આ કારણે દ્રૌપદી પોતાના બીજા જન્મ માં માત્ર ભીમને જ પોતાનો પતિ બનાવવા માંગતી હતી, કારણ જાણીને તમે પણ ચોંકી જશો….

નમસ્કાર મિત્રો અમારા આ આર્ટિકલમાં આપ સર્વેનું હાર્દિક સ્વાગત છે દ્રૌપદી મહાભારતનાં સૌથી પ્રસિદ્ધ પાત્રો છે આ મહાકાવ્ય મુજબ દ્રૌપદી પંચાલ દેશના રાજા દ્રુપદની પુત્રી છે દ્રૌપદી એ પંચ-કન્યામાંથી એક છે જેને ચિરા-કુમારી કહે છે કૃષ્ણયી યજ્સેની મહાભારતી, સાયરાન્ધ્રી પંચાલી અગ્નિસુતા વગેરે અન્ય નામોથી પણ પ્રખ્યાત છે દ્રૌપદીએ અર્જુન સાથે લગ્ન કર્યાં હતાં. પાછલા જન્મમાં દ્રૌપદી મુદગલની રૂષિ હતા.

મહાભારત વિશે બધા જાણે છે કે પાંડવોનું સર્વત્ર અપમાન કેવી રીતે થયું અને તેમનું રાજ્ય પણ તેમની પાસેથી છીનવાઈ ગયું.અને તેને જંગલમાં મોકલવામાં આવ્યો હતો તેને જંગલમાં બ્રાહ્મણ વેશમાં રહેવું પડ્યું હતું તે જ સમયે, રાજા દ્રૌપદે તેની પુત્રી દ્રૌપદીના સ્વયંવરનું આયોજન કર્યું હતું જ્યાં અર્જુને બધાને પરાજિત કરી દ્રૌપદી સાથે લગ્ન કર્યાં પરંતુ જ્યારે તેણે દ્રૌપદીને તેની માતા સાથે રજૂ કરી જ્યારે તે લીઆ પાસે પહોંચ્યો ત્યારે તેની માતાએ તેને જોયા વિના જ તેને વેહચવાનું કહ્યું.

પાંચ પાંડવોએ માતાની આજ્ઞા માનતા દ્રૌપદી સાથે લગ્ન કર્યા તે પૈકી ભીમ એકમાત્ર એવા હતા જેમણે દ્રૌપદી સાથેના દરેક દુખોને દરેક પગથિયે કાઢવાનો પ્રયાસ કર્યો કારણ કે જ્યારે દશાસન ભરેલી સભામાં દ્રૌપદીનું અપમાન કરતો હતો ત્યારે કોઈ પાંડવ નહોતા તેમના માટે બોલ્યો નહીં માત્ર ભીમે દશાસનનો અવલોકન કર્યો.

અને તેના લોહીથી તેણે દ્રૌપદીનો કળશ ધોવાનો સંકલ્પ લીધો હતો અને તે વચન તેણે પૂરું કર્યું હતું અને જ્યારે તે બધુ છોડી દે છે અને સ્વર્ગમાં જઈ રહ્યો હતો ત્યારે દ્રૌપદીથી સરસ્વતી નદી પાર ન હતી ત્યારે ભીમે ખડક તોડી નદી પાર કરી હતી સમજાઈ ગયું આવી ઘણી જગ્યાએ ભીમે તેની સંપૂર્ણ સમજણથી તેને મદદ કરી અને કહ્યું કે ભીમ દ્રૌપદીને સૌથી વધુ પ્રેમ કરતો હતો અને દ્રૌપદીએ પણ તેના અંતિમ દિવસોમાં ફક્ત તેના પ્રેમને કારણે કહ્યું હતું કે તેના પાંચ પતિમાંથી ફક્ત એક જ તે પછીના જીવનમાં ભીમને તેના પતિ તરીકે રાખવા માંગશે.

દ્રુપદની ઈચ્છા હતી કે માત્ર અર્જુનના હાથમાં તેમની પુત્રીનો હાથ જાય વર્ણાવટા ખાતે પાંડવોના સંભવિત મૃત્યુની વાત સાંભળીને તેઓ દ્રૌપદીના સ્વયંવરનું આયોજન કરે છે જેનો હેતુ અર્જુનને જાહેરમાં લાવવાનો હતો દ્રૌપદીનો હાથ પામવાની ઈચ્છા રાખતા રાજકુમારોએ પાત્રમાં પડી રહેલા પ્રતિબિંબ પરથી ગોળ ફરી રહેલા લક્ષ્ય પર પાંચ તીર સાધવાના હતા દ્રુપદને વિશ્વાસ હતો કે માત્ર અર્જુન જ આ કાર્ય પૂર્ણ કરી શકે છે બ્રાહ્મણના રૂપમાં પોતાના ભાઈઓ સાથે આવેલ અર્જુન સફળતાપૂર્વક આ નિશાન સાધે છે જ્યારે અન્ય રાજાઓ અને રાજકુમારો તેને સાધવામાં નિષ્ફળ રહ્યા.

જ્યારે કૃષ્ણ તેમના પરિવારની મુલાકાત લે છે ત્યારે તેઓ દ્રૌપદીને સમજાવે છે કે પાંચ ભાઈઓની પત્ની હોવાની તેની આ ખાસ સ્થિતિ એ તેના પાછલા જન્મની કોઈ ઘટનાનું પરિણામ છે તેણે પાછલા જન્મમાં જીવનભર ભગવાન શિવની આરાધના કરી પાંચ ઈચ્છીત ગુણોવાળો પતિ મળે તેવુ વરદાન માંગ્યું હતું શિવ તેની આ આરાધનાથી પ્રસન્ન થયા અને કહ્યું કે તે ઈચ્છી રહી છે તેવી પાંચ લાક્ષણિકતાઓ વાળો પતિ મુશ્કેલ છે.

