દવા વગર જ તમારી કિડનીની સફાઈ, પથરી અને ઈમ્યુનિટીમાં આ 3 વસ્તુ રામબાણ ઈલાજ, જાણી લો કામ ની માહિતી…

આ ભાગદોડવાળી જીંદગીમાં પોતાનું ધ્યાન રાખવું મુશ્કેલ બની જાય છે. વ્યસ્ત જીવનશૈલીને કારણે, લોકો પાસે વધુ સારી રીતે પોતાનું અથવા કુટુંબનું ધ્યાન રાખવા માટેનો સમય રહેતો નથી. એકલા રહેતા લોકો અને વિદ્યાર્થીઓ સ્વાસ્થ્યનું ખાસ કાળજી લેતા નથી. તેમની પાસે સારું અને સ્વાસ્થ્યપ્રદ ખાવા માટે પૂરતો સમય નથી. આ પ્રણયમાં, તેઓ બહારનું ખાવાનું વધારે શરૂ કરે છે. પરંતુ તે જાણતા નથી કે ખાવા પીવાની આ ખોટી આદતો તેની કિડની બગાડી શકે છે. આપની કિડની પર આપણા કિડની પર ખરાબ અસર પડે છે. જ્યારે કિડની ખરાબ હોય છે, ત્યારે વ્યક્તિને અન્ય રોગો થવાનું શરૂ થાય છે. આ સ્થિતિમાં, તેને ખાવું અને પીવામાં મુશ્કેલી થાય છે, જેનાથી શરીર પર ખરાબ અસર પડે છે. આવી સ્થિતિમાં, તે જરૂરી છે કે તમે તમારી કિડનીને બગડતા બચાવી શકો અને કોઈ પણ પ્રકારના ચેપને શરીરમાં જતા અટકાવુ જરૂરી છે.

કીડની આપણા શરીરનું અગત્યનું અંગ છે. પરંતુ અજાણતા માં તમારી થોડી ટેવો તમારી કીડનીને નુકશાન પહોચાડી દે છે. જેને સમય જતા સુધારી શકાય છે નહી તો તમારી ટેવો તેવું દર્દ આપી દેશે જેની તમે કલ્પના પણ નહી કરી શકો વિશ્વાસ ન હોય તો કિડનીના દર્દીને પૂછી લો. તમારી આદતો જેવી કે ઓછું પાણી પીવું, વધુ મીઠું ખાવું વગેરે.તમારી ટેવો તમારી કીડનીને નુકશાન પહોચાડી શકે છે આપણા શરીર માં લોહી સાફ કરવું, હાર્મોન બનાવવું, મિનરલ નું અવશોષણ, યુરીન બનાવવું, ટોકસીન્સ કાઢવું અને એસિડનું સંતુલન જાળવી રાખવું જેવા બધા કામ કીડની કરે છે. તેનાથી તમે સમજી જ ગયા હશો કે કીડની આપણા શરીર નો કેટલો મહત્વ નો ભાગ છે. પરંતુ અજાણે તમારી થોડી ટેવો તમારી કીડનીને નુકશાન પહોચાડતી હોય છે.

જેમ આપણે આપણા ઘરના પાણી ફિલ્ટરને સાફ કરીએ છીએ,તેવી જ રીતે આપણે પણ દરરોજ આપણી કિડની સાફ કરવી જોઈએ.આ કરવાથી આપણા શરીરની ગંદકી બહાર કાઢવા માં મદદરૂપ આવે છે.જેમ કે તમે બધા જાણો છો કે કિડની એ આપણા શરીરનો મુખ્ય ભાગ છે.તે આપણા લોહીમાંથી મીઠું અને શરીરમાંથી હાનિકારક બેક્ટેરિયાને ગાળીને ગંદકીને શુદ્ધ કરે છે.જેમ આપણે આપણા ઘરના જળ ફિલ્ટરને સાફ કરીએ છીએ,તેવી જ રીતે આપણે પણ દરરોજ આપણી કિડની સાફ કરવી જોઈએ.આ કરવાથી આપણા શરીરની ગંદકી બહાર આવે છે.જેમ કે તમે બધા જાણો છો કે કિડની એ આપણા શરીરનો મુખ્ય ભાગ છે.તે આપણા લોહીમાંથી મીઠું અને શરીરમાંથી હાનિકારક બેક્ટેરિયાને ગાળીને ગંદકીને શુદ્ધ કરે છે.

કિડની આપણા શરીરને ડિટોક્સિફાય કરવાનું કામ કરે છે. તે પેશાબ દ્વારા શરીરમાંથી કચરો, ઝેરી અને વધુ પ્રવાહીને ફ્લશ કરે છે. જો શરીરમાં લોહી શુદ્ધ કરનાર કિડનીને સ્વચ્છ ન રાખવામાં આવે તો પેટમાં દુખાવો, તાવ, ઉબકા અને ઉલટી જેવી ગંભીર સમસ્યાઓમાં વધારો થઈ શકે છે, જેમાં પેશાબની વિકૃતિઓનો સમાવેશ છે.

