18મી સદીનો રોચક ઇતિહાસ, કિશનગઢની મુલાકાત લઇ જાણો રહસ્યમય વાત,જોવો આ કિલ્લાની ખાસ તસવીરો…

આપણા દેશમાં ઘણા એવા સ્થળો છે જ્યાં આપણે ફરી શકીએ છીએ એમાં મંદિરો. મહેલો ઘણું બધું છે.જ્યારે મહેલોની વાત આવે ત્યારે તેના વિશે ઘણો ઊંડો ઇતિહાસ છુપાયેલો હોઈ છે.કિલ્લાઓ,,ગુફાઓ,ગઢ દરેક વસ્તુમાં કોઈને કોઈ રહસ્ય છુપાયેલું હોઈ છે.અને આપણા દેશમાં ફરવા માટે એકદમ છૂટછાટ છે.તેથી જ લોકો પહેલાનો ઇતિહાસ જાણી શકે છે.

જોકે ફરવાનો સૌથી મોટો ફાયદો એ છે કે તમે તમારા દેશ અને બાકીના વિશ્વના તમામ રંગો અને સ્વરૂપો જોઈ શકો છો. જરા વિચારો, ક્યાંક અજાણ્યા લોકો સાથે વાત કરો, તેમની સંસ્કૃતિને સમજો, તેમના ખોરાકને ચાખશો, તેમની વિવિધ અને વૈવિધ્યસભર કળાઓ વિશે જાણો, કેવો જબરદસ્ત અનુભવ થયો હશે. તમે પણ આવા અનુભવો કરી શકો છો તમારા દેશમાં છુપાયેલા ખજાનાની શોધ કરો અને એક અનોખી યાત્રા પર જાઓ. આજે અમે તમને એક એવી જગ્યા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેનો ઇતિહાસ 18 મી સદીનો છે પણ વાર્તા એકદમ રસપ્રદ છે.

અવારનવાર લોકો અજમેર જાય છે, પુષ્કર પણ ફરતા આવે છે પરંતુ અજમેરને અડીને આવેલા મદનગંજ-કિશનગઢ વિશે બહુ ઓછું લોકો જાણે છે. તે જ રાજસ્થાની વાતોથી સજ્જ આ સ્થાન ‘બાની થાની’ પેઇન્ટિંગ માટે પ્રખ્યાત છે. કહેવામાં આવે છે કે બાની થાની 18 મી સદીમાં કિશનગઢના શાસક રાજા સાવંત સિંહની માતા દ્વારા નિયોજિત એક ગાયિકા અને કવિયિત્રી હતી. તેમની સુંદરતા, ગીત પ્રતિભા અને ભગવાન કૃષ્ણના પ્રત્યે સમર્પણ જોઇ રાજા તેમની તરફ વધારે આકર્ષિત થયા.

જલ્દીથી, તે રાજાની પ્રેમિકા અને બાદમાં રાજાની રાણી બની ગઈ. બાની થાનીની જીવનશૈલી એટલી વિશેષ હતી કે પેઇન્ટર્સ દ્વારા ચિત્રકારોએ તેને અમર બનાવવા પ્રેરિત કર્યા. 1760માં, રાજા અને તેની રાણી બાની થાની બંનેએ અંતિમ શ્વાસ લીધા. કિશનગઢ તેના આરસપહાણ માટે પણ પ્રખ્યાત છે. અહીં જોવા માટે બે દિવસ પૂરતા છે કારણ કે કિશનગઢમાં ઘણી સુંદર જગ્યાઓ છે.

ખોદા ગણેશજી મંદિર.ગણેશનું એક અનોખું મંદિર કિશનગઢથી 15 કિમી દૂર સ્થિત છે. કિશનગઢના રાજવી પરિવારે આશરે 250 વર્ષ પહેલાં તેનું નિર્માણ કરાવ્યું હતું. એવું કહેવામાં આવે છે કે ગણેશની પવિત્ર મૂર્તિ જમીનમાંથી નીકળી હતી. તેથી તેને ખોદા ગણેશ કહેવામાં આવે છે.

અજમેર શહેરથી 19 કિલોમીટરના અંતરે આવેલ આ કિલ્લો મહારાજા રૂપસિંહે 1649માં બનાવ્યો હતો, તેથી તેને રૂપગઢ કિલ્લો કહેવામાં આવે છે. આ કિલ્લો અજમેર શહેરથી લગભગ 27 કિલોમીટર દૂર છે. આ કિલ્લાની નોંધપાત્ર લાક્ષણિકતાઓમાં એક ઉંડી ખનીજની દીવાલ છે જે તેને અપવાદરૂપ બનાવે છે. ફક્ત ફૂલ મહેલ પેલેસ હોટેલમાં રોકાયેલા મહેમાનોને આ કિલ્લામાં પ્રવેશવાની મંજૂરી છે.

