બાબા રામદેવ પાસે જ નહીં એમના સહયોગી આચાર્ય બાલકૃષ્ણ પાસે પણ છે કરોડો ની સંપત્તિ, જાણો ક્યાં થી આવે છે આ રૂપિયા…..

નમસ્કાર મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપણું હાર્દિક સ્વાગત છે મિત્રો આજે આપણે એવી વ્યક્તિ ની ચર્ચા કરવા જઈ રહ્યા છે તે આજે એવુ મુકામ હાસિલ કર્યું છે જેની આપણે કલ્પના પણ ના કરી શકીયે તો ચાલો તેમના વિશે વધુ માહિતી મેળવીએ મિત્રો આચાર્ય બાલકૃષ્ણ પતંજલિ આયુર્વેદની વ્યૂહરચના ઘડવા અને તેના હર્બલ પ્રોડક્ટ્સ સેગમેન્ટને વિશેષ રૂપે સંભાળવા માટે જાણીતા છે. પતંજલિ આયુર્વેદના વરિષ્ઠ ક્રમમાં, તેઓ બાબા રામદેવ પછી બીજા ક્રમે આવે છે.

Advertisement

યોગ ગુરુ બાબા રામદેવની કંપની પતંજલિ આયુર્વેદના સી ઈ ઓ આચાર્ય બાલકૃષ્ણ દેશની સમૃદ્ધ યાદીમાં 18 મા ક્રમે છે. હુરન ઇન્ડિયા રિચ લિસ્ટ મુજબ આચાર્ય બાલકૃષ્ણ ની 46,800 કરોડ રૂપિયાની સંપત્તિ છે.સૂચિ અનુસાર,2019 ની તુલનામાં તેના ક્રમાંકમાં કોઈ ફેરફાર કરવામાં આવ્યો નથી અને તે પહેલાની જેમ 18 માં ક્રમે છે. આચાર્ય બાલકૃષ્ણ પતંજલિ આયુર્વેદની વ્યૂહરચના ઘડવા અને તેના હર્બલ પ્રોડક્ટ્સ સેગમેન્ટને વિશેષ રૂપે સંભાળવા માટે જાણીતા છે. પતંજલિ આયુર્વેદના વરિષ્ઠ ક્રમમાં, તેઓ બાબા રામદેવ પછી બીજા ક્રમે આવે છે.

ફોર્બ્સ ઈન્ડિયાના અહેવાલ મુજબ આચાર્ય બાલકૃષ્ણની પતંજલિ આયુર્વેદમાં 98.5% હિસ્સો છે. હર્બલ ટૂથપેસ્ટ, નૂડલ્સના સૌંદર્ય પ્રસાધનોના વ્યવસાયમાં દખલ કરનારી કંપની, છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં ઝડપથી વૃદ્ધિ પામી છે. હાલમાં કંપનીનું વાર્ષિક ટર્નઓવર 10,000 કરોડ રૂપિયાની નજીક છે. એટલું જ નહીં, પતંજલિએ ઇ-કોમર્સ દ્વારા વેચાણ વધારવા પર પણ ભાર મૂક્યો છે. ભૂતકાળમાં, કંપનીએ ઓનલાઇન ઉત્પાદનો ઉપલબ્ધ કરાવવા માટે એમેઝોન, ફ્લિપકાર્ટ અને બિગ બાસ્કેટ જેવી કંપનીઓ સાથે કરાર કર્યા હતા. 2019 માં જ પતંજલિ આયુર્વેદ ગ્રૂપે ખાદ્યતેલ બનાવતી કંપની રૂચી સોયાને હસ્તગત કરી હતી.

આચાર્ય બાલકૃષ્ણ, હંમેશાં ફક્ત સફેદ કપડાંમાં જ જોવા મળે છે, તેમની પાસે વ્યાવસાયિક ડિગ્રી નથી, પરંતુ તે દેશના સૌથી ધનિક સીઇઓમાંથી એક માનવામાં આવે છે. 2006 માં, પતંજલિ આયુર્વેદની સ્થાપના બાબા રામદેવ અને આચાર્ય બાલકૃષ્ણ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. અમને જણાવી દઈએ કે નાણાકીય વર્ષ 2019-20માં પતંજલિ આયુર્વેદનો નફો 38.8% વધ્યો છે. આ ઉપરાંત, કંપનીની આવક 6% વધીને 9,024.2 કરોડ રૂપિયા થઈ છે.

