45 વર્ષો થી આ સાધુ એ કેમ એક હાથ હવામાં ઊંચો રાખ્યો છે, કારણ જાણીને તમે પણ ચોંકી જશો…..

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે અને આજે તમને જાણવા મળશે કે એક સાધુ એ 45 વર્ષો સુધી તેમો એક હાથ હવામાં રાખ્યો છે તો ચાલો વાહલા મિત્રો જાણીએ કે આવું કેમ કરે છે તે સાધુ.આપણા સમાજમાં ઘણા લોકો છે જેઓ તેમના પોતાના જીવનની સેવા કરવાનું તેમના જીવનનું સૌથી મોટું લક્ષ્ય માને છે અને તે તેને પૂર્ણ કરવા માટે કોઈપણ હદ સુધી જઈ શકે છે પછી ભલે તેને તેના માટે કેટલી મુશ્કેલી હોય આજે અમે તમને એક એવા વ્યક્તિ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેમણે સમાજ સેવા કરવા માટે આવું પગલું ભર્યું છે જેના વિશે તમે પણ ચોંકી જશો.

Advertisement

આજે જ્યાં વિશ્વભરમાં લોકો શાંતિ માટે તમામ પ્રકારના પ્રયત્નો કરી રહ્યા છે આજે અમે તમને એક સાધુ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેમણે આખી દુનિયામાં શાંતિ બનાવવા માટે આવું પગલું ભર્યું છે જેના પછી આખી દુનિયા તેમની ચર્ચાઓ થઈ રહી છે અને તેમના નિર્ણયને લીધે તેઓએ દેશ અને દુનિયામાં ઘણી લોકપ્રિયતા મેળવી છે તમને જણાવી દઈએ કે અમે જે સાધુની વાત કરી રહ્યા છીએ તે અમર ભારતી છે અને તેમણે કરેલું અજોડ પરાક્રમ દરેકને માટે આશ્ચર્યજનક છે હકીકતમાં લગભગ 46 વર્ષથી સાધુ અમરભારતીએ હવામાં પોતાનો હાથ ઉભો રાખ્યો છે ક્યારેય નીચે નહીં મુકતા અમર ભારતી તેમના પ્રિય ભગવાન શિવને માને છે અને તેમનામાં વિશ્વાસ રાખતા તેમણે આ સિધ્ધિ કરી છે.

આ સાધુની આજે સર્વત્ર ચર્ચા થઈ રહી છે દરેક તેના ઉત્તમ અને ઉમદા કાર્ય માટે તેમની પ્રશંસા કરી રહ્યાં છે. જેમણે આખા વિશ્વમાં શાંતિ લાવવા માટે આવા પગલા ભર્યા છે જે પછી તેમની ચર્ચા આખા વિશ્વમાં થઈ રહી છે અને આ નિર્ણયને કારણે તેઓએ દેશ અને દુનિયામાં ખૂબ લોકપ્રિયતા મેળવી છે.

તમને જણાવી દઈએ કે અમે જે સાધુની વાત કરી રહ્યા છીએ તે અમર ભારતી છે અને તેમણે કરેલું અજોડ પરાક્રમ દરેકને આશ્ચર્યજનક છે હકીકતમાં લગભગ 46 વર્ષથી સાધુ અમરભારતીએ હવામાં પોતાનો હાથ ઉભો કર્યો છે ક્યારેય નીચે નહીં.અમર ભારતી તેમના પ્રિય ભગવાન શિવમાં વિશ્વાસ કરે છે અને વિશ્વાસ કરતી વખતે તેણે આ સિધ્ધિ કર્યુ છે. જોકે આ પરાક્રમ સામાન્ય લોકો માટે શક્ય ન હોય પરંતુ આ સાધુએ તે શક્ય સાબિત કરી દીધું છે.

