ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં આવતા અઠવાડિયે પડી શકે છે ધોધમાર વરસાદ, જાણો હવામાન વિભાગની આગાહી…

ગુજરાતમાં ચોમાસાનું આગમન વહેલું થવાની ધારણા હતી પરંતુ ભારતે ચોમાસા માટે વૈશ્વિક હવામાન પર આધાર રાખવો પડે છે તેથી અગાઉ ચોમાસું વહેલું આવવાની ધારણા હતી પરંતુ હવે ગુજરાતે ચોમાસાની રાહ જોવી પડશે કારણ કે કેરળમાંથી ચોમાસુ ધીમુ થઈ ગયું છે. આ બધાની વચ્ચે આગામી સપ્તાહમાં રાજ્યમાં વરસાદની સંભાવના છે. આ વરસાદથી ગુજરાતમાં ચોમાસું છે કે નહીં તેની માહિતી હવામાન વિભાગ આપશે.

અગાઉ અંબાલાલ પટેલે આગાહી કરી હતી કે આ વર્ષે ચોમાસું રમઝટ બોલાવશે. તેમણે 14-15 જૂને સારા વરસાદની આગાહી કરી હતી. રાજ્યમાં આગામી સપ્તાહે દક્ષિણ ગુજરાતમાં વલસાડ, નવસારી, દમણ અને દાદરા નગર હવેલી અને સૌરાષ્ટ્રના ગીર સોમનાથ અને અમરેલીમાં વરસાદની સંભાવના છે. 2 દિવસ આ વિસ્તારમાં છૂટાછવાયા હળવા વરસાદની શક્યતા છે.આગામી બે દિવસમાં મહત્તમ તાપમાનમાં વધુ ફેરફાર થવાની શક્યતા નથી.

જ્યારે આગામી બે દિવસમાં તાપમાનમાં 2-3 ડિગ્રીનો ઘટાડો થવાની શક્યતા છે. આવી સ્થિતિમાં આગામી સપ્તાહના મધ્યમાં વરસાદની આગાહી સાથે ગરમીમાંથી પણ રાહત મળવાની આશા છે. હાલમાં અમદાવાદ સહિત રાજ્યના અનેક વિસ્તારોમાં તાપમાન 40-42 ડિગ્રીને પાર જઈ રહ્યું છે.

અગાઉ વાદળછાયા વાતાવરણને કારણે ગરમીમાંથી રાહત મળી હતી, જોકે છેલ્લા એક સપ્તાહથી ફરી ગરમીનું જોર વધ્યું છે. આગામી સપ્તાહ સુધી વરસાદની કોઈ ચેતવણી જારી કરવામાં આવી નથી. ગુજરાતમાં પશ્ચિમી પવનો સાથે સારો વરસાદ થવાની સંભાવના છે. અગાઉ ગુજરાતમાં 10 જૂનની આસપાસ ચોમાસું બેસવાની ધારણા હતી. જો કે કેરળમાં ચોમાસાની શરૂઆત બાદ તેની ગતિ ધીમી પડી છે. જો કે આ વર્ષે ચોમાસું સારું રહેવાની આશા છે.

હવામાન વિભાગે આગામી પાંચ દિવસમાં પશ્ચિમ બંગાળ અને સિક્કિમમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે, જ્યારે ઉત્તર અને મધ્ય ભારતમાં ગરમીના મોજાની સ્થિતિ 3-4 દિવસ સુધી ચાલુ રહેવાની શક્યતા છે. હવામાન વિભાગે જાહેરાત કરી છે કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું પશ્ચિમ બંગાળમાં પ્રવેશ્યું છે.

અનેક રાજ્યોમાં વધુ વરસાદની ચેતવણી પણ આપવામાં આવી છે. અરુણાચલ પ્રદેશ, આસામ, મેઘાલય, નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ, ત્રિપુરા અને પશ્ચિમ બંગાળ અને સિક્કિમમાં પાંચ દિવસ સુધી ભારે વરસાદની સંભાવના છે.

9 થી 11 જૂન વચ્ચે મેઘાલયના વિવિધ ભાગોમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે.બિહાર, ઝારખંડ, ઓડિશા અને પશ્ચિમ બંગાળમાં છૂટાછવાયા વરસાદની સંભાવના છે. કર્ણાટક, કેરળ અને લક્ષદ્વીપમાં ભારે વરસાદ અને ગાજવીજ સાથે વરસાદની શક્યતા છે. આંધ્રપ્રદેશ, તમિલનાડુ, પોંડિચેરીમાં ભૂકંપની પ્રવૃત્તિ અનુભવાય તેવી શક્યતા છે.

બીજી બાજુ, ઉત્તર ભારતના પંજાબ, હરિયાણા, દિલ્હી અને ઉત્તરાખંડમાં 9 જૂન સુધી ભારે ગરમી અને ગરમ હવામાનની શક્યતા છે. ઓડિશા, ઉત્તર પ્રદેશ અને મધ્ય પ્રદેશમાં પણ આવી જ સ્થિતિ છે. જમ્મુ, હિમાચલ પ્રદેશ, પશ્ચિમ રાજસ્થાન, ઉત્તર ઝારખંડ અને વિદર્ભમાં ભારે ગરમીની અપેક્ષા છે. રાજસ્થાન, છત્તીસગઢ અને તેલંગાણામાં પણ હીટ વેવની ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે.

રાજધાની દિલ્હીમાં હીટ યલો એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. બીજી તરફ ખાનગી હવામાન એજન્સી સ્કાયમેટે આજે પૂર્વોત્તર ભારત, આંદામાન અને નિકોબાર, કેરળ, દક્ષિણ કર્ણાટક અને તટીય આંધ્રપ્રદેશમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની આગાહી કરી છે. દક્ષિણ કોંકણ, ગોવા અને દક્ષિણ મધ્ય મહારાષ્ટ્રમાં પણ હળવાથી મધ્યમ વરસાદની શક્યતા છે.