પતંજલિ ગ્રુપ દ્વારા સ્થાપિત પતંજલિ યુનિવર્સિટીના કુલપતિ પણ છે. પતંજલિ આયુર્વેદની સફળતામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવનારા બાલકૃષ્ણે ગુરુકુળથી પ્રારંભિક શિક્ષણ મેળવ્યું. હાલમાં, તે કદાચ પ્રથમ વ્યક્તિ છે જેમણે ગુરુકુળથી પ્રારંભિક શિક્ષણ કર્યું હતું અને હવે તે યુનિવર્સિટીના કુલપતિ છે. કહેવાય છે કે તેમણે વારાણસીની સંપૂર્ણાનંદ સંસ્કૃત યુનિવર્સિટી માં થી હાઇ સ્કૂલ અને ગ્રેજ્યુએશનની ડિગ્રી મેળવી છે.

ફોર્બ્સના 100 સૌથી ધનિક ભારતીયોની યાદીમાં સ્થાન મેળવનારા આચાર્ય બાલકૃષ્ણ કરોડોની કંપનીના સીઈઓ છે. પરંતુ આજે પણ સાદગી ભર્યું જીવન પસંદ કરે છે. તેમની રહેણીકરણી અને પહેરવેશ એકદમ સામાન્ય છે. જોકે, તેઓ રેન્જ રોવર કારમાં ફરે છે અને એપલનો આઈફોન વાપરે છે.ફોર્બ્સ મુજબ આચાર્ય બાલકૃષ્ણ 25 હજાર કરોડની પ્રોપર્ટીના માલિક છે. તેઓ પતંજલિ ગ્રુપના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઓફિસર સીઈઓ છે.લક્ઝરી લાઈફના નામ પર બાલકૃષ્ણ પાસે રેન્જ રોવર કાર છે. તેનો ઉપયોગ તેઓ દરરોજ ઘેરથી ઓફિસ આવવા માટે કરે છે.

બાલકૃષ્ણ પોતાની કારનો ઉપયોગ પતંજલિ પરિસરમાં એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ જવા માટે પણ કરે છે. કારણકે હરિદ્વારમાં બનેલું પતંજલિ કોમ્પલેક્સ આશરે 150 એકર જમીનમાં ફેલાયેલું છે.બાલકૃષ્ણ જણાવે છે કે આજે પણ તેઓ સાધારણ મોબાઈલનો ઉપયોગ કરે છે, જેની કિંમત 2 હજાર રૂપિયા છે. જોકે, તેમની પાસે એક આઈફોન પણ છે.ભારતના ટોચના ધનિકોમાં સામેલ થયા હોવા છતાં આચાર્ય બાલકૃષ્ણ આજે પણ લુંગી અને કૂર્તો પહેરેલા નજરે પડે છે.

પતંજલિ ગ્રુપની શરૂઆત 1995માં આયુર્વેદિક સામન વેચતી દિવ્ય ફાર્મસી તરીકે થઈ હતી. જેની હેડ ઓફિસ હરિદ્વારમાં છે.50 કરોડની લોન લઈને લઈ શરૂ કરવામાં આવેલી આ કંપનીનું ટર્નઓવર આગામી વર્ષે 10 હજાર કરોડ સુધી પહોંચવાનો અંદાજ છે.કંપનીના સીઈઓ હોવા છતાં આચાર્ય બાલકૃષ્ણ કોઈ સેલરી લેતા નથી. જોકે, પતંજલિમાં 97 ટકા હિસ્સો તેમના નામે જ છે.

બાબા રામદેવ અને બાલકૃષ્ણની મુલાકાત 30 વર્ષ પહેલાં હરિયાણાની એક સ્કૂલમાં થઈ હતી. બંને ત્યાં ગુરુકુળમાં ભણતા હતા અને આ દરમિયાન તેમની દોસ્તી થઈ ગઈ હતી.બાબા રામદેવ તેમને બિઝનેસ પાર્ટનર નહીં પરંતુ આધ્યાત્મકિક દોસ્ત કહીને બોલાવે છે.બાલકૃષ્ણ કહે છે કે,અમારી વચ્ચે બોર્ડ મીટિંગ જેવું કંઈ જ હોતુ નથી.બાલકૃષ્ણના કહેવા મુજબ, બાબા રામદેવ ક્યારેક મારી પાસે કોઈ આઈડિયા લઈને આવે છે અને તેઓ મારે શું જોઈએ તે પહેલાથી જ જાણે છે.

Advertisement