એક શ્રાપ ના કારણે આ આખા ગામ નો ઇતિહાસ ભુલાઈ ગયો જાણો, કુલધરા ગામ નો રહસ્ય ઇતિહાસ….

નમસ્કાર મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે દોસ્તો આજે આપણે એક એવા ગામ વિશે ચર્ચા કરવા જઈ રહ્યા છે તે ગામ માં આજે પણ રાત્રી રોકાણ સદંતર બંધ છે તો ચાલો આ રહસ્યમય ગામ ના ઇતિહાસ વિશે વધુ ચર્ચા કરીએ.દોસ્તો ભારતની પરંપરાગત ભૂમિમાં આવા ઘણા બધા દફનવિધિ છે, જે હજી ઘણા વર્ષો પછી અથવા સદીઓ પછી પણ જેટલી તાજી અને વણઉકેલાયેલી છે.

Advertisement

તે પહેલાંની જેમ હતી. આ રહસ્યો એવા છે કે જેટલું તેઓ હલ કરવાનો પ્રયત્ન કરે છે, એટલામાં તેઓ ફસાઈ જાય છે. આવું જ એક ગુપ્ત દફન રાજસ્થાનના માં આવેલ એક ગામ કુલધરા માં છે. કેટલાક કહે છે કે કુલધરાની ભૂમિ સેંકડો વર્ષોથી ભટકતા આત્માઓ દ્વારા રક્ષિત છે, અને કેટલાક માને છે કે શાપથી આ સ્થાનનું ભાગ્ય બદલાઈ ગયું છે.

કુલધરા નામ નું આ ગામ જેસલમેરથી લગભગ 18 કિમી દૂર આવેલું છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે લગભગ 1291 જેટલા ધનિક અને પરિશ્રમ પાલિવાલ બ્રાહ્મણોએ 600 ગામો સાથે આ ગામ વસાવ્યું હતું. એવું પણ માનવામાં આવે છે કે કુલધરાની આજુબાજુમાં 84 ગામડાઓ હતા અને આ બધામાં પાલીવાલ બ્રાહ્મણ હતા.આ બ્રાહ્મણો માત્ર પરિશ્રમ જ નહીં પરંતુ વૈજ્ઞાક રીતે પણ મજબૂત હતા કારણ કે કુલધરાના અવશેષો સ્પષ્ટપણે દર્શાવે છે કે કુલધરા ના મકાનો વૈજ્ઞાનિક આધારે બાંધવામાં આવ્યા હતા.

પાલીવાલ બ્રાહ્મણોનો સમુદાય સામાન્ય રીતે ખેતી અને પશુપાલન પર આધાર રાખે છે. જિપ્સમ સ્તર વરસાદી પાણીને જમીનમાં સમાવિષ્ટ થતો અટકાવી શકતો હતો અને આ પાણીથી પાલીવાલ બ્રાહ્મણો તેમના ખેતરોને સિંચન કરતા હતા.પરંતુ એવું શું થયું કે 84 ગામના લોકોને અચાનક માત્ર એક જ રાતમાં પોતાનું ઘર, મકાનો, ખેતમજૂરી અને બધુ છોડવાની ફરજ પડી આ પ્રશ્ન કુલધારાની રહસ્યમય વાર્તાઓથી સંબંધિત છે જે કથિત રીતે શ્રાપ અને દુષ્ટ આત્માઓથી સંબંધિત છે.

આજના યુગમાં કોઈને કોઈની પરવા નથી, પણ આપણે અહીં જે સમયની વાત કરી રહ્યા છીએ તે સમય ફક્ત પોતાને જ નહીં, પણ એક બીજા વિશે વિચારવાનો હતો. સુખી જીવન જીવતા પાલીવાલ બ્રાહ્મણોને દિવાન સલામસિંહની દુષ્ટ નજર મળી. સલામસિંહે એક બ્રાહ્મણ છોકરીને પસંદ કરી અને તેને મેળવવા માટે તમામ શક્ય પ્રયત્નો કર્યા.જ્યારે તેના તમામ પ્રયત્નો નિષ્ફળ થવા લાગ્યા, ત્યારે સલામસિંહે ગ્રામજનોને ધમકી આપી હતી કે કાં તો તેઓ યુવતીને પૂર્ણામાસી સુધી સોંપી દો નહીં તો તેણી તેને ઉપાડી લેશે.

