આ વ્યક્તિ એ તાજ મહેલ જ નહીં, રાષ્ટ્રપતિ ભવન અને લાલા કિલ્લો, પણ બે બે વાર વેચી દીધો હતો….

કેટલાક લોકો ઇતિહાસ બનાવે છે અને કેટલાક ઇતિહાસ બની જાય છે. હાલની તારીખમાં તેમની વાર્તાઓ ઘણીવાર પ્રશંસાત્મક રિત્તે પુનરાવર્તિત થાય છે. ક્યારેક નામ દ્વારા તો ક્યારેક તેમના કામ દ્વારા. તેમાંથી એક છે મિથલેશકુમાર શ્રીવાસ્તવ ઉર્ફે નટવરલાલ. આ નામ છેતરપિંડીની દુનિયામાં અજર-અમર બની ગયું.

કેટલાક લોકો ઇતિહાસ બનાવે છે અને કેટલાક ઇતિહાસ બની જાય છે. તેમની વાર્તાઓ ઘણીવાર પ્રશંસાત્મક રીતે પુનરાવર્તિત થાય છે. ક્યારેક નામ દ્વારા તો ક્યારેક તેમના કામ દ્વારા. તેમાંથી એક છે મિથલેશકુમાર શ્રીવાસ્તવ ઉર્ફે નટવરલાલ. આ નામ છેતરપિંડીની દુનિયામાં અજર-અમર બની ગયું. આ નામના રૂઢીપ્રયોગો અને કહેવતો હજી પણ લોકોની માતૃભાષામાં પ્રવર્તે છે. હા, આ નામ જ નહીં, તે વ્યક્તિની ઓળખ પણ. જેમણે રાષ્ટ્રપતિની નકલી સહી કરીને લાલ કિલ્લાને બે વાર ફક્ત તાજમહેલને ત્રણ વાર વેચી દીધો . હતી જ્યારે બધા સાંસદ ત્યાં હાજર હતા. વિશાલ આનંદ શર્મા નટવરલાલના રસપ્રદ કહાનીઓ વિશે જણાવે છે…..

1000 ની ચોરીથી શરૂઆતથી.મિથિલેશ કુમારના દિલ્હી પોલીસ ફાઇલમાં 50 થી વધુ નામો છે. તેમાંથી એક નામ નટવરલાલ હતું. મિથિલેશ કુમારનો જન્મ 1912 માં બિહારના સિવાન જિલ્લામાં થયો હતો. બાળપણનું નામ મિથિલેશ કુમાર. તેણે તે ગાળામાં 1000 રૂપિયાની પહેલી ચોરી કરી હતી. તેના પાડોશીની સહી બનાવટી કરીને બેંકમાંથી પૈસા ઉપાડ્યા. નટવરલાલની આવડત એવી હતી કે તે એક જ નજરમાં કોઈની પણ સહી કરી શકે.

રાજીવ ગાંધીનું નામ લઈ લીધી 93 ઘડિયાળ.વાત ઓગસ્ટ 1987 ની છે. કનોટ પ્લેસમાં મોટો ક્લોક શોરૂમ. સફેદ શર્ટ અને પેન્ટ પહેરેલો મિથિલેશ કુમાર કાર સાથે પહોંચ્યો હતો. નાણામંત્રી નારાયણ દત્ત તિવારીના વ્યક્તિગત સ્ટાફ ડી.એન. તિવારી તરીકે પોતાને પરિચય આપ્યો. કહ્યું કે વડા પ્રધાન રાજીવ ગાંધીના દિવસો સારા રહ્યા નથી, તેથી તેમણે પાર્ટીના તમામ વરિષ્ઠ લોકોને સમર્થન માટે દિલ્હી બોલાવ્યા છે. તે આ સભામાં ભાગ લેનારા તમામ લોકોને ઘડિયાળ રજૂ કરવા માંગે છે. 93 ઘડિયાળ જરૂરી છે. વાત અંતિમ હતી.

બીજા જ દિવસે, શો માલિક તેની સાથે એક સ્ટાફને નોર્થ બ્લોકમાં લઈ ગયો, અને ઘડિયાળને પેક કરવાનું કહ્યું. ત્યાં તેમણે સ્ટાફને ચુકવણી રૂપે 32,829 રૂપિયાનો બેંક ડ્રાફ્ટ આપ્યો. બે દિવસ પછી, જ્યારે શોરૂમના માલિકે ડ્રાફ્ટ સબમિટ કર્યો, ત્યારે બેન્કરોએ કહ્યું કે ડ્રાફ્ટ નકલી છે. દેશભરમાં આવી ડઝનેક કૃત્યો હેડલાઇન્સ બની ગઈ હતી….