ખોરાકમાં ત્રણ વસ્તુઓને સામેલ કરો એટલું જ નહીં કિડનીમાં જમા થયેલા ઝેરી પદાર્થો બ્લડ પ્યોરિફિકેશનમાં અવરોધ પેદા કરતાં માણસના મોતનું કારણ બની શકે છે. જો તમે તમારા ખાનપાનમાં સાવધાની સાથે વરતવા સાથે ખોરાકમાં 3 વસ્તુઓે ખાસ શામેલ કરો તો ખૂબ જ સરળતાથી કિડનીની સફાઈ થઈ શકે છે. આ વસ્તુઓને તમે રાંધીને અથવા તો ડ્રિન્ક્સના રૂપમાં પણ ઉપયોગ કરી શકો છો.

ધાણા સુગંધ ઉપરાંત ઝેરી પદાર્થો બહાર કાઢવામાં ઉપયોગી સામાન્ય રીતે દરેક રસોઈમાં ધાણાનો ઉપયોગ સુશોભન સાથે સુગંધ ઉમેરવા માટે થાય છે. પરંતુ તમે જાણો છો કે ધાણામાં રહેલા ડિટોક્સીફિકેશન ગુણ શરીરથી અપશિષ્ટ અને ઝેરી પદાર્થોને બહાર કાઢવામાં મદદરૂપ થાય છે. શું તમે તમારા રાતના ભોજનમાં અથવા જ્યૂસમાં તેનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

જીરું પણ કિડનીની સફાઈ માટે છે ઉત્તમદાળમાં વઘાર – તડકા માટે વપરાતું જીરું પણ કિડનીની સફાઈ માટે ખૂબજ ફાયદાકારક છે. લીંબુના 4-5 સ્લાઇડ સાથે જીરું અને ધાણા મિક્સ કરીને ઘરે ડિટોક્સિફાઇંગ ડ્રિંક તૈયાર કરી શકાય છે. કિડનીની ઝડપી સફાઇ માટે આ પીણું ખૂબ અસરકારક છે. એક લિટર પાણીને ધીમી આંચ પર ઉકાળો. ત્યારબાદ કેટલાક ધાણાના પાન ધોઈ લો અને તેને પાણીમાં નાખો અને 10 મિનિટ સુધી ઉકાળો. હવે ઉકળતા પાણીમાં કાપેલા લીંબુના ટુકડા અને એક ચમચી જીરું નાખો. ત્રણેયને પાંચ મિનિટ સુધી ઉકળવા દો અને પછી ગાળીને પીવો. આ પીણું દરરોજ પીવાથી તમારી કિડની સંપૂર્ણ સાફ થઈ જશે. તે પેટની ઘણી મોટી બીમારીઓનો ઇલાજ પણ કરશે.

મકાઈના રેસા પણ કિડની અને મૂત્રાશયને ડિટોક્સિફાઈ કરવા ઉત્તમમોટે ભાગે મકાઈ અર્થાત મકાઈના શેકેડા ડોડા ખાતાં જોયા હશે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે મકાઈના દાણા પર ચોંટેલા ગોલ્ડન રેશા તમારી કિડની સફાઈ માટે ખૂબજ મહત્ત્વના છે. તે કિડની અને મૂત્રાશયને ડિટોક્સિફાય કરવા તેમજ બ્લડ સુગરને નિયમન કરવા અને પ્રતિરક્ષા વધારવામાં અસરકારક છે. મકાઈના રેશાનું પાણી બનાવવા માટે બે ગ્લાસ પાણીને સારી રીતે ઉકાળો. ત્યારબાદ 1 કપ મકાઈના રેશાને પાણીમાં નાંખો અને ધીમી આંચ પર ઉકાળવા દો. આ પાણીમાં કાપેલા લીંબુના બે ટુકડા નીચોવો. અને ત્યાં સુધી ઉકાલો જ્યાં સુધી પાણી એક ગ્લાસ જેટલું ન રહી જાય. આ પીણાને દરરોજ સવાર સાંજ પીવાથી જલદીથી તમને ફાયદો જોવા મળશે. જે લોકોને પથરીની મુશ્કેલી છે. તેમના માટે આ દ્રાવણ ખૂબજ ફાયદાકારક રહે છે.

