એક સર્વેમાં થયો ચોંકાવનારો ખુલાસો આ મુજબ નાની વયેજ યુવતીઓ કરવા લાગે છે આવું કાર્ય,એકવાર જરૂર વાંચજો…..

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે અને મિત્રો આજે અમે નાની છોકરીઓ જે કિશોર અવસ્થામાં હોય છે તે શું કરે છે વિશેષ વસ્તુઓ તેના વિશે જણાવા જઇ રહ્યા છે તો ચાલો મારા વાહલા મિત્રો જાણીએ.દરેક વસ્તુ તેમની ઉંમર પ્રમાણે હોય છે.  છોકરીઓ મળે છે અને વાત કરે છે.અને કિશોર છોકરીઓ મળતાની સાથે જ તેઓ આ દસ મુદ્દાઓમાંથી એક પર ચોક્કસપણે વાત કરશે.

Advertisement

તમે તેમને તેના હોપ વિષયો કહી શકો છો. કિશોરવય થાય એટલે ઉડાન ભરવાનો છોકરીઓ પણ આ ઉંમરે આકાશમાં ઉડાન ભરવાનું સ્વપ્ન ધરાવે છે.છોકરીઓ આવી વસ્તુઓ કરે છે:ઘણી વાર તેણી ચર્ચા કરે છે કે જો કોઈ છોકરાને પસંદ આવે તો તે પોતાને કેવી રીતે સુધારી શકે.અને ઘણી વખત તે વધુ સુંદર અને અન્ય લોકોથી જુદા દેખાવા માંગે છે.જલદી આપણે અમારી ઉંમરની છોકરીઓને મળીએ, તેઓ એસેસરીઝથી લઈને કપડાં અને દરેક વસ્તુની વાત કરે છે.

તેઓ એકબીજાને ખરીદીની સલાહ પણ ચૂકતા નથી.ફિલ્મની વ્યક્તિત્વ જોયા પછી દરેક છોકરીનું હૃદય દુ:ખી થાય છે.અને આનું મોટું કારણ તેનું અદભૂત બોડી અને સુંદર દેખાવ છે.હું આની જેમ બહાર જઇ શકતો નથી, મેં આઈ-બ્રો પણ બનાવ્યો નથી.આ ઉંમરે છોકરીઓ પોતાને અરીસામાં જોવું પસંદ કરે છે.તે બોયફ્રેન્ડ, ક્રશ અથવા ભૂતપૂર્વ બોયફ્રેન્ડ હોય, છોકરીઓનાં છોકરાઓ વિશે વાત કરવા માટેનું શ્રેષ્ઠ વિષય છે.તે તેના બોયફ્રેન્ડની દરેક ટેવ વિશે વાત કરે છે.

ત્યારબાદ ચાલો મિત્રો જાણીએ કે કિશોરાવસ્થામાં છોકરીઓની માનસિક સમસ્યાઓ વિશેની જાણકારી અને અભિગમ,કિશોરાવસ્થામાં સૌથી સામાન્ય માનસિક સમસ્યાઓમાંની એક સમસ્યા તણાવ છે.કિશોરાવસ્થાનો તણાવ અને દબાણ ચિંતા સાથે સંબંધિત સમસ્યાઓ સર્જી શકે છે, ત્યારે મૂડીમાં ફેરફાર સમસ્યા વિકાસ તરફ દોરી શકે છે અથવા બળવાની ભાવના જન્માવી શકે છે

કિશોરાવસ્થા એ બાલ્યાવસ્થા અને પુખ્તાવસ્થા વચ્ચેનો સંક્રમણ કાળ છે. એમાં પોષક દ્રવ્યોનું પ્રમાણ વધારવાની અને નબળાં પોષણને સુધારવાની તક મળે છે. આ જ ગાળામાં તરુણાવસ્થા શરૂ થાય છે. સામાન્ય રીતે છોકરીઓમાં 10થી 13 વર્ષની વય વચ્ચે તરુણાવસ્થા બેસે છે. આ સમયગાળા દરમિયાન શારીરિક અને માનસિક ફેરફારો થાય છે એમાં કોઈ નવાઈ નથી. છેવટે બાળપણની દુનિયામાંથી પુખ્ત દુનિયામાં પ્રવેશ કરવા માટે ઘણું સામંજસ્ય સ્થાપિત કરવાની જરૂર પડે છે.