સાધુ અમરભારતી પોતાના અજોડ પરાક્રમ પૂર્વે ખૂબ જ સરળ જીવન જીવતા હતા સામાન્ય માણસની જેમ તેમનો પણ પોતાનો પરિવાર હતો જેની સાથે તે ખૂબ જ આનંદ સાથે પોતાનું જીવન વિતાવી રહ્યો હતો માહિતી મુજબ સાધુ અમર ભારતીનો પરિવાર મારી પત્ની અને ત્રણ સંતાન છે પરંતુ તે પછી મને ખબર નથી કે અમર ભારતીજીને સમાજની કલ્યાણની આ લાગણી કેવી રીતે મળી અને તેમણે તે કરવાનું નક્કી કર્યું જોકે જ્યારે તેમણે શરૂઆતમાં આ નિર્ણય લીધો હતો ત્યારે તેમની સાથે પરિવાર નો પૂરો ટેકો હતો પરિવાર વાળા તેની સાથે ઉભો રહ્યા હતા.

પરંતુ જેમ જેમ સમય વીતતો ગયો તેમ તેમનો પરિવાર તેના નિર્ણયથી ગુસ્સે થયો અને આજે તેમનો પરિવાર અને તેમના બાળકો બધા પાછળ રહી ગયા છે અને સાધુ અમર ભારતીયા જી તેમના નિર્ણયમાં અડગ રહે છે અને તેમના ઈષ્ટ ભગવાન શિવને ભારતના માર્ગો પર સાધુ માને છે ચાલો વેશમાં ફરીએ સાધુ અમર ભારતીએ વર્ષ 1973 માં એક સ્વપ્ન જોયું હતું અને જીવનના તમામ સંસાધનો છોડીને તે સાધુનો વેશ પસંદ કર્યો હતો અને આજે પણ તે જ માર્ગ પર ચાલુ છે.

સાધુ અમર ભારતી તેની સાથે માત્ર 1 ત્રિશૂળ વહન કરે છે જે ધાતુથી બને છે 1973 થી સાધુ અમર ભારતીએ તેમનો હાથ પકડ્યો છે અને તે સમયે તેમને તેમાં ઘણી તકલીફ થતી હતી પરંતુ તે પછી તે તેની અવગણના કરીને આંખોની ઉપર હાથ ઉંચા રાખતા હતા.આજે આટલા દિવસો પછી સાધુ અમરભારતીજીનો હાથ સામાન્ય નહોતો અને હવે તેઓ ઇચ્છે તો પણ તેમનો હાથ નીચે ઉતારી શકતા નથી અથવા કોઈ કામમાં તેનો ઉપયોગ કરી શકતા નથી તે ખૂબ જ આશ્ચર્યજનક છે તેમજ ભારત દેશ માં નાગા સાધુઓ ની દિવ્ય શક્તિ પણ વધારે સાંભળવામાં આવી છે તો મિત્રો ચાલો આજે વાત કરીશુ એવા સાધુ ઓ જેમની જોડે હોય છે આ 5 દિવ્ય શક્તિ તો ચાલો વાહલા મિત્રો જાણીએ.

બધા સાધુઓમાં નાગા સાધુઓને સૌથી વધારે વિસ્મય અને અચરજ રીતે જોવામાં આવે છે આ સામાન્ય જનતા વચ્ચે એક કુતુહલનો વિષય હોય છે જો તમે આ વિચારો છો કે નાગા સાધુ બનવું ખુબ જ સરળ હોય છે, તો આ તમારી વિચાર ધારણા ખોટી છે નાગા સાધુઓની ટ્રેનીંગ સેનાના કમાન્ડોની ટ્રેનીંગથી પણ કઠીન હોય છે તેમને દીક્ષા લેતા પહેલા પોતાનું પીંડ દાન અને શ્રાદ્ધ તર્પણ કરવું પડે છે જુના સમયમાં અખાડામાં નાગ સાધુઓને મઠોની રક્ષા માટે એક જવાનની જેમ તૈયાર કરવામાં આવતા હતા તમને આ જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે મઠો અને મંદિરોની રક્ષા માટે ઈતિહાસમાં નાગ સાધુઓએ ઘણી લડાઈઓ પણ લડી છે આજે આ લેખમાં અમે તમને નાગા સાધુઓ વિષે તેમના ઈતિહાસને લઈને તેમની દીક્ષા સુધી બધું સવિસ્તાર જણાવીશું.