પરંતુ તેણી તેની વાતને વળગી રહી અને ફરી તે જ માંગણી ઉચ્ચારી ત્યારબાદ ભગવાન શિવએ તેને આ વરદાન આપ્યું અને કહ્યું કે હવે પછીના જન્મમાં તેને આ મળશે આથી પાંચે ભાઈઓ સાથે તેના લગ્ન થાય છે દરેક એક ખાસ ગુણ ધરાવે છે યુધિષ્ઠિર તેમના ધર્મના જ્ઞાન માટે હજાર હાથીઓનું બળ ધરાવતો શક્તિશાળી ભીમ તાકત માટે પરાક્રમી અર્જુન પોતાની હિંમત અને રણભૂમિના જ્ઞાન માટે અતિશય દેખાવડા નકુલ અને સહદેવ જેમનો પ્રેમથી પ્રણયના દેવ કામ પણ શરમમાં મુકાઈ જાય છે.

પાંડવોના પ્રથમ અજ્ઞાતવાસ દરમ્યાન તે પોતાના ભાઈઓ સાથે રહ્યો આ સમય દરમ્યાન તેનો સામનો હિડંબ અને હિડિંબા નામના રાક્ષસ ભાઈ-બહેન સાથે થયો રાક્ષસોની કુરુ કુળ સાથેની દુશ્મનાવટને લીધે હિડંબે તેની બહેનને ભીમને તેની જાળમાં ફસાવવા કહ્યું. પરંતુ ભીમ અને હિડિંબા એક બીજા તરફ આકર્ષિત થયાં ભીમે હિડંબ સાથે યુદ્ધ કર્યું અને હિડિંબા સાથે જંગલમાં એક વર્ષ રહ્યો તેના થકી તેને ઘટોત્કચ નામનો એક પુત્ર થયો.

કુંતીના વચનને કારણે તેના ભાઈઓ સાથે તે દ્રૌપદી સાથે પરણ્યો પાંડવોના કુરુ ભુમિમાં પાછા આવ્યાં પછી તેણે મગધ સમ્રાટ જરાસંઘને મલ્લ યુદ્ધમાં હરાવીને મારી નાંખ્યો અને તેના ભાઈઓને રાજસુય યજ્ઞ કરાવવાનો માર્ગ મોકળો કરી આપ્યો જયારે યુધિષ્ઠિર અને દુર્યોધન વચ્ચે રમાતો જુગાર ધ્યુત અંતિમ ચરણમાં પહોંચ્યોં ત્યારે ભીમ અત્યંત કોપાયમાન થઈ ગયો જ્યારે દુશાસને દ્રૌપદીના વસ્ત્રહરણની ચેષ્ટા કરી ત્યારે તેણે પ્રતિજ્ઞા કરી કે તે દુશાસનનો વધ કરી તેનું રક્ત પીશે પાંડવોના બીજા અજ્ઞાતવાસ દરમ્યાન તે અલકાપુરીમાં રહ્યો જ્યાં કુબેરે તેને વરદાન આપ્યું અજ્ઞાતવાસના અંતમાં તે રાજા વિરાટના રસોઈયાના ગુપ્ત વેશે રહ્યો.

તેણે કર્ણને પણ યુદ્ધમાંથી મેદાન છોડી જવા વિવશ કર્યો જ્યારે તે દુર્યોધનના ભાઈઓને બચાવવા પ્રયત્ન કરતો હતો તેણે યુદ્ધ દરમ્યાને અશ્વત્થામા નામના હાથીને મારી નાખ્યો જેથી પાંડવોને દ્રોણનો પુત્ર અશ્વત્થામા માર્યો ગયો એવી અફવા ફેલાવવા મદદ મળી યુદ્ધના અંતે તેને દુર્યોધનને કમર નીચે(મલ્લ યુદ્ધના નિયમ વિરુદ્ધ પ્રહાર કરી જીવલેણ રીતે ઘાયલ કર્યો આ સમયે બલરામે કપટ માટે ભીમની નિંદા કરી પણ કૃષ્ણ દ્વારા તેમને શાંત કરવામાં આવ્યાં પોતાનાથી મોટાઓને પુજ્ય તરીકે ગણતા યુદ્ધ દરમ્યાન કોઈ પણ વડીલની હત્યા ન કરી આ તેના ગુણોને પ્રદર્ષિત કરે છે.

એક માત્ર વડીલને તેણે માર્યા હોય તો તે છે રાજા બાહ્લિક ભિષ્મના મોસાળ પક્ષનાં-મામા કે માસા અને આ પણ તેણે તેમની વિનંતી કરવાથીજ કર્યું કેમ કે કૌરવોનો સાથ આપવાનું તેમને અત્યંત દુ:ખ હતું પોતાના ભાણિયા ભીષ્મને લીધે બાહ્લિકે કૌરવ પક્ષે લડવું પડ્યું હતું તેના જીવનનો અંત તેના ભાઈઓ અને દ્રૌપદી સાથે સદેહે વૈકુંઠની યાત્રા દરમ્યાન થયો આ પ્રવાસમાં તેનું મૃત્યુ છેલ્લે થયું અને માત્ર યુધિષ્ઠિર એકલા જ સદેહે વૈકુંઠ પહોંચી શક્યાં.