આપણાં દેશ યુવાનોમાં માનસિક સ્વાસ્થ્ય સાથે સંબંધિત સમસ્યાઓ સામાન્ય સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ છે. એટલે કિશોરાવસ્થામાં થતી સમસ્યાઓનો વિચાર કરવો જરૂરી છે, કારણ કે આ સમયગાળા દરમિયાન વિવિધ ફેરફારો થાય છે, જુદાં જુદાં પડકારોનો સામનો કરવો પડે છે અને અલગ-અલગ સમસ્યાઓ ઊભી થાય છે. વર્ષ 2017માં તણાવ પર કેન્દ્રિત વિશ્વ સ્વાસ્થ્ય દિવસ વિશેનાં અહેવાલમાં જણાવવામાં આવ્યું હતું કે, ભારતની કુલ વસતિ 1,311.1 મિલિયન છે, જેમાંથી કિશોરો (13થી 15 વર્ષનાં)ની વસતિ 75.5 મિલિયન છે.

જ્યારે એમાંથી 25 ટકા કિશોરો તણાવમાં હતાં અને ઉદાસ કે નિરાશ અવસ્થામાં હતાં, ત્યારે 11 ટકા વિચલિત હતાં અને મોટાં ભાગનાં સમયમાં કે હંમેશા એમનાં કાર્ય પર એકાગ્રતા કેળવી શકતાં નહોતાં. જ્યારે 8 ટકા કિશોરો ચિંતા નો સામનો કરતાં હતાં અથવા ચિંતાને કારણે ઊંઘી શકતાં નહોતાં, ત્યારે એટલાં જ  પ્રમાણમાં કિશોરો મોટાં ભાગનાં સમયમાં એકલતાં અનુભવતાં હતાં.અહીં કિશોર અવસ્થામાં છોકરીઓને સામનો કરવો પડે છે એવી સામાન્ય સમસ્યાઓ અને એમનું સમાધાન પ્રસ્તુત છે.

શારીરિક ફેરફારો : છોકરીઓનાં અંતઃસ્ત્રાવનાં સ્તરમાં ફેરફાર થવાનાં કારણે શારીરિક ફેરફારો થાય છે.છોકરીઓમાં સ્તનનો સંપૂર્ણ વિકાસ શરૂઆતમાં પ્રતિકૂળ લાગી શકે છે. છોકરીઓ તેમનાં ફિગરન લઈને સભાનતા અનુભવવાની શરૂઆત કરી શકે છે. ખીલ મુખ્ય સમસ્યાઓમાંની એક સમસ્યા છે.કેટલીક વાર સ્નાયુઓ ફૂલાવાથી કિશોરીઓનાં વજનમાં વધારા તરફ દોરી જાય છે. આ ગાળામાં કિશોર અવસ્થામાં છોકરીઓમાં રજોસ્ત્રાવ કે ઋતુકાળ શરૂ થાય છે.

સંવેદનાત્મક ફેરફારો : અંતઃસ્ત્રાવોથી કિશોર છોકરીઓનાં શરીરની સાથે એમની સંવેદનાને પણ અસર કરે છે. કિશોર છોકરીઓ તેમની કામગીરીને લઈને ઘણી વાર મૂંઝવણમાં હોય છે તથા પુખ્ત વયની વ્યક્તિ તરીકે વિકાસ અને બાળક તરીકે એમની ઇચ્છાઓ તરીકે તેમની જવાબદારીઓ વચ્ચે ગૂંચવણમાં હોય છે. તેઓ વધારે પડતી લાગણીશીલ (આ માટે અંતઃસ્ત્રાવો જવાબદાર હોય છે) બની જાય છે.

કંઈ પણ બાબત અને દરેક બાબત તેમને ખુશ અને રોમાંચિત કરી શકે છે, ઉદાસી લાવી શકે છે કે ગુસ્સો લાવી શકે છે. કિશોર છોકરીઓ સરળતાથી રડી પડે છે. તેમનાં મૂડમાં સરળતાથી ફેરફાર થાય છે. કિશોરાવસ્થામાં તેમની વચ્ચે જાતિય લાગણીઓ વધે છે અને જાતિય સંબંધ વિશેનાં વિચારો એમની અંદર દોષની ભાવના પ્રેરી શકે છે.