ગામલોકો સમક્ષ એક છોકરીનો સન્માન બચાવવાનો પડકાર હતો. જો તે ઇચ્છતો, તો તે છોકરીનું બલિદાન આપીને પોતાનું ઘર બચાવી શકે પરંતુ તેણે બીજી રીત પસંદ કરી.એક રાત્રે, 84 ગામોના બધા બ્રાહ્મણો બેઠા અને નક્કી કર્યું કે તેઓ આ ગામ રાતોરાત ખાલી કરી લેશે પરંતુ છોકરીને કંઈ કરવા દેશે નહીં. કુલધરા સહિત આસપાસના તમામ ગામોને માત્ર એક જ રાતમાં ખાલી કરાવ્યા હતા. સફરમાં જતા તેઓએ આ ગામને શાપ આપ્યો કે આ સ્થળે કોઈ સ્થાયી થઈ શકશે નહીં, અહીં આવનાર જેનો નાશ થશે.

શ્રાપ આજદિન સુધી કુલધારાની નિર્જન અને ઉજ્જડ જમીનનો પીછો કરી રહ્યો છે. તે પછી જ જેણે તે મકાનોમાં રહેવાની અથવા તે સ્થળે સ્થાયી થવાની હિંમત કરી હતી.આ સ્થળ સાથે જોડાયેલી એક બીજી વાર્તા છે જે મુજબ કુલધર ગામને કુલધર બ્રાહ્મણો દ્વારા સ્થાયી કરવામાં આવ્યો હતો પરંતુ અહીંનો એક રાજા એટલો ક્રુર હતો કે તે પોતાના લોકોને રહેવાની સ્વતંત્રતા આપતો નથી અને મનસ્વી રીતે તેમનું શોષણ કરતો નથી. તે તેમને મારતો અને તેમને તેમના ગુલામોની જેમ રાખતો.

ગામલોકો તેની વિરોધીતાથી ખૂબ નારાજ હતા. બધાએ નક્કી કર્યું કે તેઓ તે ગામ છોડીને ચાલશે. વિદાય લેતી વખતે, તેણે આ ગામને કદી ન આવતું શાપ આપ્યું, જે હજી પણ આ સ્થાનને સ્થિર થવા દેતું નથી.આ ગામ સંપૂર્ણ નાશ પામ્યું હતું પરંતુ તેનો નાશ થયા પછી પણ તે એક ખૂબ જ પર્યટક સ્થળ છે. પરંતુ અહીં આવતા તમામ પ્રવાસીઓ અહીં અજીબ લાગે છે. કોઈક બંગડીઓ અને મહિલાઓ ખીલે તેવા અવાજોની આજુબાજુ આવે છે, અને કેટલાકને લાગે છે કે કોઈ તેમના દ્વારા પસાર થઈ ગયું છે.

ઇતિહાસકારોના મતે, પાલિવાલ બ્રાહ્મણો ખૂબ ધનિક હતા, તેમની પાસે સોનાના કિંમતી દાગીના હતા, જે તેઓ જમીનમાં દફનાવતા હતા. આ કારણોસર, જ્યારે આ ગામ ખાલી થઈ ગયું હતું, ત્યારે ઘણા લોકો અહીંના સોનાના લોભમાં આવીને સ્થળ ખોદ્યા હતા

અને પોતાની પાસેના સોનાની સાથે ભાગી ગયા હતા.ઘણા લોકો આ સ્થળે શ્રાપને ધ્યાનમાં રાખીને ધ્યાનમાં આવ્યા હતા પરંતુ જે પણ અહીં એક રાત રોકાશે તે ક્યારેય પાછો ફરી શકશે નહીં. કોઈનું નામ પણ નથી મળ્યું. કુલધારાને લગતી વાર્તાઓ ભટકતા આત્માઓના શાપ વિશે ઘણું કહે છે, પરંતુ આ વિષય પર વાસ્તુ શાસ્ત્રીનો પોતાનો અભિપ્રાય છે.

