ધરતી ની એક એવી રહસમ્ય જગ્યા, જે આજ સુધી કોઈએ નથી જોઈ, જાણો શુ છે ધરતી નું આ રહસ્ય….

નંમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે એવું માનવામાં આવે છે કે વિશ્વમાં ઘણી રહસ્યમય જગ્યાઓ છે જે ભાગ્યે જ કોઈને ખબર હશે કૈલાસ પર્વત પણ આવા જ એક રહસ્યમય સ્થળ તરીકે ઓળખાય છે ખરેખર હિન્દુ ધર્મમાં કૈલાસ પર્વત ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કારણ કે તે ભગવાન શિવનો વાસ માનવામાં આવે છે એવું કહેવામાં આવે છે કે કૈલાસ પર્વતની અંદર એક રહસ્યમય દુનિયા છે જે આજ સુધી કોઈ માનવીએ જોઇ નથી તેનું કારણ એ છે કે આજ સુધી કોઈ આ પર્વત પર ચઢી શક્યું નથી પરંતુ એવું નથી કે કોઈએ પણ તેના પર ચઢવાનો પ્રયાસ કર્યો ન હોય. વિશ્વના ઘણા આરોહકોએ કૈલાસ પર્વત પર ચઢવાનો અસફળ પ્રયાસ કર્યો છે.

કૈલાશ પર્વત પર કોઈ ચઢાણ નથી કરી શક્યું તેને લઈને જાત જાતની કહાનીઓ ફેલાયેલી છે કેટલાક લોકોનું માનવું છે કે કૈલાશ પર્વત પર શિવજી નિવાસ કરે છે અને આથી કોઈ જીવિત વ્યક્તિ ત્યાં પહોંચી શકતો નથી. મૃત્યુ બાદ કે પછી જેણે ક્યારેય કોઈ પાપ ન કર્યું હોય તેવા જ કૈલાશ પર જઈ શકે છે.

એવી પણ માન્યતા છે કે કૈલાશ પર્વત પર થોડુ પણ ચઢો તો વ્યક્તિ દિશાહિન થઈ જાય છે દિશા વગર ચઢાણ કરવું એ મોતને પોકારવા જેવું છે આથી પણ કોઈ વ્યક્તિ કૈલાશ ચઢાણ કરી શક્યો નથી.મીડિયા રિપોર્ટ્સ મુજબ એક પર્વતારોહકે પોતાના પુસ્તકમાં લખ્યું હતું કે તેણે કૈલાશ પર્વત ચડવાની કોશિશ કરી હતી પરંતુ આ પર્વત પર રહેવું અશક્ય છે કારણ કે ત્યાં શરીરના વાળ અને નખ જલદી વધે છે આ ઉપરાંત કૈલાશ પર્વત વધારે પડતો રેડિયોએક્ટિવ પણ છે.

આશ્ચર્યની વાત તો એ છે કે આ પર્વતની ઉંચાઈ આશરે 6638 મીટર છે જ્યારે વિશ્વની સૌથી ઉંચી શિખર માઉન્ટ એવરેસ્ટ તેના કરતા 48 88 મીટર ઉંચી છે અને હજારો લોકો એવરેસ્ટ પર ચઢયા છે પરંતુ આજ સુધી કોઈ પણ કૈલાસ પર્વત પર ચઢયું નથી.કેવી રીતે કોઈ કૈલાસ પર્વત ઉપર ચઢી શકે તેની પાછળ ઘણી વાર્તાઓ છે કેટલાક લોકો માને છે કે ભગવાન શિવ હજી પણ ત્યાં છે તેથી કોઈપણ જીવંત માનવી માટે પર્વતની ટોચ પર પહોંચવું અશક્ય છે એવું કહેવામાં આવે છે કે જે વ્યક્તિએ પોતાના જીવનમાં ક્યારેય કોઈ પાપ ન કર્યો હોય તે જ આ પર્વત પર જઈ શકે છે.

કૈલાશ પર્વત ચઢવાની છેલ્લી કશિશ લગભગ 18 વર્ષ પહેલા એટલે કે વર્ષ 2001માં કરવામાં આવી હતી ચીને સ્પેનની એક ટીમને કૈલાશ પર્વત પર ચઢવાની મંજૂરી આપી હતી હાલ કૈલાશ પર્વત પર ચઢાણ પૂરેપૂરું રોકી દેવામાં આવ્યું છે કારણ કે ભારત અને તિબ્બત સહિત દુનિયાભરના લોકો માને છે કે આ પર્વત એક પવિત્ર સ્થાન છે આથી તેના પર કોઈને ચઢાણ માટે મંજૂરી આપવી જોઈએ નહીં.જો કે કહે છે કે 92 વર્ષ અગાઉ વર્ષ 1928મં એક બૌદ્ધ ભિક્ષુ મિલારેપા એક માત્ર એવા વ્યક્તિ હતાં કે જેઓ કૈલાશ પર્વતની તળેટીમાં જઈને તેના પર ચઢવામાં સફળ રહ્યાં હતાં. તેઓ આ પવિત્ર અને રહસ્યમયી પર્વત પર જઈને જીવતા પાછા ફરનારા દુનિયાના પહેલા વ્યક્તિ હતાં.

આ ઉપરાંત કહે છે કે કૈલાશ પર્વતનો સ્લોપ પણ 65 ડિગ્રીથી વધુ છે જ્યારે માઉન્ટ એવરેસ્ટનો તો 40-60 સુધીનો છે આ સ્લોપ પણ ચઢાણ મુશ્કેલ બનાવે છે. એક કારણ એ પણ છે કે પર્વતારોહકો એવરેસ્ટ પર તો ચડી જાય છે પરંતુ કૈલાશ પર્વત પર ચડી શકતા નથી.આ હકીકત પાછળ એક બીજું કારણ છે કે કોઈ પણ કૈલાસ પર્વત પર ચઢી શકશે નહીં એવું કહેવામાં આવે છે કે તે વ્યક્તિ પર્વતની ઉપર ચઢી જતાં દિશાહીન થઈ જાય છે તે ક્યાંથી જવું તે સમજાતું નથી અને પર્વત ખૂબ જ ઉંભો હતો આવી રીતે દિશાને જાણ્યા વિના મૃત્યુના ચહેરા પર ચઢી જવું.

થોડા વર્ષો પહેલા એક પર્વતારોહકે આ પર્વત પર ચઢવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો પરંતુ એવું કહેવામાં આવે છે કે તેના વાળ અને નખ ઝડપથી વધી જતા તે થોડો ઉપર ગયો અને તે ખૂબ નર્વસ થવા લાગ્યો જેના પછી તે નીચે આવ્યો કૈલાસ પર્વત એક કિરણોત્સર્ગી વિસ્તાર હોવાનું કહેવાય છે.હાલમાં કોઈને પણ કૈલાસ પર્વત પર ચઢવા પર પ્રતિબંધ નથી કેમ કે ભારત અને તિબેટ સહિત સમગ્ર વિશ્વના લોકો માને છે કે તે એક પવિત્ર સ્થળ છે અને કોઈને પણ પર્વત પર ચઢવા દેવી જોઈએ નહીં 2001 માં જ્યારે પર્વતારોહકોની ટીમે કૈલાસ પર્વત પર ચઢવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો તે છેલ્લી વખત હતી પરંતુ તે પછી તેઓ ચઢી પૂર્ણ કર્યા વિના પાછા ફર્યા હતા.