વર્તણૂકમાં ફેરફારો : વધારે પડતી લાગણીઓનો પ્રવાહ આવેગજન્ય વર્તણૂંક તરફ દોરી શકે છે, જે નુકસાનકારક બની શકશે. કિશોરાવસ્થામાં બાળકોનો વિકાસ થાય છે અને પોતાની સ્વતંત્રતા મેળવે છે. એનાથી માતાપિતાનાં નિયમો સામે તેમનાં મનમાં પ્રશ્રો જન્મી શકે છે અને તેઓ પોતે સાચાં છે એવી દલીલો કરી શકે છે. મગજમાં વિકાસ સાથે સંબંધિત નોંધપાત્ર ફેરફાર કિશોરોને મૂડી બનાવે છે, તેમને થાક લાગે છે અને તેમની સાથે વ્યવહાર કરવામાં મુશ્કેલી પડે છે.

કેટલીક વાર સાથીદાર કિશોરોનું દબાણ અને તેમની સાથે ‘ફિટ’ રહેવાની જરૂરિયાત તેમને ચોક્કસ પ્રકારનાં વર્તન તરફ દોરી શકે છે અથવા મુશ્કેલીથી દૂર કરી શકાય એવી ચોક્કસ આદતો વિકસી શકે છે. ખોટું બોલવું એ કિશોરોવસ્થાનાં બાળકોમાં સામાન્ય સમસ્યા છે. કિશોરો માતાપિતાઓ સાથે ઘર્ષણ ટાળવા કે ડરથી ખોટું બોલે એવું બની શકે છે.

નશીલા પદાર્થોનું સેવન અને તેનો દુરુપયોગ : કિશોર વયની છોકરીઓ માનસિક રીતે મક્કમ હોતી નથી અને તેમને સરળતાપૂર્વક ખોટી દિશામાં દોરી શકાશે. દુનિયાભરનાં માતાપિતાઓની સૌથી મોટી સમ્સયાઓમાંની એક સમસ્યા નશીલા દ્રવ્યોનું સેવન છે. સાથીદારોનું દબાણ એક મહત્ત્વપૂર્ણ પરિબળ છે, જે કિશોર બાળકોને ધુમ્રપાન અને ડ્રિન્કિંગ કે નશીલા દ્રવ્યોનાં સેવન તરફ દોરી જાય છે.

જોખમ લેવાની વર્તણૂંક મોટાં ભાગનાં કિશોરોને ધુમ્રપાન કે ડ્રિન્કિંગ અજમાવવા પ્રેરિત કરે છે, ભલે તેઓ કાયદેસર તેમનું સેવન કરવાની વય ન ધરાવતાં હોય. સ્વમાનની નબળી ભાવના અને ‘કૂલ’ રહેવાની જરૂરિયાત કિશોરોને ધુમ્રપાન કે ડ્રિન્ક તરફ દોરી શકે છે.

શિક્ષણ સંબંધિત પડકારો : હાઈ સ્કૂલ એટલે ફેશન, મિત્રો અને પાર્ટી નહીં. બાળકો હાઈ સ્કૂલમાં ઘણી શૈક્ષણિક પ્રવૃત્તિઓ પણ ધરાવે છે. શૈક્ષણિક રીતે સારો દેખાવ કરવો અને કોલેજમાં પ્રવેશ મેળવવામાં તણાવ પેદા થઈ શકશે અને તમારાં બાળકને મૂડી બનાવી શકશે. શાળામાં વિચલનથી બાળક અભ્યાસમાં નબળું પડી શકે છે, જે દબાણ વધારશે.

માનસિક સમસ્યાઓ : સંશોધનોમાં ખુલાસો થયો છે કે, પુખ્તોની આશરે 50 ટકા માનસિક સમસ્યાઓ 14મા વર્ષે શરૂ થાય છે. હકીકતમાં કિશોરાવસ્થામાં થતાં એક તૃતિયાંશ મૃત્યુ તણાવને કારણે થાય છે. કિશોરાવસ્થામાં સૌથી સામાન્ય માનસિક સમસ્યાઓમાંની એક સમસ્યા તણાવ છે. કિશોરાવસ્થાનો તણાવ અને દબાણ ચિંતા સાથે સંબંધિત સમસ્યાઓ સર્જી શકે છે, ત્યારે મૂડીમાં ફેરફાર સમસ્યા વિકાર તરફ દોરી શકે છે અથવા બળવાની ભાવના જન્માવી શકે છે.