દહીં.દહીંમાં પ્રોબાયોટિક બેક્ટેરિયા હોય છે.તે પાચનમાં સુધારો કરે છે.દહીંમાં જોવા મળતા પ્રોબાયોટીક બેક્ટેરિયા માત્ર કિડનીને જ સાફ કરે છે,પણ રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં સારા બેક્ટેરિયાને મજબૂત બનાવે છે.ખાટમી.ખાટમીમાં ફોલિક એસિડ,વિટામિન એ,વિટામિન બી 6, વિટામિન સી જોવા મળે છે.તેમાં પોટેશિયમ ઓછું હોય છે. તેથી,કિડનીને સ્વચ્છ રાખવા માટે કેપ્સિકમ ખૂબ ઉપયોગી માનવામાં આવે છે.

સેલરીઆ પાંદડાવાળા લીલા છોડમાં મૂત્રવર્ધક પદાર્થ તત્વો હોય છે.તેના ઉપયોગથી પેશાબની માત્રા વધે છે અને કિડનીમાં હાજર હાનિકારક પદાર્થો પેશાબ દ્વારા શરીરમાંથી બહાર નીકળી જાય છે.તમે તેનો ઉપયોગ રસ તરીકે કરી શકો છો. તમે તેના પાનનો રસ બનાવી શકો છો અને પી શકો છો. દરરોજ એક ગ્લાસ સેલરી જ્યુસ પીવાથી તમારી કિડનીમાં ચમત્કારિક પરિવર્તન થઈ શકે છે.કિડની પહેલા કરતાં ઘણી સ્વસ્થ હશે.આ સાથે,કિડની સ્ટોનનું જોખમ પણ ઘણી હદ સુધી દૂર થઈ જશે.

દૂધી.ડેંડિલિઅ જેને હિન્દીમાં દુધી પણ કહેવામાં આવે છે,તે પીળા ફૂલોનો છોડ છે. મૂત્રવર્ધક પદાર્થ તેની અંદર જોવા મળે છે, જે પેશાબની માત્રામાં વધારો કરે છે.તેના ઉપયોગથી યકૃત તેમજ કિડની સાફ થાય છે.તેના ઉપયોગથી પેશાબની નળીઓનો વિસ્તાર ચેપ પણ દૂર કરી શકાય છે.સામાન્ય રીતે આ છોડનો દાંડો સરેરાશ તરીકે વપરાય છે. ઉપયોગમાં લેવાતી પદ્ધતિ નીચે મુજબ છે.એક કપ પાણીમાં બે નાના ચમચી દૂધના મૂળને પાંચ મિનિટ સુધી ઉકાળો.ઉકળતા પછી તેને દસ મિનિટ માટે મૂકો.દસ મિનિટ પછી તેને ગાળી લો અને તેને મધ સાથે પીવો.આ ચા એક અઠવાડિયા સુધી દરરોજ બે વાર પીવો.

વીંછી વનસ્પતિ.જેને વનસ્પતિ રૂપે ઉર્ટિકા ડાયોકા નામ આપવામાં આવ્યું છે, તે મૂત્રવર્ધક પદાર્થ પણ છે,જે પેશાબમાં વધારો કરે છે અને કિડનીમાંથી હાનિકારક પદાર્થોનું વિસર્જન કરે છે. તે કિડનીને ડિટોક્સિફિકેશન કરવામાં ખૂબ મદદગાર છે.તે સામાન્ય રીતે ચા તરીકે વપરાય છે.ચા બનાવવાની રીત નીચે મુજબ છે.પાણીમાં બે ચમચી તાજી વીંછીનાં પાન ઉકાળો. ઉકળતા પછી, તેને દસ મિનિટ માટે ઉકાળો તેને દસ મિનિટ પછી ગાડવું અને આ ચાને મધ સાથે લો.લાંબા ગાળાના ફાયદા માટે દર અઠવાડિયે દરરોજ બે વાર તેને પીવો.

અસ્વ ગંધા.અશ્વ પંથ એક આયુર્વેદિક વનસ્પતિ છે.આયુર્વેદની સાથે કિડનીને સુધારવા માટેની અન્ય તબીબી પદ્ધતિઓમાં પણ તે વર્ણવવામાં આવ્યું છે.તેમાં મૂત્રવર્ધક પદાર્થ પણ છે જે પેશાબમાં વધારો કરે છે અને કિડનીને ડિટોક્સિફાઇ કરે છે. તેમાં હાજર એન્ટી ઓક્સિડેન્ટ પેશાબની વ્યવસ્થાને અદ્યતન અને મજબૂત બનાવે છે અને ચેપથી બચાવે છે.અશ્વ ગંધા ચા બનાવવા માટે,બે-ત્રણ ચમચી અશ્વ પુચ્છાનાં પાન લો અને એક કપ ઉકળતા પાણીથી ઢાંકી દો. તેને પાંચથી દસ મિનિટ માટે રહેવા દો અને ત્યારબાદ તેને ગાળીને મધ સાથે પીવો.શ્રેષ્ઠ પરિણામો માટે,આ ચાને અઠવાડિયામાં દિવસમાં બે કે ત્રણ વખત પીવો.

