આ છે હનુમાનજીનું ચમત્કારિક મંદિર,અહીં થાય છે ઉંધા હનુમાનજીની પૂજા, તસવીરોમાં કરો દર્શન……

ભક્તોની વેદના ઇંદોરના સાબિત પ્રખ્યાત ઉંધા હનુમાન જીને કરે છે, હા તમે ઘણીવાર મંદિરોમાં ઉભી મૂર્તિ અથવા હનુમાનની મૂર્તિ જોઇ છે. પરંતુ ભાગ્યે જ તમે હનુમાન જીની કોઈ મૂર્તિ અથવા મંદિર જોયું હશે જ્યાં સંકટ મોચન તેમની ઉધી પ્રતિમા એટલે કે માથા પર બેઠા છે. ભગવાન હનુમાનનું આ મંદિર ઇન્દોરમાં આવેલા મંદિરના માથા પર ઉભું છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર રામાયણ કાળનું છે. એવું પણ માનવામાં આવે છે કે અહીં આવવાથી ભક્તો ભગવાનની અવિરત ભક્તિમાં લીન થઈ જાય છે અને બધી ચિંતાઓથી મુક્તિ મેળવે છે.

Advertisement

એવું માનવામાં આવે છે કે જ્યારે ભગવાન શ્રી રામ અને રાવણ રામાયણ સમયગાળા દરમિયાન લડતા હતા, ત્યારે અહિરાવને કપટથી પોતાનું સ્વરૂપ બદલ્યું અને પોતાને રામની સેનામાં સમાવી લીધું. જ્યારે બધા રાત્રે સૂઈ ગયા, આહિરાવને તેણે પોતાની જાદુઈ બધાને મૂર્છિત કરી શક્તિથી શ્રી રામ અને લક્ષ્મણનું અપહરણ કર્યુ. તે તેમને પોતાની સાથે લઈ ગયો. જે પછી હનુમાનજી ભગવાન રામ અને લક્ષ્મણ જીની શોધમાં પાતાલ લોક પહોંચ્યા અને ત્યાં અહિરાવનનો વધ કરી તેઓ ભગવાન શ્રી રામ અને લક્ષ્મણને સલામત રીતે પાછા લાવ્યા.

એવું માનવામાં આવે છે કે આ તે સ્થાન હતું જ્યાંથી હનુમાનજી હેડ્સ ગયા હતા. તે સમયે હનુમાનજીના પગ આકાશ તરફ હતા અને માથું પૃથ્વી તરફ હતું, જેના કારણે તેમના વિપરીત સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. ઉલટું, હનુમાન મંદિરની એવી માન્યતા છે કે જો કોઈ ભક્ત ત્રણ મંગળવાર અથવા પાંચ મંગળવાર સુધી સતત મંદિરમાં આવે છે, તો તેના તમામ દુખો દૂર થાય છે અને તેની બધી ઇચ્છાઓ પૂર્ણ થાય છે. ઉલટું, માત્ર હનુમાન મંદિરના દર્શનથી બધી સમસ્યાઓ દૂર થાય છે. શ્રી રામ, સીતા, લક્ષ્મણજી, શિવ-પાર્વતીજીની પ્રતિમાઓ પણ મંદિરમાં સ્થાપિત છે. આ સાથે, ઉલટા હનુમાન મંદિરમાં બે વર્ષ જુના પેરિજાતનાં ઝાડ છે.

આપણા ધાર્મિક ગ્રંથો અને પુરાણો માં હનુમાનજી ની શક્તિ અને પરાક્રમ નો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે, એવું બતાવવામાં આવે છે કે હનુમાન જી વર્તમાન સમય માં પણ ધરતી પર અજ્ઞાત રૂપથી વાસ કરે છે, મહાબલી હનુમાનજીને અમરતા નું વરદાન પ્રાપ્ત થયું છે. એ જ કારણે આ કળિયુગ માં પણ એમના ભક્તોની રક્ષા કરે છે. આમ તો જોવામાં આવે તો મહાબલી હનુમાનજી ના ઘણા બધા મંદિર દુનિયામાં આવેલા છે.

