આ યુવતીને સાબિત કરી બતાવ્યું કે સંઘર્ષ કરવાથી બધું જ મેળવી શકાય છે,મળો બનારસની એ યુવતીને જે વાયુસેના માં રાફેલ ઉડાવસે…..

નમસ્કાર દર્શક મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે દોસ્તો આજે મહિલાઓ પુરુષો ની સાથે સાથે કદમ થી કદમ મેળવી ને ચાલી રહી છે તો એવીજ આ મહિલા વિશે આપણે જાણકારી મેળવીએ સબ લેફ્ટનન્ટ શિવાંગી નો જન્મ 15 માર્ચ 1995 માં થયો હતો એ ભારતીય વાયુ સેના માં ફરજ બજાવતી ભારતીય મહીલા છે.તેમને 2 ડિસેમ્બર 2019 ના રોજ પ્રથમ મહિલા ભારતીય નૌસેનાના પાઇલટ બની હતી.

Advertisement

સામાન્ય રીતે ઉચાઈ જોઈને ઘણા લોકો ડરી જાય છે.અહીં આપણે પોતાને ડરવાનું શરૂ કરીએ છી એ પરંતુ તે આકાશની ઉચાઈને સ્પર્શવા માંગતી હતી. તેમને ખૂબ જ પસંદ હતી અને તેમણે નક્કી કર્યું હતું કે તે પાઇલટ બનશે.આટલું કહીને ફ્લાઇટના લેફ્ટનન્ટ શિવાંગી સિંહની માતા સીમાસિંહે હસી-
હસીને કહ્યું હતું.

ફ્લાઇટ લેફ્ટનન્ટ શિવાંગી સિંહ ભારતીય વાયુસેનાના રફાલ સ્ક્વોડ્રોનની પ્રથમ મહિલા પાઇલટ હોવાનું કહેવાય છે. શિવાંગી સિંઘ, જે ઉત્તર પ્રદેશના બનારસનો છે, વર્ષ 2017 માં એરફોર્સમાં જોડાઈ હતી અને મિગ-21-બિસન ઉડાન ભરી રહી છે.માતા સીમા સિંહ કહે છે કે શિવાંગી સિંહ નવમા વર્ગમાં હતા ત્યારે તે તેના મામા સાથે દિલ્હીમાં એર ફોર્સ મ્યુઝિયમ જોવા ગઈ હતી.

ત્યાં તે એરફોર્સમાં કાર્યરત અધિકારીઓની ગણવેશ જોઈને એટલી પ્રભાવિત થઈ ગઈ હતી કે તે જ દિવસે તેણે એરફોર્સ માં જવાનું નક્કી કર્યું હતું અને તે પણ માત્ર પાઇલોટ બનીને શિવાંગીને એરફોર્સમાં કોઈ અન્ય કામ મંજૂર નહોતું. જ્યારે તે બી એસ સી કરતી હતી ત્યારે તેણે નેશનલ કેડેટ કોર્પ્સ એટલે કે એનસીસીની એર વિંગ માં પણ ભાગ લીધો હતો. બી એસ સી ના બીજા વર્ષમાં તેણે એરફોર્સ માં ભરતી માટે પરીક્ષા આપી હતી મહેનત અને સમર્પણને કારણે પણ તેની પસંદગી કરવામાં આવી હતી.જો કે, જ્યારે તેની પસંદગી કરવામાં આવી ત્યારે નાનાએ એરફોર્સમાં નોન-ફ્લાઇટ સ્ટ્રીમ માંગ્યો અને તેને પાઇલોટ ની નોકરી છોડી દેવાનું કહ્યું હતું પણ શિવાંગીએ કહ્યું કે મારું સ્વપ્ન પાઇલોટ બનવાનું છે. જો મારે નોન-ફ્લાઇંગ પ્રવાહ લેવો પડશે તો હું જાતે જ એરફોર્સ છોડીશ.

સીમા સિંહ કહે છે કે શિવાંગી શરૂઆતથી ખૂબ જ બોલ્ડ છે. તેને રમત-ગમતમાં પણ ખૂબ રસ હતો. તે બાસ્કેટબોલમાં રાષ્ટ્રીય કક્ષાએ પહોંચી છે અને તે ચેમ્પિયન રહી ચૂકી છે. શિવાંગીએ એથ્લેટિક્સમાં બે વાર રજત અને ગોલ્ડ મેડલ મેળવ્યા છે.સીમા યાદ કરે છે કોઈ પણ શિવંગી રમવા માટે કપડાં પહેરીને નીકળતો હતો. જેમ કે ટ્રેકસૂટ મારો ભત્રીજો કહેતો હતો કે તમે કાકીને જાણો છો જ્યારે એક છોકરો પણ શિવજી દીદીને આંખોથી જોતો નથી ઘરેથી સ્કૂલ સુધી શું કોઈને તેમની તરફ જોવાની તક છે અને હું કહેતો હતો કે આ સારી વસ્તુ છે.

સીમા સિંઘ પણ સૈન્ય પૃષ્ઠભૂમિવાળા પરિવારમાંથી આવે છે. તેના પિતા શિવાંગીના માતાજી સૈન્યમાં કર્નલ હતા પરંતુ સીમાએ કદી સ્વપ્ન પણ નથી જોયું કે શિવાંગી સશસ્ત્ર દળનો ભાગ હોવો જોઈએ. શિવાંગીના પિતા એક ઉદ્યોગપતિ છે અને તેમને ખૂબ જ આનંદ છે કે તેમની પુત્રી તેનું સપનું પૂરું કરી શકશે.સીમા કહે છે કે શિવાંગી નાનપણથી જ તોફાની અને જિદ્દી હતી. તેમને પતંગ ન ઉડાવવાનું કહેવામાં આવ્યું હતું પરંતુ તેઓએ કોઈનું સાંભળ્યું ન હતું.

દિવાળી પર ફટાકડા ફોડતા હતા ત્યારે તેઓને દૂર રહેવાની સૂચના આપવામાં આવી હતી, પરંતુ તેઓ તેમની ગેરવર્તનથી બચતા નહોતા.એકવાર તેની સાથે અકસ્માત થયો.સીમા યાદ કરે છે શિવાંગીએ તેને ઘણી વાર મારી નાખી હતી. ભણવામાં હંમેશાં સારું રહેતું પરંતુ જો કોઈ એકની જીદ્દી હોત તો તે સમજાવીને સત્તા લેતો હતો. તે આજે પણ આ તબક્કે પહોંચી ગઈ છે તે હઠીલા છે

હવે એવા અહેવાલો આવી રહ્યા છે કે તે રાફેલને ઉડાન બનાવશે. તો માતાનું મન શું કહે છેતેના જવાબમાં સીમાસિંહે કહ્યું કે પાયલોટ બન્યા બાદ જોખમ રહે છે હું ખુશ છું તેમજ ભયભીત પણ છું પરંતુ જે ઉડાન ભરવા માંગે છે તે ડરતો નથી.શિવાંગી સિંહ હાલમાં રાફેલને ઉડવા માટે વાતચીતની તાલીમ લઈ રહી છે અને એવા અહેવાલો છે કે તે ટૂંક સમયમાં જ એરફોર્સના ગોલ્ડન એરો સ્ક્વોડ્રોનમાં જોડાશે.

Advertisement