નાગ સાધુઓના નિયમ વર્તમાનમાં ભારતમાં નાગા સાધુઓના ઘણા પ્રમુખ અખાડા છે આમ તો દરેક અખાડામાં દીક્ષાના કેટલાક નિયમ હોય છે પણ ઘણા કાયદા પણ હોય છે જે બધા દશનામી અખાડાઓમાં એક જેવા હોય છે 1 બ્રહ્મચર્યનું પાલન કોઈ પણ સામાન્ય માણસ જયારે નાગા સાધુ બનવા માટે આવે છે તો સૌથી પહેલા તેના પોતાના પર નિયંત્રણની સ્થિતિને પરખવામાં આવે છે તેનાથી લાંબા સમય માટે બ્રહ્મચર્યનું પાલન કરાવવામાં આવે છે તે પ્રક્રિયામાં માત્ર દૈહિક બ્રહ્મચર્ય જ નથી માનસિક નિયંત્રણ પણ પરખવામાં આવે છે અચાનક કોઈને દીક્ષા ન આપવામાં આવે પહેલા તે નક્કી કરવામાં આવે છે કે દીક્ષા લેવા વાળો પૂર્ણ રીતે વાસના અને ઈચ્છાઓથી મુક્ત થઇ ચુક્યો છે અથવા નહી.

બ્રહ્મચર્ય વ્રત સાથે જ દીક્ષા લેવા વાળાના મનમાં સેવાભાવ હોવું પણ જરૂરી છે તે માનવામાં આવે છે કે જે પણ સાધુ બની રહ્યો છે તે ધર્મ રાષ્ટ્ર અને માનવ સમાજની સેવા અને રક્ષા માટે બની રહ્યો છે એવામાં ઘણી વાર દીક્ષા લેવા વાળા સાધુ પોતાના ગુરુ અને વરિષ્ઠ સાધુઓની સેવા પણ કરવી પડે છે દીક્ષાના સમયે બ્રહ્મચારીઓની અવસ્થા પ્રાય 17-18 થી ઓછી જ ન હોવી જોઈએ અને તે બ્રાહ્મણ ક્ષત્રીય અને વૈશ્ય વર્ણના જ હોવા જોઈએ 3 પોતાનું પિંડદાન અને શ્રાદ્ધ દીક્ષા પહેલા જે સૌથી મહત્વપૂર્ણ કાર્ય છે તે છે પોતાનો શ્રાધ અને પિંડદાન કરવું તે પ્રક્રિયામાં સાધક સ્વયંને પોતાના પરિવાર અને સમાજ માટે મૃત માનીને પોતાના હાથોથી પોતાનો શ્રાધ કર્મ કરે છે ત્યાર પછી જ તેને ગુરુ દ્વારા નવું નામ અને નવી ઓળખાણ આપવામાં આવે છે.

વસ્ત્રોનો ત્યાગ નાગા સાધુઓને વસ્ત્ર ધારણ કરવાની પણ પરવાનગી નથી હોતી જો વસ્ત્ર ધારણ કરવા હોય, તો માત્ર ગેરુઆ રંગના વસ્ત્રો જ નાગા સાધુઓ પહેરી શકે છે તે પણ માત્ર એક વસ્ત્ર તેનાથી વધુ વસ્ત્ર નાગા સાધુ ધારણ ન કરી શકે નાગા સાધુઓના શરીર પર માત્ર ભસ્મ લગાવવાની પરવાનગી છે ભસ્મનો જ શૃંગાર કરી શકાય છે 5 ભસ્મ અને રુદ્રાક્ષ નાગા સાધુઓને વિભૂતિ અને રુદ્રાક્ષ ધારણ કરવું પડે છે શિક્ષા સૂત્ર ચોટી નો ત્યાગ કરવો પડે છે નાગા સાધુને પોતાના બધા વાળોનો ત્યાગ કરવો પડે છે તે માથા પર શીખા પણ નથી રાખી શકતો અથવા પછી સંપૂર્ણ જટા ધારણ કરવું પડે છે.6 એક સમયે ભોજન નાગા સાધુઓને રાત અને દિવસ મળીને માત્ર એક જ સમય ભોજન કરવાનું હોય છે.