હનુમાનજી ના આ મંદિરો સાથે સબંધિત ઘણી એવી કથાઓ પ્રચલિત છે, જે એની ઉપસ્થિત નો અહેસાસ કરાવે છે. પરંતુ આજે તમને આ પોસ્ટ ના માધ્યમ થી હનુમાનજી ના એક એવા મંદિર વિશે જાણકારી આપવાના છીએ.જેના વિશે સાંભળીને તમને ખુબ જ મોટું આશ્ચર્ય થશે. કારણકે આ મંદિર માં મહાબલી હનુમાનજી ની મૂર્તિ શ્વાસ લે છે અને એના મુખમાંથી એકધારું રામ નામ નો જાપ થતો રહે છે. એટલું જ નહિ, પરંતુ અહી પર રહેલા હનુમાનજી ની પ્રતીમાં એમના ભક્તો ના હાથથી પ્રસાદ પણ ગ્રહણ કરે છે.

અમે તમને જે મંદિર વિશે જાણકારી આપવા જઈ રહ્યા છીએ તે હનુમાનજી નું ચમત્કારી મંદિર હટાવા માં આવેલું છે, જ્યાં મહાબલી હનુમાનજી ની જીવિત મૂર્તિ જોવા મળે છે. કાનપુર દેહાત અને હટાવા માં પિલુઆ સ્થાન પર હનુમાનજી નું આ ચમત્કારી મંદિર આવેલું છે. શહેર થી ૮ કિલોમીટર દુર યમુના ના કિનારે બીહડ માં બનેલા આ મંદિર માં હનુમાનજી લડ્ડુ ખાઈ છે. આ મંદિર ની અંદર દુર દુર થી ભક્ત એના દર્શન માટે આવતા હોય છે.ભક્ત એને પિલુઆ વાળા મહાવીર ના નામથી બોલાવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે હનુમાનજી ના આ મંદિર માં દર્શન કરતા ભક્તો ના જટિલ માં જટિલ રોગ પણ સારા થઇ જાય છે.

પિલુઆ મહાવીર મંદિર ની અંદર લોકો દુર દુરથી હનુમાનજી ની પૂજા કરવા માટે આવે છે. અહી ના સ્થાનીય લોકો નું એવું માનવું છે કે આ મંદિર માં મહાબ્લીલ હનુમાનજી ધ્યાન મગ્ન થઈને બેઠા છે અને એની પ્રતિમા શ્વાસ લે છે. હનુમાનજી ની શ્વાસ નો અવાજ ચોખ્ખો સંભળાય છે. એટલું જ નહિ હનુમાનજી ની આ પ્રતિમા રામ નું નામ જપતી રહે છે. એના મુખથી રામ નામ ની ધ્વની નીકળતી રહે છે.

અહી જે હનુમાનજી ની મૂર્તિ રહેલી છે તે સુતી અવસ્થા માં છે અને એનું મુખ દક્ષિણ દિશા તરફ છે. આ મંદિર વિશે લોકો નું કહેવું છે કે મહાબલી હનુમાનજી ના મુખ પર લડ્ડુ અને બુંદી નો ભોગ એના મુખ પરથી થોડી વાર માં જ ગાયબ થઇ જાય છે. હજી સુધી એ વાત ની જાણકારી નથી મળી કે આ પ્રસાદ જે ભોગ લગાવવામાં આવે છે તે આખિર ક્યાં જાય છે. અહી જે પણ ભક્તો દર્શન કરવા માટે આવે છે એનું કહેવું છે કે અહી પર જે સાચા મનથી માંગવામાં આવે છે તે મનોકામના જરૂર પૂરી થાય છે.

મહાબલી હનુમાનજી ના આ મંદિર ના ચમત્કાર ના કારણે જ લોકો એના દર્શન કરવા માટે દુર દુર થી મોટી સંખ્યા માં આવે છે અને અહી એમના દુખ તકલીફો ને દુર કરવાની પ્રાથના કરે છે. આ મંદિર માં ભક્ત ક્યારેય પણ નિરાશ થઈને જતા નથી. દરેક ભક્તો ની પુકાર હનુમાનજી જરૂર સાંભળે છે.ભારતમાં ઘણા એવા મંદિરો છે જ્યાંની પૂજા પ્રક્રિયા તમને હેરાન કરી શકે છે. ઘણા મંદિરોમાં પુરા વિધિ-વિધાનથી ભગવાનની પૂજા અર્ચના કરવામાં આવે છે. પણ રીત ઘણી વિચિત્ર હોય છે. આજે અમે તમને એવા જ એક મંદિર વિશે બતાવા જઈ રહ્યા છીએ જ્યાં ભગવાન ની ઉંધી પ્રતિમા નીપૂજા- અર્ચના કરવામાં આવે છે. આ સંભાળવામાં થોડું અજીબ લાગે છે પણ આ સાચું છે. તો આવો જાણીએ ક્યાં છે આ મંદિર.

