આ ગામમાં મહિલાઓ માટે નથી એક પણ મર્દ,છતાં થઈ રહી છે પ્રેગ્નેન્ટ, જાણો કેવી રીતે છે આ શક્ય…..

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે અને મિત્રો દુનિયા માં અમુક એવા ગામ છે જેના વિશે સાંભળીને તમને આશ્ચર્ય થશે અને આજે અમે એક એવા ગામ વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છે જ્યાં છોકરીઓ પુરુષ વગર જ ગર્ભવતી થાય છે તો ચાલો મારા વાહલા મિત્રો જાણીએ.આપણે બધા જાણીએ છીએ કે સ્ત્રીઓ માટે પુરુષો હોવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.પરંતુ, કેન્યાના સંબુરુના ઉમોજા ગામમાં કાંટાની વાડથી ઘેરાયેલા પુરુષોની પ્રવેશ ફરજ પડી છે.છેલ્લા 27 વર્ષથી અહીં ફક્ત મહિલાઓ જ પોતાનું જીવન પસાર કરી રહી છે.1990 માં, ગામને 15 મહિલાઓ સાથે રહેવાનું પસંદ કરવામાં આવ્યું હતું, જેમની સાથે બ્રિટિશ સૈનિકોએ બળાત્કાર ગુજાર્યો હતો અને ત્યાંથી ચાલ્યો ગયો હતો.

Advertisement

અહીં ફક્ત મહિલાઓ રહે છે:આ ગામમાં ફક્ત મહિલાઓ જ રહે છે.ત્યાં તે તેના બાળક અને તેની પોતાની અલગ જીવન સાથે રહે છે.સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો અહીં એક માણસના આગમન પર પ્રતિબંધ છે.આનું એક નક્કર કારણ છે જે અમે જણાવીશું.અહીં રહેતી મહિલાઓ ફક્ત ગર્ભવતી જ નથી, પણ કોઈ પુરુષો વિના, જન્મ આપે છે અને બાળકોનો ઉછેર કરે છે.

મહિલાઓ આ કામ કરે છે: આ ગામમાં હાલમાં આશરે 250 મહિલાઓ અને બાળકો રહે છે.ગામની મહિલાઓ પ્રાથમિક શાળાઓ, સાંસ્કૃતિક કેન્દ્રો અને સંબુરુ રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાનોની મુલાકાત લેનારા પ્રવાસીઓ માટે અભિયાન સ્થળ ચલાવી રહી છે.આ ગામની પોતાની વેબસાઇટ પણ છે.અહીં રહેતી મહિલાઓ ગામના ફાયદા માટે પરંપરાગત ઝવેરાત પણ બનાવે છે અને વેચે છે.

ત્યારબાદ મિત્રો જાણીએ આ એક એવી જગ્યા છે જયાં પુરૂષો પર મહિલાઓ રાજ કરે છે જ્યારે ઈચ્છા થાય ત્યારે બાંધે છે સબંધ.પ્રાચીન ઇતિહાસ પુરુષ પ્રભુત્વ ધરાવે છે. જો તમે તેના પાના જુઓ, તો તમે જાણતા હશો કે ઇતિહાસ પુરુષોની બહાદુરી અને હિંમતનાં કાર્યોથી ભરેલો છે.તે જ સમયે, વિશ્વના ઇતિહાસમાં સ્ત્રીઓ વિશે ખૂબ ઓછી આવી વાતો કહેવામાં આવી છે.સ્વામી વિવેકાનંદે કહ્યું કે જો તમારે કોઈ સમાજની પ્રગતિ જોવી હોય તો ત્યાં મહિલાઓની સ્થિતિ જુઓ.

આજે, સમગ્ર વિશ્વમાં સામાજિક ક્રાંતિની તાકાત પર આટલું આગળ આવવા છતાં, આ બાબતો ક્યાંક જોવા મળે છે કે મહિલા શિક્ષણ કે તેમના લગ્ન, તેમના અભિપ્રાયને કોઈ પણ બાબતમાં જરૂરી માનવામાં આવતાં નથી.જો કે, તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે દુનિયામાં આવી ઘણી જાતિઓ છે, જ્યાં મહિલાઓ મુખ્ય છે અને વર્ષોથી પુરુષો ઉપર મહિલાઓનું શાસન છે.તો ચાલો જાણીએ આવા સ્થાનો અને જાતિઓ વિશે.

હિમાલય પર્વતની દક્ષિણમાં ચીનનાં લૂ તળાવની નજીકનું સ્થાન છે, જ્યાં મોસુ મહિલાઓ શાસન કરે છે. આ કારણ છે કે આ સ્થાનને મહિલાઓનું રાજ્ય પણ કહેવામાં આવે છે.ચીનની સરકારે આ જાતિના લોકોને લઘુમતી લોકોમાં વર્ગીકૃત કર્યા છે.આ જાતિના લોકોની એક અનોખી પરંપરા છે.