મેથી.મેથીનો ઉપયોગ સામાન્ય રીતે ખાવામાં થાય છે પરંતુ મેથીમાં ઓષધીય ગુણ પણ છે.મેથીનો ઉપયોગ કિડનીમાં પત્થરોની રચનાને રોકી શકે છે. તે કિડનીમાંથી યુરિયાની માત્રા ઘટાડે છે અને હિમોગ્લોબિન ઉત્પન્ન કરે છે.દરરોજ સવારે ખાલી પેટ પર મેથીનું પાણી પીવાથી કિડની પણ સાફ રહે છે અને કોઈ વિકાર થતો નથી.દરરોજ રાત્રે સુતા પહેલા એક કપ અડધો કપ મેથીના પાણીમાં પલાળો અને દરરોજ સવારે આ મેથીનું પાણી પીવો.આ પાણી નિયમિત પીવાથી કિડનીના રોગો થવાની સંભાવના ઓછી થાય છે.

લીંબુ.લીંબુમાં વિટામિન સી હોય છે.જે શરીરમાંથી ઝેર દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.સમજાવો કે દરરોજ એક ગ્લાસ પાણીમાં લીંબુનો રસ પીસીને તમે કિડનીને શુદ્ધ કરી શકો છો.કિડનીને લગતા રોગોમાં પણ તેનો ફાયદો છે.આદુ.કિડનીની સફાઇ માટે આદુ ખૂબ જ ઉપયોગી છે.કારણ કે આદુમાં ક્લોરિન,આયોડિન,વિટામિન અને કેલ્શિયમ સહિત ઘણા પોષક તત્વો હોય છે, જે કિડનીમાંથી ઝેર બહાર કાઢવા છે.આદુનો ઉપયોગ કરવાથી તમે કિડનીની સમસ્યાઓથી બચી શકો છો.

લાલ ધ્રાક્ષલાલ દ્રાક્ષ એ કિડનીની સફાઇ માટે સારો ઉયોગી છે. પણ તેમાં વિટામિન સી મળી આવે છે.લાલ દ્રાક્ષમાં વિટામિન સી અને વિટામિન બી 6 પણ જોવા મળે છે અને પોટેશિયમ, કેલ્શિયમ, ફોલેટ અને આયર્નથી ભરેલા લાલ દ્રાક્ષ ખાવાથી પેટની સમસ્યાઓ અને થાક અને કબજિયાત થતી નથી. તે કિડનીના બધા ઝેરી તત્વોને બહાર રાખે છે અને સ્વસ્થ રાખે છે.

હળદરહળદરમાં ડિટોક્સિફાઇ કરવાની અદભૂત ક્ષમતા પણ છે અને તે કિડનીની સાથે લીવર અને લોહીનું વહન કરે છે અને શરીરમાંથી હાનિકારક તત્વોને દૂર કરે છે અને એક લીંબુના રસમાં એક ચમચી તાજી હળદરનો રસ ઉમેરો અને પછી મિશ્રણમાં એક ચપટી લાલ મરચું અને મધ ઉમેરો. જ્યારે એક અલગ મિશ્રણ તૈયાર થાય છે, ત્યારે આ મિશ્રણને એક કપ ગરમ પાણીમાં મિક્સ કરીને પીવો અને આની મદદથી તમે કોઈપણ પ્રકારના કિડની ઇન્ફેક્શનથી સુરક્ષિત રહેશો.

લાલા શિમલા મરચા.લાલ શિમલા મરચામાં ફોલિક એસિડ, વિટામિન એ, વિટામિન બી 6, વિટામિન સી જોવા મળે છે. તેમાં પોટેશિયમ ઓછું હોય છે. એટલા માટે કિડનીને સાફ રાખવા માટે લાલા મરચાને ખૂબ ઉપયોગી માનવામાં આવે છે.માણસોની કિડની ક્યારે થાય છે ફેલનિષ્ણાંતોના મતે, જ્યારે માનવ કિડની શરીરમાં પૂરતા લોહીનું ફિલ્ટર કરવાનું બંધ કરે છે, ત્યારે તેને કિડની નિષ્ફળતા કહેવામાં આવે છે. હાઈ બ્લડ પ્રેશર (ડાયાબિટીસ), ગ્લોમેર્યુલોનેફ્રાઈટિસ (લોહીને ફિલ્ટર કરનાર ભાગને નુકસાન) અથવા કિડની સ્ટોન વ્યક્તિની કિડનીને નુકસાન પહોંચાડે છે.2