જે મંદિર ની અમે વાત કરી રહ્યા છીએ તે હનુમાનજી નું મંદિર છે જ્યાં ની માન્યતા વિશે જાણી ને તમારા હોશ ઉડી જશે. આ મંદિર મધ્ય પ્રદેશમા ઇન્દોર ના સાંવેર માં આવેલું છે. આ મંદિર માં હનુંમાનજી ની ઉંધી પ્રતિમા આવેલી છે અને તેની રોજ પૂજા પણ થાય છે. આ મંદિરને પાતાળ વિજય હનુમાન મંદિર કહેવામાં આવે છે. તો આજે જાણીલો આ વિચિત્ર હનુમાન મંદિરની ખાસિયત શું છે.આ મંદિર નો સંબંધ રામાયણ કાળથી છે. તમને બતાવી દઈએ કે આ મંદિરમાં બે પારીજાતના ઝાડ આવેલા છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ પારીજાત ના ઝાડ માં હનુમાનજી નો વાસ છે. આ જગ્યાએ પોપટ ની પણ પૂજા કરવામાં આવે છે. અને તેની પાછળ એક વાર્તા છે. એક વાર તુલસીદાસ ને ભગવાન શ્રી રામ ના દર્શન કરવા હતા ત્યારે હનુમાનજીએ પોપટ નું રૂપ ધારણ કરી તેને શ્રી રામના દર્શન કરાવ્યા હતા. અને ત્યાર થી લઇ ને આજ સુધી અહી પોપટ ની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ મંદિર માં શ્રી રામ, સીતા, લક્ષ્મણ સાથે શિવ-પાર્વતીની મૂર્તિ પણ છે.

એવી માન્યતા છે કે દર મંગળવારે અહી આવવાથી મનુષ્ય ની બધી તકલીફો દુર થઇ જાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે એકવાર રાવણે શ્રી રામ અને લક્ષ્મણ નું અપહરણ કરી લીધું હતું. બંને ને બંદી બનવી તેને પાતાળ લોક લઈ જવામાં આવ્યા. ત્યારે હનુમાનજી એ પાતાળલોક માં પ્રવેશ કર્યો હતો તે માટે અહી હનુમાનજીની ઉંધી મૂર્તિ સ્થાપિત છે.ભારતમાં એવા ઘણા બધા મંદિર રહેલા છે જે પોત પોતાની વિશેષતા અને પોતાના ચમત્કારો માટે દુનિયાભરમાં પ્રસિદ્ધ છે. કદાચ તમે લોકોએ પણ એવા ઘણા બધા મંદિરના દર્શન કર્યા હશે, જેની કોઈને કોઈ ખાસિયત કે પછી તે મંદિરનો કોઈ ચમત્કાર જરૂર હશે. આ મંદિરોના ચમત્કાર આગળ વેજ્ઞાનિકો પણ હાર માની ગયા છે. આજે અમે તમને એક એવા જ મંદિર વિષે જણાવવાના છીએ જે પોતાની ખાસ વિશેષતા અને ચમત્કાર માટે દુનિયાભરમાં પ્રસિદ્ધ છે.

જેમ કે આપણે બધા લોકો જાણીએ છીએ કે હિંદુ ધર્મ ગ્રંથોમાં બળ અને બુદ્ધીના દેવતા માનવામાં આવતા હનુમાનજીની ઉભી અને બેઠી મૂર્તિ તમામ મંદિરોમાં જોવા મળે છે. પરંતુ કદાચ તમને લોકોને એ વાતની ખબર નહિ હોય, કે હનુમાનજીનું એક એવું મંદિર રહેલું છે જ્યાં હનુમાનજીના માથાના આધારે ઉંધી મૂર્તિની પૂજા થાય છે. એક એવું મંદિર રહેલું છે જ્યાં માથાના આધારે ઉભેલી હનુમાનજીની મૂર્તિની પૂજા કરવામાં આવે છે.

