એક પટાવાળા નો દીકરો કેવી રીતે બન્યો IPS ઓફિસર, તમારે પણ પ્રેરણા લેવી જોઈએ આ IPS ઓફિસર જોડે થી,વાંચો સફળતા ની સીડી…..

“સખત મહેનત એ બંધ દરવાજાની એ ચાવી છે જે ભાગ્યના કોઈપણ બંધ તાળાને ખોલી શકે છે”આ કહેવત સાચી કરી, આપણા દેશના એક યુપીએસસી ટોપર બોય એ. જેના પિતા પટાવાળા તરીકે કામ કરતા હતા અને તેના પરિવારનું જીવન ઝૂંપડપટ્ટીમાં વીત્યું હતું. તેઓએ તેમની સખત મહેનતથી સાબિત કર્યું કે જો આપણે કંઈક કરવા માટે એકવાર સંકલ્પ કરીએ છીએ, તો પછી આપણે ક્યાંથી છીએ અને આપણા માતાપિતા શું કરે છે તેનાથી કોઈ ફરક પડતો નથી. ફક્ત આપણા લક્ષ્યો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને, આપણે આપણા લક્ષ્યને પ્રાપ્ત કરી શકીએ છીએ.

નૂરુલ હસનને જો હીરા કહેવામાં આવે તો તે ખોટું નથી. આપણે જાણીએ છીએ કે હીરા ફક્ત કોલસાની ખાણોમાં જ જોવા મળે છે. નુરુલ હસન માટે આ “હીરા” નું સંબોધન સારી રીતે મેળ ખાય છે. 2015 ની યુપીએસસી પરીક્ષા પાસ કરીને તે બધા માટે એક ઉદાહરણ બની ગયો છે. તેમના ગામમાં રહીને જ તેણે ત્યાંની સરકારી શાળામાંથી અભ્યાસ પૂરો કર્યો અને ત્યાં રહીને જિંદગીનું એક સુંદર સપનું જોયું. તેના પિતા બરેલીમાં સરકારી કચેરીમાં પટાવાળા તરીકે નોકરી કરતા હતા. નૂરુલને યુપીએસસી પાસ કરીને આઈએએસ બનવાની ઇચ્છા હતી, પરંતુ સૌથી મોટી અવરોધ પૈસા હતા. તેણે તેમનો અભ્યાસ કોઈપણ રીતે પૂર્ણ કર્યો. પરંતુ જ્યારે તે યુપીએસસી કોચ કરવા માંગતો હતો, ત્યારે તેની પાસે કોચિંગના પૈસા નહોતા. પૈસાના અભાવે તે કોઈ પણ કોચિંગ સંસ્થામાં પ્રવેશ મેળવી શક્યો ન હતો. તેણે કોઈ પણ પ્રશિક્ષણ વિના યુપીએસસી પાસ કરી, તેના પરિવાર અને તેના ભાગ્યને સંપૂર્ણપણે બદલી નાખ્યું હાલમાં મહારાષ્ટ્ર કેડરના આઈપીએસ અધિકારી છે.

ગામમાંથી કર્યું પ્રારંભિક શિક્ષણ નુરુલ હસન ઉત્તર પ્રદેશનો છે. પરંતુ એમ કહી શકાય નહીં કે તેઓ અહીં રહે છે. કારણ કે જ્યારે તેના પિતાને પટાવાળાની નોકરી મળી ત્યારે તેણે બરેલીની સરકારી કચેરીમાં જવું પડ્યું અને પછી તે તેના પરિવાર સાથે રહેવા આવ્યો. જો કે, નુરુલે પ્રારંભિક શિક્ષણ ઉત્તર પ્રદેશના પીલીભિતથી કર્યું હતું. તેમની શાળાનું શિક્ષણ એવી રીતે હતું કે તેઓ જે ગામની શાળામાં અભ્યાસ કરતા હતા ત્યાં વરસાદના દિવસોમાં બાળકોને ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડતો હતો. જો બાળકો અભ્યાસ દરમિયાન વર્ગમાં બેઠા હોય, તો વર્ગની છત પરથી પાણી ટપકતું હતું, જેના કારણે બાળકોને મુશ્કેલીઓ .ઉભી થતી હતી.

પિતાની આવક 4000 રૂપિયા હતી.જોકે નૂરુલના પિતાએ ગ્રેજ્યુએશન પૂર્ણ કર્યું હતું પરંતુ ભણેલા હોવા છતાં પણ તે અભ્યાસ પ્રમાણે નોકરી મેળવી શક્યા ન હતા. થોડા દિવસો પછી, જ્યારે તેને બરેલીમાં ગ્રુપ ડી હેઠળ પટાવાળાની નોકરી મળી, ત્યારે તેણે વિચાર્યું કે હવે મારે આ કામ પણ કરવું જોઈએ અને મારા પરિવારની સંભાળ રાખવી પડશે. પરિવારની આર્થિક સ્થિતિ નબળી હતી અને આ કારણે તેને પટાવાળા તરીકે કામ કરવું પડ્યું હતું. જ્યારે તેમણે આ કામ કરવાનું શરૂ કર્યું ત્યારે તેમનો પગાર માત્ર 4 હજાર રૂપિયા હતો. આ 4 હજારથી તેમનું જીવન ખૂબ જ મુશ્કેલ બની રહ્યું હતું.

પિતાએ તેમની જમીન વેચી દીધી તેમણે તેમના ગામમાંથી દસમું ધોરણ પૂરું કર્યું પણ હસને બરેલી આવ્યા પછી તેમનું 12 મુ શિક્ષણ પૂરું કર્યું. તેને અખબારો વાંચવાનું પસંદ હતું અને તે રોજ વાંચવા માંગતો હતો. પરંતુ સૌથી મોટી સમસ્યા એ હતી કે અખબારના 250 રૂપિયા દર મહિને આવતા હતા. તેથી જ તેના ઘરની બાજુમાં આવેલ ઢાબા પર જઈને રોજ અખબાર વાંચતો. તેણે અલીગઢ યુનિવર્સિટીમાંથી બી.

ટેક પૂર્ણ કર્યું છે. પરંતુ જ્યારે તે એન્જિનિયરિંગનો અભ્યાસ કરવા માંગતો હતો, ત્યારે પણ સૌથી મોટી સમસ્યા પૈસાની હતી. પૈસા ક્યાંથી આવે? જ્યારે એન્જિનિયરિંગ માટે કોચિંગની જરૂર હતી, ત્યારે તેના પિતાએ તેમની 1 એકર જમીન વેચી દીધી હતી. નુરુલ વાંચવામાં તીવ્ર હતો, તેથી તેની પસંદગી એએએમયુમાં થઈ. જ્યારે તે બી.ટેકનો અભ્યાસ કરી રહ્યો હતો, ત્યારે તેણે યુપીએસસી વિશે સાંભળ્યું અને તેણે તેના વિશે શક્ય તેટલી માહિતી એકઠી કરી અને પછી તેની તૈયારી શરૂ કરી.

બી.ટેક પૂર્ણ કર્યા પછી તેમને નોકરી મળી અને આ નોકરી દરમિયાન તેઓ બીએઆરસીમાં ગ્રેડ -1 અધિકારી તરીકે પસંદ થયા. આ કાર્યથી તેમના અભ્યાસમાં તેમને ખૂબ મદદ મળી અને તેણે તેની યુપીએસસી તૈયારીઓ ખૂબ સખત મહેનતથી કરી અને અંતે તેને સફળતા મળી. વર્ષ 2015 માં, યુપીએસસી પાસ કરી અને આઈએએસ અધિકારી બન્યો.