ફૂલ મહેલ પેલેસ.ફૂલ મહેલ પેલેસ 1870 માં કિશનગઢના મહારાજાની શાહી મોનસૂન રિટ્રીટ તરીકે બનાવવામાં આવ્યું હતું. તે શહેરની મધ્યમાં આવેલું છે, અને હવે તે એક હોટલ તરીકે કાર્ય કરે છે, જ્યાં મહેમાનોને જાજરમાન સમ્માન અને આદર સાથે વ્યવહાર કરવામાં આવે છે.કેવી રીતે પહોંચવું કિશનગઢ.કિશનગઢ પહોંચવું સહેલું છે. શહેરમાં એક એરપોર્ટ તેમજ રેલ્વે સ્ટેશન છે. ઉપરાંત, અજમેર અને મેડતાની નજીક હોવાથી, તે રાજસ્થાન અને ઉત્તર ભારતના અન્ય ભાગો સુધીના માર્ગ દ્વારા પણ જોડાયેલ છે.

આ સિવાય રાજસ્થાનના અજમેર શહેરના અંતર્ગત તારાગઢ એક ઐતિહાસિક સ્થળ છે, જે તેના પ્રાચીન કિલ્લાઓ અને દરગાહ માટે જાણીતું છે.બાકીના રાજ્યની જેમ તેની પાસે તેનો પોતાનો ઇતિહાસ પણ છે.આ ગઢ વિશ્વ વિખ્યાત અજમેર દરગાહની મુલાકાત લેનારા પ્રવાસીઓ દ્વારા વધુ જોવા મળે છે.તમે રાજસ્થાની સંસ્કૃતિ અને મુઘલ સ્થાપત્યને નજીકથી જોઈ શકો છો. ઇતિહાસ અને કલામાં રસ ધરાવતા લોકો માટે આ સ્થાન કોઈ ખજાના કરતાં ઓછું નથી.ભારતીય ઇતિહાસના કેટલાક મહત્વપૂર્ણ પાસાઓ સમજવા માટે, તમે અહીં મુલાકાત લઈ શકો છો. આ લેખ દ્વારા, જાણો કે તારાગઢ પોતાના વિવિધ સ્થળો સાથે તમને ખુશ કરી શકે છે. જાણો અહીંના અને આસપાસના પ્રસિદ્ધ દર્શનીય સ્થળો અને આકર્ષણો વિશે.

તારાગઢનો કિલ્લો.તારાગઢ મુખ્યત્વે તેના ઐતિહાસિક તારાગઢ કિલ્લા માટે જાણીતું છે. આ કિલ્લો અહીંની 800 ફૂટ ઊંચી નાગપહાડી પર આવેલો છે. અજમેર શહેર આ ટેકરીની તળેટીમાં આવેલું છે, જે તેના પ્રસિદ્ધ અજમેર-શરીફ-દરગાહ માટે જાણીતું છે. આ કિલ્લોનું બાંધકામ ઈ.સ.1354 માં કરાવવામાં આવ્યું હતું.આ ટેકરી પર માઉન્ટેન ટ્રેકિંગનો આનંદ પણ લઇ શકાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે અહીં ક્યારેક રાજપૂતો અને મુઘલો વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું. ઐતિહાસિક રીતે આ કિલ્લો વધુ મહત્વ ધરાવે છે. જો તમે અજમેરમાં આવ્યા હોવ તો તમારે આ કિલ્લાની મુલાકાત જરૂર લેવી જોઈએ.

આ ઐતિહાસિક સ્થળ રાજસ્થાનના પ્રસિદ્ધ શહેર અજમેરનો એક ભાગ હોવાથી તમે વિશ્વ વિખ્યાત અજમેર-શરીફ-દરગાહની પણ અહીં મુલાકાત લઈ શકો છો. આ પ્રસિદ્ધ દરગાહ એ હઝરત ખ્વાજા મોઇનુદ્દીન ચિશ્તીની છે, જેમણે ઈ.સ.1192 માં અજમેરમાં ઇસ્લામ ધર્મનો પ્રચાર પ્રસાર કર્યો હતો. અજમેર શરીફને રાજસ્થાનના મુખ્ય આકર્ષણો પૈકીની એક ગણવામાં આવે છે, જ્યાં વિશ્વના ખૂણે-ખૂણેથી લોકો આ દરગાહમાં ચાદર ચઢાવવા અને માથું ટેકવા માટે આવે છે.

આ સ્થળ માત્ર મુસ્લિમો નહીં પરંતુ તમામ ધર્મોના લોકો દ્વારા જોવા મળે છે. તમને જણાવીએ કે મોટા ભાગના પ્રવાસીઓ આ દરગાહ માટે જ અજમેરની મુલાકાત લે છે.હઝરત ખ્વાજા મોઇનુદ્દીન ચિસ્તીના દરગાહ ઉપરાંત તમે અહીં મીરા સૈયદ હુસૈનની દરગાહ પણ જોઈ શકો છો. મીરા સૈયદ હુસૈન તારાગઢના સેના કમાન્ડર હતા, જેઓને સુલ્તાન ગૌરી દ્વારા નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા. એવું માનવામાં આવે છે કે મીરા સૈયદ હુસૈન આ કિલ્લા માટે રાજપૂતો સાથેની લડાઇમાં બાકીના સૈનિકો સાથે મૃત્યુ પામ્યો હતો. મીરા સૈયદ હુસૈન ખ્વાજા ગરીબ નવાજને ખૂબ વધારે માનતા હતા.