આજે મહિલાઓએ જરૂર કરવું જોઈએ આ કામ મહાબલી હનુમાનજી હમેંશા રહશે મહેરબાન…..

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે અને મિત્રો આજે અમે તમને જણાવા જઇ રહ્યા છે મહાબલી હનુમાન ની પૂજામાં સુ કામ કરવું જોઈએ અને શું નઇ, તો ચાલો વાહલા મિત્રો જાણીએ,મહાલુલી હનુમાન જી કલિયુગમાંના તમામ દુખોને દૂર કરવા માટેના દેવતા માનવામાં આવે છે.જો કોઈ હનુમાન જીની ઉપાસના કરે છે, તો તેની બધી મનોકામનાઓ પૂર્ણ થાય છે.મંગળવારને બજરંગબલીની પૂજા કરવાનો વિશેષ દિવસ માનવામાં આવે છે.આ દિવસે તમે ભગવાનની ઉપાસના કરીને તમારા જીવનના તમામ દુખો અને પીડામાંથી મુક્તિ મેળવી શકો છો.એવા ઘણા પુરુષો છે જે મંગળવારે મહાબલી હનુમાનની પૂજા કરે છે, પરંતુ મહિલાઓ માટે કેટલાક વિશેષ નિયમો બનાવવામાં આવ્યા છે.

Advertisement

શાસ્ત્રો અનુસાર મહિલાઓ માટે હનુમાનની પૂજા કરવી સંપૂર્ણપણે નિષિદ્ધ માનવામાં આવે છે.સ્ત્રીઓએ કેટલીક બાબતોનું પાલન કરવું છે.મહાબાલી હનુમાન જી મહિલાઓને માતા માને છે.આવી સ્થિતિમાં જો કોઈ સ્ત્રી હનુમાનજીના પગને સ્પર્શે તો તે બજરંગબલીને જરાય પસંદ નથી.આજે આપણે સ્ત્રીઓએ શું કામ કરવું જોઈએ અને ભગવાન હનુમાનની ઉપાસનામાં શું ન કરવું જોઈએ?તેના વિશે માહિતી આપવા જઇ રહ્યો છે.મહિલાઓ આ કામ હનુમાનની પૂજા દરમિયાન કરી શકે છે : શાસ્ત્રો મુજબ મહિલાઓ પુરુષોની જેમ હનુમાન જીની પૂજા કરી શકે છે.મહિલાઓ મંદિરની મુલાકાત પણ લઈ શકે છે અને બજરંગબલીને અર્પણ કરી શકે છે.મહિલાઓ હનુમાનની પૂજા દરમિયાન દીવો પ્રગટાવી શકે છે.મહિલાઓ હનુમાનની પૂજા દરમિયાન ગુગુલનો ધૂપ બાળી શકે છે.

મહિલાઓ હનુમાન ચાલીસા, સુંદરકાંડ, હનુમાનષ્ટક, સંકટ મોચનનો પાઠ કરી શકે છે.મહિલાઓ હનુમાનજીની પૂજા દરમિયાન તેમના હાથથી ભોગનો પ્રસાદ આપી શકે છે.મહિલાઓ આ કામ હનુમાનની પૂજા દરમિયાન કરી શકતા નથી : મહિલાઓને કાળજી લેવી પડે છે કે માસિક સ્રાવ દરમિયાન, તમારે હનુમાનજીને લગતું કોઈ કામ ન કરવું જોઈએ.મહિલાઓ હનુમાનની પૂજા દરમિયાન સિંદૂર ચઢાવી શકતી નથી.મહિલાઓએ હનુમાનની ઉપાસના દરમિયાન ચોલા ચઢાવવી ન જોઈએ.સ્ત્રીઓએ બજરંગ બાનનો પાઠ ન કરવો જોઈએ. મહિલાઓને કાળજી લેવી પડશે કે તમે પંચામૃતથી હનુમાનને સ્નાન ન કરો.મહિલાઓ હનુમાનજીની ઉપાસના દરમિયાન જાનેયુ પ્રદાન કરી શકતી નથી.

હિન્દુ શાસ્ત્રો અનુસાર, મહિલાઓને હનુમાન જીની પૂજા કરવાની મનાઈ નથી, પરંતુ સ્ત્રીઓને અમુક નિયમોનું પાલન કરવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.ઉપરોક્ત હનુમાનજીની ઉપાસના દરમિયાન મહિલાઓ કયા કાર્યો કરી શકે છે અને જે ન કરી શકે? આ અંગેની માહિતી આપવામાં આવી છે.જો તમે આ તમામ નિયમોને ધ્યાનમાં રાખીને હનુમાન જીની ઉપાસના કરો છો તો તમને ચોક્કસપણે તમારી ઉપાસનાનું ફળ મળશે અને હનુમાનજીની કૃપાથી તમારા જીવનની બધી મુશ્કેલીઓ દૂર થઈ જશે.અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારા દ્વારા આપવામાં આવેલી માહિતી ગમશે.અમે લેખ દ્વારા તે જ રીતે જાણીતી માહિતી લાવવાનું ચાલુ રાખીશું.આ પોસ્ટ અન્ય લોકો સાથે શેર કરવાનું ભૂલશો નહીં.