મહિલાઓ વર્ષોથી અહીં શાસન કરે છે.મોશયું જાતિની આ મહિલાઓ પોતાનું ઘર ચલાવે છે. ધંધા અને ઘરના જરૂરી કામ પણ મહિલાઓ અનુસાર કરવામાં આવે છે.તે જ સમયે, અહીંના પુરુષોનું કામ પ્રાણીઓની સંભાળ રાખવાનું છે.એવું માનવામાં આવે છે કે આ જનજાતિમાં પતિ અને પિતાનો કોઈ શબ્દ નથી, તેથી તેમના બાળકો પણ જાણતા નથી કે તેમના પિતા કોણ છે.

જ્યારે, બધા બાળકો તેમની માતા સાથે રહે છે. તે જ સમયે, મહિલાઓને પણ તેમની પસંદની ભાગીદાર પસંદ કરવાનો અધિકાર છે. જો કે, બંને પરંપરાગત રીતે સાથે રહેતા નથી.કાલાશ આદિજાતિ, પાકિસ્તાનમાં રહેતા હોવા છતાં, હજી પણ તેની પદ્ધતિઓ અને સંસ્કૃતિને સાચવી રહી છે.

આ જનજાતિની મહિલાઓ તેમની શરતો પર પોતાનું જીવન જીવે છે અને અહીં તેમને તમામ પ્રકારની સ્વતંત્રતા આપવામાં આવે છે. આ જનજાતિ પાકિસ્તાનના ખૈબર પખ્તુખ્વા પ્રાંતમાં રહે છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે આ જાતિના લોકો સદીઓથી ચાલતી જૂની પરંપરાઓ અનુસાર તેમના કાર્યો કરી રહ્યા છે.

આ જાતિની મહિલાઓને કોઈને પણ પ્રેમ કરવાની સ્વતંત્રતા છે.પરંપરા મુજબ છોકરીઓનું લવ મેરેજ પણ કરવામાં આવે છે. આ સિવાય જો મહિલા ઇચ્છતી હોય તો તે પોતાની મરજીથી પોતાનાં લગ્ન તોડી શકે છે અને બીજા પુરુષ સાથે લગ્ન કરી શકે છે.બીજી બાજુ, આ જાતિના પુરુષો તેમના પર મહિલાઓને દબાણ અને આજ્ઞા આપી શકતા નથી.

આ ‘ગારો’ આદિજાતિ, જે ભારતના પૂર્વોત્તર રાજ્ય મેઘાલયમાં તિબેટો-બર્મા ભાષા બોલે છે, તે તેના નિયમોને કારણે વિશ્વભરમાં પ્રખ્યાત છે.એવું માનવામાં આવે છે કે માતા અને પુત્રીનો આ જાતિના ઘરોમાં સંપત્તિનો અધિકાર છે. માતા પછી, સંપત્તિ પુત્રીને વારસામાં આપવામાં આવે છે.

તે જ સમયે, પુરુષોનો ન તો ઘર પર કોઈ નિયંત્રણ હોય છે અને ન કોઈ મિલકત પર કોઈ અધિકાર.અહીં, જ્યારે કોઈ છોકરીનું લગ્ન થાય છે, ત્યારે તેનો પતિ તેના પોતાના પત્નીના ઘરે જ રહે છે, અને લગ્ન પણ કોઈ સામાજિક બંધનમાં બંધાયેલા નથી રહેતી.પિગ્મિઝ એક આફ્રિકન આદિજાતિ છે, જે આફ્રિકા વિષુવવૃત્ત સુધી ફેલાયેલી છે. જોકે આફ્રિકાના લોકો ખૂબ ઉચા છે, પરંતુ પિગ્મી જ્ઞાતિના આ લોકો 5 ફૂટથી વધુના નથી.માનવામાં આવે છે કે પિગ્મિઝ આફ્રિકામાં મિશ્રિત વંશના લોકો છે, જેઓ કાંગો, રવાંડા અને બરુન્ડી તળાવોની આજુબાજુની ટેકરીઓ અને મેદાનોમાં રહેવાનું પસંદ કરે છે.

આ જાતિ વિશે એક ખાસ વાત છે કે અહીં મહિલાઓને કોઈ પણ પુરુષ કરતા ઓછી માનવામાં આવતી નથી.અહીં મહિલાઓ છે, આ બંને પુરુષો મળીને શિકાર કરે છે. જો સ્ત્રી શિકાર પર જાય છે, તો પુરુષો ઘરે બાળકોની સંભાળ રાખે છે. ઘરના મોટાભાગના કામ મહિલાઓ દ્વારા કરવામાં આવે છે. અહીં મહિલાઓને પુરુષો પર સમાન અધિકાર છે.ઇન્ડોનેશિયામાં સ્થિત મિનાંગકાબાઉ જાતિમાં ઘણા વર્ષોથી મહિલાઓ શાસન કરે છે. મીનાંગકાબાઉ જાતિના લોકોએ તેમની જાતિની એક અલગ ઓળખ વ્યાખ્યાયિત કરી છે. આ જનજાતિ સમાજ વ્યવસ્થાને બદલે છે, જે સમાજને આધુનિકતા તરફ દોરી જાય છે.