વાસ્તુશાસ્ત્રના નિષ્ણાતો કહે છે કે કુલધારાના દક્ષિણ-પશ્ચિમ ખૂણામાં આખા વર્ષ દરમિયાન વરસાદને લીધે, ત્યાં સતત ભેજ રહે છે અને ખૂબ જામી જાય છે, તેમ જ કુલધરાના પૂર્વ ઇગ્નિશનથી ઈશાન ખૂણો ઓછો થયો છે.વાસ્તુ શાસ્ત્ર મુજબ જે સ્થળોએ દક્ષિણપશ્ચિમ ખૂણો ઓછો કર્યો છે, ભેજ અને પાણી ભરેલું છે, તે ખૂબ જ સ્થિર થઈ ગયું છે, દક્ષિણ પશ્ચિમ ખૂણાના દક્ષિણ અથવા પશ્ચિમ ભાગમાં લંબાઈ છે, જેના કારણે અહીં હવાનું પ્રવાહ અવરોધાય છે, આવી નકારાત્મક જગ્યા ઉર્જા ઉત્પન્ન થાય છે.

દક્ષિણ પશ્ચિમ ખૂણાના વાસ્તુ દોષો સાથે, જો ઉત્તર-પૂર્વમાં વાસ્તુ ખામી હોય, એટલે કે વાયવ્ય ખૂણામાં પણ ઘટાડો થાય છે, જેમ કે વાયવ્ય ખૂણાને દબાવવામાં આવે છે, કાપવામાં આવે છે અથવા ઘટાડવામાં આવે છે, તો દક્ષિણ કોર્નરનો આ વાસ્તુ ખામી વધુ વધે છે. આ બધી ખામીઓને લીધે ત્યાં પેદા થતી નકારાત્મક ઉર્જાને કેટલીકવાર ભૂત અથવા દુષ્ટ આત્મા કહેવામાં આવે છે.

કુલધરા અથવા કુલધર ભારત દેશના રાજસ્થાન રાજ્યના જેસલમેર જિલ્લામાં સ્થિત એક શ્રાપિત અને રહસ્યમય ગામ છે જેને ભૂતિયા ગામ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે આ ગામ પાલીવાલ બ્રાહ્મણો દ્વારા લગભગ 13 મી સદીમાં બનાવવામાં આવ્યું હતું.પરંતુ 19 મી સદીમાં પાણીની સપ્લાય ઓછી થવાને કારણે આખું ગામ નાશ પામ્યું હતું, પરંતુ કેટલાક દંતકથાઓ અનુસાર જેસલમેર રાજ્ય મંત્રી સલીમસિંહે ગામને નષ્ટ કરી દીધું હતું.

સલીમસિંઘ જે જેસલમેરના પ્રધાન હતા તે ગામમાં એકદમ કડક વર્તન કરતા હતા આને કારણે બધા ગામ લોકો અસ્વસ્થ થયા પછી રાતોરાત ગામ છોડી ગયા હતા અને શાપ સાથે ચાલ્યા ગયા હતા જેના કારણે તેને શાપિત ગામ પણ કહેવામાં આવે છે.

આ સ્થાન પૂર્વ ગામ જેસલમેર નગરથી 14 કિલોમીટર દક્ષિણ પશ્ચિમ માં સ્થિત છે. આ ગામ ઉત્તર-દક્ષિણ લંબચોરસ ક્ષેત્રમાં 71 મીટર 4 x 241 મીટર 4 માં ફેલાયેલું હતું. આ ગામ તેના કેન્દ્ર સાથે માતા રાણીના મંદિરની આસપાસ ફેલાયું હતું.તેમાં ત્રણ ઉત્તર દક્ષિણ માર્ગોનો સમાવેશ થાય છે જે પૂર્વ પશ્ચિમની પાતળી ગલીઓ દ્વારા વિવિધ સ્થળોએ મળ્યા હતા.

આ સ્થાનની અન્ય દિવાલો ઉત્તર અને દક્ષિણથી જોઈ શકાય છે.ગામના પૂર્વ ભાગમાં છોટી કાકાણી નદીના સ્વરૂપમાં સુકા નદી છે.પશ્ચિમ ભાગ માનવસર્જિત સર્જનોની દિવાલોથી સુરક્ષિત છે.કુલધરા ગામ મૂળભૂત રીતે બ્રાહ્મણ દ્વારા પાલિથી જેસલમેરને વિસ્થાપિત કરતું હતું.પાલી મૂળના આ લોકોને પાલિવાલ કહેવામાં આવે છે. લક્ષ્મીચંદ દ્વારા રચિત 149 ઇતિહાસ ગ્રંથ તાવરીખ-એ-જેસલમેર મુજબ, કધન નામના પાલિવાલ બ્રાહ્મણ કુલધરા ગામમાં સ્થાયી થયા હતા. તેણે ગામમાં ઉધંસર નામનો તળાવ ખોદુ હતું.

Advertisement