તે ભોજન પણ ભિક્ષા માંગીને લેવાનું હોય છે એક નાગા સાધુએ વધુમાં વધુ સાત ઘરોથી ભિક્ષા લેવાનો અધિકાર છે જો સાત ઘરો માંથી ભિક્ષા ન મળે તો તેને ભૂખ્યું રહેવું પડે છે જે ખાવાનું મળે તેમાં પસંદ નાપસંદને ધ્યાનમાં લીધા વગર પ્રેમપૂર્વક ગ્રહણ કરવાનું હોય છે7 માત્ર પૃથ્વી પર જ સુવું નાગા સાધુ સુવા માટે પલંગ ખાટલો અથવા અન્ય કોઈ સાધનનો ઉપયોગ ન કરી શકે ત્યાં સુધી કે નાગા સાધુઓને ગાદી પર સુવાની પણ પરવાનગી નથી નાગા સાધુ માત્ર પૃથ્વી પર જ સુઈ શકે છે તે ખુબ જ કઠોર નિયમ છે જેનું પાલન દરેક નાગા સાધુઓએ કરવું પડે છે.

મંત્રમાં આસ્થા દીક્ષા પછી ગુરુ પાસેથી મળેલા ગુરુમંત્રમાં જ તેને સંપૂર્ણ આસ્થા રાખવાની હોય છે. તેના ભવિષ્યની બધી તપસ્યા ગુરુ મંત્ર પર આધારિત છે.9 અન્ય નિયમ વસ્તીની બહાર નિવાસ કરવો કોઈને પ્રણામ ન કરવું અને કોઈની નિંદા ન કરવી તથા માત્ર સન્યાસીને જ પ્રણામ કરવો વગેરે કેટલાક બીજા નિયમ છે જે દીક્ષા લેવા વાળા દરેક નાગા સાધુઓએ પાલન કરવા પડે છે.

નાગા સાધુ બનવાની પ્રક્રિયા નાગ સાધુ બનવા માટે એટલી કઠીન પરીક્ષાઓથી પસાર થવું પડે છે કે કદાચ કોઈ સામાન્ય વ્યક્તિ તેને પાર ન કરી શકે નાગાઓને સેનાની જેમ તૈયાર કરવામાં આવે છે તેમને સામાન્ય દુનિયાથી અલગ અને વિશેષ બનવાનું હોય છે તે પ્રક્રિયામાં વર્ષો લાગી જાય છે જાણો કઈ પ્રક્રિયાઓથી એક નાગાને પસાર થવાનું હોય છે પૂછપરછ જયારે પણ કોઈ વ્યક્તિ સાધુ બનવા માટે કોઈ અખાડામાં આવે છે, તો તેને ક્યારેય સીધા સીધા અખાડામાં સમાવિષ્ઠ કરવામાં નથી આવતા.

અખાડા પોતાના સ્તરે તે પૂછપરછ કરે છે કે તે સાધુ કેમ બનવા માંગે છે તે વ્યક્તિની તથા તેના પરિવારની સંપૂર્ણ પૃષ્ઠભૂમિ જોવામાં આવે છે જો અખાડાને એવું લાગે છે કે તે સાધુ બનવા માટે સાચો વ્યક્તિ છે તો જ તેને અખાડામાં પ્રવેશની પરવાનગી મળે છે અખાડામાં પ્રવેશ પછી તેના બ્રહ્મચર્યની પરીક્ષા લેવામાં આવે છે તેમાં 6 મહિના થી લઈને 12 વર્ષ સુધી લાગે છે જો અખાડા અને તે વ્યક્તિનો ગુરુ તે નક્કી કરી લે કે તે દીક્ષા દેવા લાયક થઇ ચુક્યો છે.

મહિલાઓ પણ બને છે નાગ સાધુ વર્તમાનમાં ઘણા અખાડાઓમાં મહિલાઓને પણ નાગા સાધુની દીક્ષા આપવામાં આવી છે તેમાં વિદેશી મહિલાઓની સંખ્યા પણ ઘણી છે આમ તો મહિલા નાગા સાધુ અને પુરુષ નાગા સાધુના નિયમ કાયદા સમાન જ છે તફાવત એટલો જ છે કે મહિલા નાગા સાધુને એક પીળું વસ્ત્ર લપેટીને રાખવું પડે છે અને તે વસ્ત્ર પહેરીને જ સ્નાન કરવું પડે છે નગ્ન સ્નાનની અનુમતી નથી ત્યાં સુધી કે કુંભના મેળામાં પણ નહી.

