ભારતમાં સૌથી પહેલા આધાર કાર્ડ કોનુ બન્યું હતું, નથી ખબર તો જાણી લો અહીં….

શું તમે જાણો છો ભારતમાં સૌથી પહેલું આધાર કાર્ડ કોનું બન્યું હતું.નહિ ખબર તો આજની આ પોસ્ટ માં આના વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છે. વર્તમાનમાં દેશના લગભગ 90 મી સદી લોકોની પાસે પોતાનું આધાર કાર્ડ છે. દેશની જન સખ્યા 135 કરોડથી વધારે છે. હવે કરોડો લોકોમાં સૌથી પહેલા આધાર કાર્ડ કોનુ બન્યું હશે. આનો અંદાજો લગાડવો થોડો મુશ્કિલ છે.

Advertisement

પરંતુ અમુક રીપોર્ટની માને તો આમાં તમને આધાર કાર્ડ બનવાની જાણકારી મળી જશે. ભલે આધાર કાર્ડ તમારી જરૂરિયાત બની ગયું છે. પરંતુ પહેલાના સમયમાં આધાર કર્ડના સ્થાન પર વોટર આઇડી કાર્ડ નો ઉપયોગ થતો હતો.

જેમ કે આપણા બધા ને ખબર છે.કે આધાર કાર્ડની શરૂઆત UPA સરકારમાં થઈ હતી.પરંતુ આને બનવાની જરૂરત અમુક વર્ષ પછી પડી.જ્યારે દેશના કેટલાક જરૂરી સરકારી કામો માટે આધારને જરૂરી કરી દીધા હતા.હવે કદાચ જ કોઈ સરકારી કામ હશે જેમાં આધાર કાર્ડની જરૂરત ન પડતી હોય.બેંકમાં ખાતું ખોલવા થી લઈને કોઈ સરકારી નોકરીમાં આવેદન કરવા સુધી બધા કામોમાં આધાર કાર્ડની જરૂર પડે છે.

ભારતમાં સૌથી પહેલા આધાર કાર્ડ કોનુ બન્યું. : પહેલું આધાર કાર્ડ મેળવનાર કોઈ પુરુષ નહિ પરંતુ મહિલા છે.જેનું નામ રંજના સોનેવાને છે.પહેલું આધાર કાર્ડ મેળવનારી મહિલા રંજના ગામડામાં રહે છે.તેમનું ગામ તેભાલી પુને થી લગભગ 47 કિલોમીટરની દૂરી પર દુરદરાજ ઇલાકામાં છે.જ્યારે તેમણે વર્ષ 2010 માં આધાર કાર્ડ મળ્યું ત્યારે આવું લાગતું હતું કે જિંદગીમાં મોટો બદલાવ આવશે.પરંતુ એવું કઈ નહિ થયું.

હા, કે થોડા સમય માટે રંજના અને તેનું ગામ ચર્ચિત જરૂર બની રહ્યું પરંતુ આજે પણ તેમના ગામની હાલત પેહલા જેવી જ છે.ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા ને જ્યારે રંજના વિશે જાણ્યું તો રંજના જણાવે છે કે વર્ષ 2010 માં નેતા ગામમાં આવ્યા તેમને બીજા ગામ વાળાને આધાર કાર્ડ આપી ફોટો પડાવ્યા અને ચાલ્યા ગયા. ત્યાર પછી કોઈએ તેમની કોઈએ ખબર ના લીધી આજે ગામ અને તેમની હાલત જેવી તેવી છે.

ભલે રંજના સોનેવાને કામની તલાશમાં ફરે છે પરંતુ તેમની એક આંગળી તેમની પહેચાન છે.તે આધાર કાર્ડ મેળવનારી પહેલી ભારતીય છે. રંજના દિહાડી મજદૂર છે.અને ગામના મેળામાં રમકડાં વેચવાનું કામ કરે છે.

તો હવે તમે જાણી ગયાં હસો કે ભારતમાં સૌથી પહેલા આધાર કાર્ડ કોને બનાવ્યું હતું. આધાર કાર્ડને સરકારી યોજનાઓ, બેન્કિંગ અને વીમા જેવી સુવિધાઓ માટે બનાવવામાં આવ્યું હતું. પરંતુ આજે બધા કામમાં આની જરૂર પડે છે. કોંગ્રેસ સરકારે આધાર પરિયોજના શરૂ કરવા માટે ઉત્તર મહારાષ્ટ્રના નંદુરબાર જિલ્લાના તેમભળી ગામનું ચયન કર્યું હતું. આ રીતે આ ગામ પણ આધરના શરૂઆતી દિવસોમાં વધારે ચર્ચિત હતું.

Advertisement