મીનાંગકાબાઉ જાતિઓ વર્ષોથી આઇડોનાસીયાના પર્વતીય વિસ્તારોમાં રહે છે.આ સમુદાયની એક ખાસ વાત એ છે કે અહીં કોઈપણ પરિવારની સંપત્તિ માતા અને પુત્રીની છે.અહીં વર્ષોથી આ પ્રથા ચાલુ છે.એવું માનવામાં આવે છે કે તે વિશ્વનો સૌથી મોટો માતૃત્વ સમાજ છે. અહીંની સ્ત્રીઓ પુરુષો પર શક્તિ ધરાવે છે.

અહીંની સૌથી વિશેષ વાત એ છે કે લગ્ન પછી પુરુષો સ્ત્રીના ઘરે જાય છે.ઘર ચલાવવા માટે મહિલાઓની સંમતિ વિના પુરુષ કોઈ પણ કામ કરી શકતા નથી. અહીં સગર્ભા સ્ત્રીને છોકરાની નહીં પણ છોકરીની અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે.ઉમોજા કેન્યાની એક આદિજાતિ છે. એવું માનવામાં આવે છે કે તે વિશ્વની મહિલાઓ માટેનું સૌથી સુરક્ષિત ગામ છે. આ ગામની મહિલાઓ જ તમામ કામ કરે છે. આ તે ગામ છે જ્યાં પુરૂષોને મહિલાઓ સાથે સંબંધ બાંધવાની છૂટ છે.

પછી ભલે તેણી તેની સાથે લગ્ન કરે છે કે નહીં.આ મહિલાઓનું આ ગામ જ્યાં જગ્યા છે તે રણ છે. ઉમોજા જાતિની આ મહિલાઓએ આ સ્થાનને તેમનું ગામ બનાવ્યું છે. આ ગામમાં ફક્ત મહિલાઓ છે, પુરુષો અહીં દેખાતા નથી.એવું માનવામાં આવે છે કે 25 વર્ષ પહેલાં આ સમુદાયની મહિલાઓ પર જાતીય હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો અને તેમનો દુર્વ્યવહાર કરવામાં આવ્યો હતો.

આ પછી, કેટલીક મહિલાઓ ભાગીને આ ગામમાં રહેવા આવી, જેથી તેઓ શાંતિથી પોતાનું જીવન જીવી શકે.આ ગામમાં તમામ કામ મહિલાઓ દ્વારા કરવામાં આવે છે. અહીંની મહિલાઓ હસ્તકલા, ઘરેણાં બનાવે છે જેને તેઓ વેચે છે અને તેમનું ઘર ચલાવે છે.જો અહીં કોઈ આ મહિલાઓના નિયમોની વિરુદ્ધ જાય છે, તો તે દેશદ્રોહી માનવામાં આવે છે અને તેમને ગામમાંથી હાંકી કાઢવામાં આવે છે.

ઉત્તરી તાંઝાનિયામાં વર્ષોથી એક પ્રાચીન પરંપરા છે, જે મુજબ ઉત્તરી તાંઝાનિયાની મહિલાઓ પુરુષો સાથે નહીં પણ સ્ત્રીઓ સાથે લગ્ન કરે છે.એવું માનવામાં આવે છે કે તે પોતાનું ઘર સારી રીતે ચલાવવા માટે આ લગ્ન કરે છે,જેમાં તે બાળકોની સંભાળ રાખવાથી લઈને ઘરના તમામ કામ કરવામાં એકબીજાને મદદ કરે છે.આ ઉત્તરી તાંઝાનિયન મહિલાઓ એક પરિણીત દંપતીની જેમ જીવે છે.જોકે, બંને વચ્ચે કોઈ જાતીય સંબંધ નથી.

બાળકો માટે, તે પુરુષો સાથે સંબંધ બનાવે છે. અને જેની સાથે તે લગ્ન કરે છે તે સ્ત્રી તેના બાળકોની સંભાળ રાખે છે.તો આ હતી વિશ્વની પસંદગીની કેટલીક મહિલાઓની આદિજાતિઓ હતી.જે સદીઓથી આ પુરુષ પ્રભુત્વ ધરાવતા સમાજમાં પરિવર્તન લાવવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે. સમગ્ર વિશ્વમાં નહીં, પરંતુ આ મહિલાઓએ તેમના ગામમાં પરિવર્તન લાવવામાં સફળતા પ્રાપ્ત કરી છે.તેમજ મિત્રો જો આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો જરૂરથી તમારા મિત્રો તેમજ તમારા પરિવાર સાથે શેર કરવા માટે વિનંતી ધન્યવાદ.

Advertisement