7000 ફૂટ ની ઉંચાઈ પર આવેલ છે શનિદેવ નું આ ચમત્કારી મંદિર, દર્શન માત્ર થી દુર થઇ જાય છે દરેક દુઃખ,ઇતિહાસ જાણવા જેવો….

દોસ્તો આજે આપણે એવા એક મંદિર વિશે જણાવવા જઇ રહ્યા છે જ્યાં આગળ ચમત્કાર સ્વરૂપે દર્શન થાય છે જાણો તે મંદિર ના ઇતિહાસ વિશે દોસ્તો આપણો ભારત દેશ માં ઘણા બધા એવા મંદિરો છે જેની અલગ અલગ માન્યતાઓ હોય છે અને એમા જો શનિદેવ ની વાત કરવા માં આવે તો દુનિયા માં એવા ઘણા બધા શનિદેવ ના મંદિરો આવેલા છે અને તેમાં પણ દરેક મંદિરો ની અલગ અલગ માન્યતાઓ છે તો ચાલો તેમના માત્ર દર્શન થી જ ઘર માં સુખ શાંતિ અને સમૃદ્ધિ થશે પણ આજે અમે આપના માટે આ તમામ મંદિરો માં થી એક એવું મંદિર છે જ્યાં વર્ષ માં એક વખત કોઈ ને કોઈ ચમત્કાર જરૂર થાય છે અને તે ના કારણે આજે આ મંદિર આસ્થા નું સ્થાન બની ગયું છે.તો ચાલો તેના વિશે વધુ માહિતી મેળવીએ.

Advertisement

આ શનિ દેવ નું મંદિર ઉત્તરાખંડના ઉત્તરકાશી જિલ્લાના ખારસાલી ગામમાં સ્થિત એક પ્રાચીન મંદિર છે. આ મંદિર હિન્દુ દેવ શનિદેવને સમર્પિત છે, જે એક દંતકથા અનુસાર માનવામાં આવે છે કે તે હિન્દુ દેવી યમુનાનો ભાઈ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે શનિદેવ જજ છે, જે દરેક ક્રિયા માટે જવાબદાર છે. શનિ મંદિરમાં અખંડ જ્યોત હાજર છે.

આ મંદિર છે ઉત્તરાખંડ ના ખરસાલી માં સ્થિત છે શનિ દેવ નું આ મંદિર સમુદ્રતટ થી લગભગ 7,000 ફૂટ ની ઉંચાઈ ઉપર બનેલ છે આ સ્થાન પર શનિદેવ 12 મહિના વિરાજમાન રહે છે અહીંયા જે પણ શ્રદ્ધાળુઓ દર્શન કરવા માટે આવે છે તેઓ નું એવું માનવું છે કે તેમના દર્શન માત્ર થી જ દરેક કષ્ટ દૂર થઈ જાય છે અને તેના કારણે આખું વર્ષ આ મંદિર માં દર્શનાર્થીઓ ની ભીડ હોય છે.

આ મંદિર વિશે વધુ જાણકારી મેળવવા માં આવે તો એવું કહી શકાય કે આ મંદિર નું નિર્માણ ખુદ પોતે પાંડવો એ કરાવ્યું હતું અને આ મંદિર 5 માળ નું છે અને આ મંદિર બનાવવા માટે પટ્ટર અને લાકડા ઓ નો જ ઉપયોગ કરવા માં આવ્યો છે અને આ મંદિર માં માત્ર શનિદેવ ની જ મૂર્તિ છે અને તે કાસ્ય ની છે.

હિન્દુ ધર્મમાં શનિવારનો દિવસ શનિદેવની ઉપાસનાનો દિવસ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જે લોકો તેમની કુંડળીથી શનિની સ્થિતિ સુધારવા માંગે છે, તેઓએ શનિવારે શનિ મંદિરની મુલાકાત લેવી જ જોઇએ. માર્ગ દ્વારા, આપણા ભારતમાં આવા ઘણા મંદિરો સ્થાપિત છે, જેની માન્યતા દૂર-દૂર સુધી ફેલાયેલી છે. આજે અમે તમને શનિદેવના આવા જ એક મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જ્યાં વર્ષમાં એકવાર ચમત્કારો થાય છે.