અમે જે મંદિર વિષે જાણકારી આપી રહ્યા છીએ તે ઉંધા હનુમાનજીનું મંદિર છે, જે ઇન્દોરના સાંવરે નામના સ્થળ ઉપર સ્થાપિત છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ મંદિર રામાયણ કાળના સમયનું છે. મંદિરમાં ભગવાન હનુમાનજીના ઊંધા મુખ વાળી સિંદુરમાં શણગારેલી મૂર્તિ બિરાજમાન છે. આ મૂર્તિ હનુમાનજીની વિશ્વ એકમાત્ર ઉંધી મૂર્તિ છે. આ મંદિર તરફ તમામ લોકોનું ધ્યાન ઘણું આકર્ષિત થાય છે. આ મંદિર પ્રત્યે ભક્તોનો ભગવાન માટે અતુટ વિશ્વાસ અને ભક્તિ જોવા મળે છે. ભક્ત ભગવાન હનુમાનજીની ભક્તિમાં લીન થઈને તમામ ચિંતાઓને ભૂલી જાય છે.

આ મંદિર વિષે એવું જણાવવામાં આવે છે, કે જયારે રામાયણ કાળમાં ભગવાન શ્રીરામજી અને રાવણનું યુદ્ધ થઇ રહ્યું હતું ત્યારે અહીરાવણે એક ચાલ ચાલી હતી. તેણે રૂપ બદલીને પોતાને રામની સેનામાં જોડી લીધો હતો. અને જયારે રાત્રીના સમયે તમામ લોકો સુઈ રહ્યા હતા ત્યારે અહીરાવણે પોતાની જાદુઈ શક્તિથી શ્રીરામ અને લક્ષ્મણજીને મૂર્છિત કરીને તેમનું અપહરણ કરી લીધું હતું. તે એમને પોતાની સાથે પાતાળ લોકમાં લઈ થયો હતો. જ્યારે વાનર સેનાને આ વાતની જાણ થઇ તો ચારો તરફ હલચલ મચી ગઈ હતી.

મહાબલી હનુમાનજી ભગવાન શ્રીરામજી અને લક્ષ્મણજીની શોધમાં પાતાળ લોક પહોંચી ગયા હતા. ત્યાં હનુમાનજીએ અહીરાવણનો વધ કરીને ત્યાંથી પ્રભુ રામ અને લક્ષ્મણને સુરક્ષિત પાછા લઈને આવ્યા હતા. એવું માનવામાં આવે છે કે આ એ જ સ્થળ છે જ્યાંથી હનુમાનજી પાતાળ લોક તરફ ગયા હતા. તે સમયે હનુમાનજીના પગ આકાશ તરફ અને માથું ધરતી તરફ હતું જેના કારણે તેની ઉંધી રીતે પૂજા થાય છે.

મહાબલી હનુમાનજી આ મંદિર વિષે એવું માનવામાં આવે છે, કે જો કોઈ વ્યક્તિ ત્રણ મંગળવાર કે પાચ મંગળવાર સુધી આ મંદિરના દર્શન માટે સતત આવે છે, તો તેની તમામ તકલીફો અને દુ:ખ દુર થઇ જાય છે, અને તે વ્યક્તિની તમામ ઇચ્છાઓ પૂરી થાય છે. અહિયાં દર મંગળવારના દિવસે હનુમાનજીને ચોળા અર્પણ કરવાની માન્યતા છે. ઉંધા હનુમાનજી મંદિરના દર્શન માત્રથી જ ભક્તોની તમામ સમસ્યાઓ દુર થઇ જાય છે. આ મંદિરમાં ભગવાન શ્રીરામ, સીતા, લક્ષ્મણજી અને શિવ-પાર્વતીની મૂર્તિઓ પણ બિરાજમાન છે. આ મંદિરમાં રહેલા હનુમાનજીની મૂર્તિને ઘણી ચમત્કારી માનવામાં આવે છે.

Advertisement