ત્યારબાદ મિત્રો ચાલો જાણીએ કે શા માટે સ્ત્રીઓએ હનુમાનજી ની પૂજા ન કરવી જોઈએ? કલિયુગમાં મહાબલિ હનુમાનજીને અઝર-અમર દેવતા માનવામાં આવે છે, એવું કહેવાય છે કે તે વર્તમાન સમયમાં પણ પૃથ્વી પર હાજર છે અને જે ભક્તો તેમને સાચા મનથી યાદ કરે છે તેમને તે મદદ કરવા માટે જરૂર આવે છે, મહાબલિ હનુમાનજી ભગવાન રામજીના પરમ ભક્ત છે અને તેને સંકટ મોચન પણ કહેવામાં આવે છે, તે પોતાના ભક્તોને મુશ્કેલીઓથી દૂર રાખે છે, અને જો તેના ભક્તો પર કોઈ પણ પ્રકારની મુશ્કેલીઓ આવે છે તો તે તેમના ભક્તોની રક્ષા કરે છે.

હનુમાનજીની ભક્તિ પણ તેમની શ્રદ્ધાની સાથે એની ઉપાસના અને પૂજા કરે છે જેથી તેમના આશીર્વાદ હંમેશાં તેમના પર રહે છે, એવા ઘણા લોકો છે જેમની શ્રદ્ધા હનુમાનજી પ્રત્યે ખૂબ છે,આ બધા જ હંમેશા પ્રેમ ભાવની સાથે હનુમાનજીની પૂજા ઉપાસનામાં તલ્લીન રહે છે. આમ જોવા માં આવે તો મહાબલિ હનુમાનજી સાથે સંકળાયેલી ઘણી માન્યતાઓ છે. એક માન્યતા અનુસાર, એવું કહેવાય છે કે સ્ત્રીઓએ મહાબલિ હનુમાનજીની પૂજા નહીં કરવી જોઈએ, હનુમાનજીની પૂજા કરવાનું સ્ત્રીઓને માટે પ્રતિબંધિત છે, પરંતુ આ ઉપરાંત કેટલીક નિર્ણયો નક્કી કરવામાં આવ્યા છે. જેનું પાલન કરવું એ સ્ત્રીઓ માટે ઘણું આવશ્યક છે.

જેમ કે તમે બધા જાણો છો, મહાબલિ હનુમાનજી એક બ્રહ્મચારી છે અને તે સ્ત્રીઓને માતાનું સ્વરૂપ માને છે, આ કારણોસર મહાબલિ હનુમાનજીને તે ગમતું નથી કે સ્ત્રીઓ તેમના ચરણોમાં માથું નમાવે, એવું માનવામાં આવે છે કે મહિલાઓએ મહાબલિ હનુમાનજી માટે લાંબા અનુષ્ઠાન ન કરવા જોઈએ. આ પાછળનો મુખ્ય કારણ તેમનું રજસ્વલાપણુને બતાવવામાં આવે છે, એની સાથે સાથે, સ્ત્રીઓ તેમના ઘર ની જવાબદારીઓને યોગ્ય રીતે પૂરી કરી શક્તી નથી, રજસ્વલા દરમિયાન મહાબલિ હનુમાનજીથી સંબંધિત કોઈ પણ કાર્ય કરવા માટે સ્ત્રીઓને પ્રતિબંધ છે, એવું કહેવાય છે કે સ્ત્રીઓએ મહાબલિ હનુમાનજીને સિંદૂર ન ચડાવવું જોઈએ.

ઉપરાંત બઝરંગ પાઠ પણ સ્ત્રીઓએ ન કરવો જોઈએ.મહિલાઓ એ આ વાતની કાળજી લેવી એ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કે હનુમાનજીની પૂજા અર્ચના કરવી સંપૂર્ણપણે પ્રતિબંધિત નથી, ભગવાન મહાબલિની પૂજા સંબંધિત આવા ઘણા કાર્યો છે, જે સ્ત્રીઓ પણ કરી શકે છે, જો સ્ત્રીઓ મહાબલિ હનુમાનજીને દીવો કરે છે, તો તેમાં કોઈ પણ પ્રકારનો દોષ નથી. આ ઉપરાંત, સ્ત્રીઓ હનુમાન ચાલીસા, સંકટ મોચન, હનુમાનથક, સુંદરકંદ વગેરે વાંચી શકે છે અને સ્ત્રીઓ તેમના હાથથી બનાવેલો પ્રસાદ પણ મહાબલિ હનુમાનજીને અર્પણ કરી શકે છે.ઉપર કેટલીક માન્યતાઓ છે જે સ્ત્રીઓની હનુમાનજીની ભક્તિ સાથે સંકળાયેલી છે  એવુ નથી કે સ્ત્રીઓ મહાબલિ હનુમાનજીની પૂજા કરી શકે નહીં.

પરંતુ એની પાછળ કેટલીક પરિસ્થિતિઓ નિર્ધારિત હોય છે જેનું પાલન કરવું સ્ત્રીઓ માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ હોય છે,  કેટલીક એવી પરિસ્થિતિઓ છે જેમાં સ્ત્રીઓ હનુમાનજીની પૂજા કરી શકે છે, જો સ્ત્રીઓ આ પરિસ્થિતિઓને ધ્યાનમાં રાખીને મહાબલિ હનુમાનજીની પૂજા કરે છે. તો તેઓને  કોઈ પણ પ્રકારનો દોષ લાગશે નહીં અને તેઓ ને મહાબલિ હનુમાનજીના આશીર્વાદ પણ મળશે.તેમજ મિત્રો જો આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો જરૂરથી તમારા મિત્રો તેમજ તમારા પરિવાર સાથે શેર કરવા માટે વિનંતી ધન્યવાદ.

Advertisement