સામાજિક સમસ્યાઓ–ડેટિંગ અને સંબંધો : તરુણાવસ્થામાં વિપરીત લિંગની વ્યક્તિઓ પ્રત્યે આકર્ષણ શરૂ થાય છે. કિશોરાવસ્થા એવો સમય છે, જ્યારે તેમની જાતિગત કે પ્રજનન અંગો વિકસવાની શરૂઆત થાય છે. આ પ્રકારનાં ગાળામાં બાળકો માટે સામાજિક સ્થિતિમાં પ્રતિકૂળતા અનુભવવી સ્વાભાવિક છે. કિશોરાવસ્થામાં શું ‘સાચું’ છે અને શું ‘ખોટું’ છે એ વિચારવાની શરૂઆત પણ થાય છે.

તથા ચોક્કસ બાબતો પર તમને પ્રશ્ર પૂછે છે. તેમને તેમની જાતિયતા સમજવા અને એની સાથે અનુકૂળતા મેળવવા સમયની જરૂર છે. છોકરીઓ વિપરિત લિંગની વ્યક્તિઓ સામે ‘વિચિત્ર’ લાગણી અનુભવે છે અને શું કરવું એની ખબર ન હોય એવું બની શકે છે. આ સમયગાળામાં તેમનું સામાજિક વર્તુળ વધે છે, કારણ કે તેઓ સોશિયલ મીડિયા સાઇટ પર, ફોન પર મિત્રો સાથે આદાનપ્રદાન કરે છે તેમજ તેમની સાથે બહાર જાય છે.

જાતિય સ્વાસ્થ્ય–બિનઆયોજિત ગર્ભાવસ્થા અને એસટીઆઈએસ : કિશોરાવસ્થા દરમિયાન ગૌણ જાતિય લાક્ષણિકતાઓનો વિકાસ છોકરીઓમાં નવી લાગણીઓ જન્માવે છે તેમજ તેમને તેમનાં શરીર સાથે અનુભવો લેવા પ્રેરિત કરે છે. યોગ્ય માર્ગદર્શન વિના છોકરીઓ પોતે તૈયાર હોય એ અગાઉ જાતિય સંબંધ બાંધી શકે છે. એનાથી અનિચ્છનિય ગર્ભાવસ્થા જેવું પરિણામ આવી શકશે. અનિચ્છનિય ગર્ભાવસ્થા કિશોર છોકરીઓને સામનો કરવો પડે એવું સૌથી મોટું જોખમ છે.

આક્રમકતા અને હિંસા : કિશોર વયની છોકરીઓ પાર્ટનર દ્વારા હિંસા કે આક્રમતાનો શિકાર બને એવી શક્યતા છે. અન્ય લોકોથી ત્રાસી જવું, ધમકીથી ડરી જવું આ કિશોર છોકરીઓની મુખ્ય સમસ્યા છે, જે તેમને મૂંઝવણમાં મૂકશે.તમે પોતે પણ આ તબક્કામાંથી પસાર થયા હોય એવું બની શકે છે. પણ એક વાર તમે કિશોર છોકરીનાં માતાપિતા બનો છો, ત્યારે તમને સમજાતું નથી. તમે જે તબક્કામાંથી પસાર થયા છો એ જ તબક્કામાંથી તમારી છોકરી પસાર થઈ રહી છે એવું વિચારો.સંવેદનશીલ બનો અને તમારું બાળક કઈ સ્થિતિમાંથી પસાર થાય છે એ સમજો. એનાથી તેમની સમસ્યાઓનું સમાધાન સરળ થઈ જશે.તેમજ મિત્રો જો આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો જરૂરથી તમારા મિત્રો તેમજ તમારા પરિવાર સાથે શેર કરવા માટે વિનંતી ધન્યવાદ.

Advertisement