‘નટવરલાલ’ ના નિર્માતા-દિગ્દર્શક પાસેથી 3 લાખની વસૂલાત.જ્યારે તેમને ખબર પડી કે અમિતાભ બચ્ચન અભિનીત ફિલ્મ નટવરલાલનું નામ તેમના નામે રાખવામાં આવી રહ્યું છે, ત્યારે ફિલ્મના નિર્માતા-દિગ્દર્શક વિરુદ્ધ કોર્ટમાં કેસ કરવામાં આવ્યો. ઘણી અરજીઓ બાદ નટવરલાલે નિર્માતા-દિગ્દર્શકની સમજાવટ પર ત્રણ લાખ રૂપિયા લઇને કેસ પાછો ખેંચી લીધો. આ ફિલ્મે તેને ઘણી પ્રસિદ્ધિ પ્રાપ્ત કરી.

લાલ કિલ્લો વિદેશીઓ, સંસદ ભવન, રાષ્ટ્રપતિ ભવનને વેચાયોનટવરલાલે વિદેશીઓને ત્રણ વખત તાજમહેલને, બે વાર લાલ કિલ્લાને, એક વખત રાષ્ટ્રપતિ ભવનને અને એકવાર સંસદ ભવનને વેચી દીધા હતા. સંસદ ભવન વેચવા માટે, રાષ્ટ્રપતિ રાજેન્દ્ર પ્રસાદના બનાવટી સહીથી પણ જરૂરી દસ્તાવેજો પર સહી કરવામાં આવી હતી અને તેમણે વિદેશીઓ પાસેથી પૈસા કાઢયા હતા.

એવું કહેવામાં આવે છે કે એક વખત રાષ્ટ્રપતિ ડો.રાજેન્દ્ર પ્રસાદ નજીકના ગામમાં આવ્યા હતા. નટવરલાલને મળવાનો મોકો મળ્યો. નટવરલાલે તેમની સામે તેમની કુશળતા પણ બતાવી અને રાષ્ટ્રપતિની સહી પર સહી કરીને બધાને આશ્ચર્યચકિત કર્યા. નટવરલાલે રાષ્ટ્રપતિને કહ્યું કે જો તમે એકવાર કહો, તો હું ભારત પર વિદેશીઓનું આખું દેવું ચુકવી શકું છું અને તેમને ભારત પરત કરી શકું છું.

જ્યારે જૂના દિલ્હી રેલ્વે સ્ટેશનના પ્લેટફોર્મથી ભાગ્યો.જૂન 1996 ના રોજ, પોલીસ કોર્ટના આદેશ પર સારવાર માટે નટવરલાલને કાનપુર જેલથી દિલ્હી એમ્સ લઈ આવ્યા હતા હોસ્પિટલમાં બતાવ્યા પછી, જ્યારે કાનપુર પોલીસની એક ટીમ મિથિલેશને પાછો લેવા જૂની દિલ્હી રેલ્વે સ્ટેશન પહોંચી ત્યારે નટવરલાલ જોરજોરથી બૂમ પાડવા લાગ્યો. એક સાર્જન્ટે માંદગીનું બહાનું બનાવી, તેને દવા લાવવાનું કહ્યું, બીજાને પાણી લેવા મોકલ્યું અને ત્રીજા શૌચાલયનું બહાનું બનાવી બાથરૂમ ઉપર દોડી ગયો.

તે સમયે તે 84 વર્ષનો હતો. તે પછીથી તે જોવા મળ્યો નથી. 2009 માં, જ્યારે નટવરલાલના વકીલે તેમની વિરુદ્ધ દાખલ 100 કેસ દૂર કરવા માટે અરજી કરી ત્યારે નટવરલાલના ભાઈ ગંગારામ એ એફિડેવિટ આપી હતી કે, તે ફક્ત 13 વર્ષ પહેલા 1996 માં મૃત્યુ પામ્યો છે. નટવરલાલનું નામ હવે એક રૂઢીપ્રયોગ બની ગયું છે, જે દરેક દગાખોરને ટેમ તરીકે આપવામાં આવે છે. તેની સામે આઠ રાજ્યોમાં નોંધાયેલા 100 થી વધુ કેસોના ચુકાદા મુજબ, 113 વર્ષની સજા ફટકારી છે.