અજબ-ગજબ છે નાગાઓનો શૃંગાર શૃંગાર માત્ર મહિલાઓને જ પ્રિય નથી હોતો નાગાઓને પણ સજવાનું ગમે છે તફાવત ખાલી એટલો જ છે કે નાગાઓની શૃંગાર સામગ્રી મહિલાઓના સૌન્દર્યો પ્રસાધનોથી બિલકુલ અલગ હોય છે તેમને પણ પોતાના લુક અને પોતાની સ્ટાઈલની એટલી જ ચિંતા હોય છે જેટલી સામાન્ય માણસને નાગા સાધુ પ્રેમાનંદ ગીરી મુજબ નાગાઓના પણ પોતાના વિશેષ શૃંગાર સાધન છે. તે સામાન્ય દુનિયાથી અલગ છે, પણ નાગાઓને પ્રિય છે. જાણો નાગા સાધુ કેવી રીતે પોતાનો શૃંગાર કરે છે.

ભસ્મ નાગા સાધુઓને સૌથી પ્રિય હોય છે ભસ્મ. ભગવાન શિવના ઓધડ રૂપમાં ભસ્મ રમાના બધા જાણે છે એમ જ શૈવ સંપ્રદાયના સાધુ પણ પોતાના આરાધ્યની પ્રિય ભસ્મને પોતાના શરીર પર લગાવે છે. દરરોજ સવારે સ્નાન પછી નાગા સાધુ સૌથી પહેલા પોતાના શરીર પર ભસ્મ રમાવે છે તે ભસ્મ પણ તાજું હોય છે.ભસ્મ શરીર પર કપડાનું કામ કરે છે ફૂલ ઘણા નાગા સાધુ નિયમિત ફૂલોની માળા પહેરે છે તેમાં ગલગોટોના ફૂલ સૌથી વધુ પસંદ કરવામાં આવે છે તેના પાછળનું કારણ છે ગલગોટાના ફૂલો વધુ સમય સુધી તાજા બની રહે છે નાગા સાધુ ગળામાં હાથો પર અને વિષેશ રીતે પોતાની જટાઓમાં ફૂલ લગાવે છે.

માન્યું કે ઘણા સાધુ પોતાને ફૂલોથી બચાવે પણ છે આ પોતાની પસંદ અને વિશ્વાસનો વિષય છે તિલક નાગા સાધુ સૌથી વધારે ધ્યાન પોતાના તિલક પર આપે છે આ ઓળખાણ અને શક્તિ બન્નેનું પ્રતિક છે રોજ તિલકની શૈલીને બદલાવતા નથી તિલક લગાવવામાં એટલુ ધ્યાનથી કામ કરે છે કે સારા સારા મેકઅપ મેન ફેલ થઇ જાયરુદ્રાક્ષ ભસ્મની જેમ જ નાગાઓને રુદ્રાક્ષ પણ ખુબ જ પ્રિય છે કહેવામાં આવે છે કે રુદ્રાક્ષ ભગવાન શિવના આંસુઓથી ઉત્પન્ન થયા છે તે સાક્ષાત ભગવાન શિવનું પ્રતિક છે તે કારણે લગભગ બધા શૈવ સાધુ રુદ્રાક્ષની માળા પહેરે છે આ માળાઓ સાધારણ નથી હોતી તેને વર્ષો સુધી સિદ્ધ કરવામાં આવે છે.

તે માળાઓ નાગાઓ માટે આભા મંડળ જેવું વાતાવરણ ઉભું કરે છે. કહે છે કે જો કોઈ નાગા સાધુ કોઈ પર ખુશ થઈને પોતાની માળા તેને દઈ દે તો તે વ્યક્તિના વાર ન્યારા થઇ જાય છે લંગોટ સામાન્ય રીતે નાગા સાધુ નિર્વસ્ત્ર જ હોય છે પણ ઘણા નાગા સાધુ લંગોટ ધારણ પણ કરે છે. તેના પાછળ ઘણા કારણ છે જેવા ભક્તોના તેમના પાસે આવવામાં કોઈ શરમ ન રહે ઘણા સાધુ હઠયોગ અંતર્ગત લંગોટ ધારણ કરે છે જેવા કે લંગોટ, ચાંદીની લંગોટ લાકડાની લંગોટ આ પણ એક તપની જેમ હોય છે.

Advertisement