આ મંદિર ની અંદર કે અખંડ જ્યોત પ્રગટે છે અને આ અખંડ જ્યોત વિશે એવું માનવા માં આવે છે કે જે ભક્ત આ જ્યોત ના દર્શન કરે છે તેની દરેક મનો કામના પૂર્ણ થાય છે અને શનિદેવ ના આશીર્વાદ થી દરેક ભક્ત ના જીવન માં આવનારી પરિસ્થિતિ ઓ નો સંહાર થઈ જાય છે અને શનિ દોષ થી પણ છુટકારો મળે છે.

શનિદેવ એ એવા દેવતા છે જેમની પૂજા કરવા થી દરેક વ્યક્તિ નું ભાગ્ય પલટાઈ જાય છે અને જો શનિદેવ ની કૃપા દ્રષ્ટિ જેના ઉપર પડે છે તેના ભાગ્ય નો દરવાજો ખુલી જાય છે અને જો આ ચમત્કારી મંદિર ની વાત કરવા માં આવે તો આખા વર્ષ માં ત્યાં એક વખત ચમમત્કાર તો થાય છે જ જેના કારણે ત્યાં ના સ્થાનિકો નું કહેવું છે કે દર કાર્તિક મહિના ની પૂનમ ના દિવસે મંદિર ઉપર રાખેલા ઘડા આપો આપ બદલાઈ જાય છે અને આ નજારો જોવા ત્યાં ભક્તો દૂર દૂર થી આવે છે અને તેમના કષ્ઠ દૂર થઈ જાય છે.

શનિદેવ ના આ ધામ તરફ લોકો ની અતૂટ આસ્થા ઓ જોડાયેલી છે અને તેમના દર્શન કરવા માટે અનેક શ્રધ્ધાળુ ઓ ત્યાં આવતા હોય છે અને ત્યાં ના લોકો ની એવી માન્યતા ઓ છે કે કોઈ પણ ભક્ત ત્યાં આસ્થા લઈ ને આવે છે તે ઓ કોઈ દિવસ નિરાશ થઈ ને પાછો ફરતો નથી અને આ મંદિરમાં થનાર ચમત્કાર ને જોવા માટે ત્યાં અનેક દર્શનાર્થી ઓ ની ભીડ જોવા માટે આવે છે.

આ મંદિર ના એવા ઘણા ચમત્કાર છે અને તેને જોવા માટે અનેક શ્રધ્ધાળુઓ ની ભીડ થાય છે શનિદેવ ના આ મંદિર માં ભક્તો ની મહાભીડ ને કારણે ત્યાં ચોકી માટે પોલીસ કર્મચારી ઓ પણ રાખવા માં આવે છે અને ભક્તો માં ભીડ ના થાય તેના માટે પણ ખાસ કાળજી રાખવા માં આવે છે અને તેના પગલાં સાચવી ને રાખવા માં આવે છે તેથી ત્યાં અનેક શ્રધ્ધાળુ ઓ આવે છે અને તેમના માત્ર દર્શન થી જ દરેક ના જીવન ની સમસ્યાઓ દૂર થઈ જાય છે.

અહીં પ્રચલિત દંતકથાઓ અનુસાર, અક્ષય ત્રીજા પર શનિ દર વર્ષે તેની બહેન યમુનાને યમુનોત્રી ધામ ખાતે મળે છે અને ખરસાળી પરત આવે છે. દિવાળી પછીના બે દિવસ પછી આવેલો તહેવાર ભૈડુજ અથવા યમ દ્વિતીયાના તહેવારો યમુનાને ખરસાળી લઈ શકે છે. શનિદેવ અને દેવી યમુનાની પૂજા કરવામાં આવે છે અને ધાર્મિક યાત્રામાં લઈ જવામાં આવે છે.શનિદેવ 12 મહિના સુધી મંદિરમાં રહે છે અને સાવનના અયનકાળ પર ખારસાલી ખાતે ત્રણ દિવસીય શનિદેવ મેળો પણ ભરાય છે.

Advertisement