એક સમયે દિલ્હીમાં જ્યૂસ વેહંચતાં હતાં ગુલશન કુમાર,જાણો કઈ રીતે ઉભી કરી દુનિયાની સૌથી મોટી મ્યુઝિક કંપની…

વર્ષ 1997 માં આ દિવસે ગુલશન કુમારને અંધેરીના જીતેશ્વર મહાદેવ મંદિરની સામે ગોળી વાગી હતી, જેના કારણે તેમનું મોત નીપજ્યું હતું. એવું કહેવામાં આવે છે કે ગુલશને અંડરવર્લ્ડને વસૂલવાના બદલામાં પૈસા આપવાનો ઇનકાર કર્યો હતો, જેના કારણે તેની હત્યા કરવામાં આવી હતી.ગુલશન કુમારના પિતા દિલ્હીના દરિયાગંજ વિસ્તારમાં જ્યૂસ વેચતા હતા અને ત્યાંથી તેમણે કેસેટ્સ ઓડિયો રેકોર્ડ્સ વેચવાનું કામ શરૂ કર્યું હતું. તેમણે આ વ્યવસાયને આગળ વધારવા માટે કેટલાક મહત્વપૂર્ણ નિર્ણય લીધા અને સુપર કેસેટ ઈન્ડસ્ટ્રીઝ નામની પોતાની એક કંપની શરુ કરી. ત્યારબાદ તેમણે નોઈડામાં એક કંપની શરૂ કરી અને 1970ના દાયકામાં બેસ્ટ ક્વોલિટીની મ્યુઝિક કેસેટ વેચવાના ધંધાનું વિસ્તરણ કર્યું.

આ રીતે તેમનો આ વ્યવસાય ખૂબ વિકસ્યો અને તેઓ ઓડિયો કેસેટની નિકાસ પણ કરવા લાગ્યા અને કરોડપતિ બની ગયા. એક સમય એવો આવી ગયો કે ગુલશન કુમાર ભારતીય સંગીત ઉદ્યોગના સૌથી સફળ વ્યક્તિ બની ગયા. ત્યારબાદ તેઓ બોલિવૂડ તરફ વળ્યા અને મુંબઈ આવી ગયા. ઘણાં ઓછાં લોકો જાણતા હશે કે, ગુલશન કુમારે સુપર કેસેટ ઈન્ડસ્ટ્રી હેઠળ જ ટી સીરીઝની સ્થાપના કરી હતી. ટી સીરીઝ દેશમાં સંગીક અને વીડિયોની સૌથી મોટી પ્રોડ્યૂસર કંપની છે. એટલું જ નહીં ટી સીરીઝ ફિલ્મોમાં સંગીત આપવાની સાથે, જૂના ગીતોનું રિમિક્સ બનાવવું, ભક્તિ સંગીત અને આલ્બમ વગેરે બનાવવું પણ છે. હવે ફિલ્મ પ્રોડક્શનના ક્ષેત્રમાં આ જાણીતું નામ છે.ઈન્ડિયન મ્યુઝિક ઈન્ડસ્ટ્રીના સંપૂર્ણ માર્કેટ પર લગભગ 60 ટકા કબજો ગુલશન કુમારની કંપનીનો છે. એટલું જ નહીં, તેમની કંપની 6 ખંડોના 24થી વધુ દેશોમાં સંગીત એક્પોર્ટ પણ કરે છે, જ્યારે 2500 થી વધુ ડીલરો સાથે, ટી-સીરીઝ પણ દેશનું સૌથી મોટું વિતરણ નેટવર્ક છે.

જોકે, દિલ્હીને અલવિદા કહીને મુંબઈ આવેલા ગુલશન કુમારનો સિક્કો આ માયાનગરીમાં વધુ ચમકી ગયો. તેમણે ભક્તિ સંગીત પ્રત્યેનો તેમનો રસ વધાર્યો અને ગીતો ગાયા, સાથે જ હનુમાનજી અને શિવજીના એવા સુંદર ભજન ગાયા કે, આ જ સુધી કોઈ ગાઇ શક્યું નથી. તેને ગુલશન કુમારનું નસીબ કહો અથવા હનુમાન જીની કૃપા તેમને અઢળક સફળતા મળતી રહી અને પછી તેમણે હિન્દુ પૌરાણિક કથાઓ સાથે સંબંધિત ઉત્તમ ફિલ્મો અને સિરિયલ પણ બનાવી.ગુલશન કુમારની પહેલી ફિલ્મનું નામ 1989 માં ‘લાલ દુપટ્ટા મલમલ કા’ હતું. જેનું સંગીત એક જ રાતમાં આખા ભારતમાં લોકપ્રિય થઈ ગયું હતું. આ જ રીતે વર્ષ 1990માં ફિલ્મ ‘આશિકી’ એ સફળતાના તમામ રેકોર્ડ તોડી નાખ્યા. બાદમાં 1991માં આમિર ખાન અને પૂજા ભટ્ટ અભિનિત ‘દિલ હૈ કી માનતા નહીં’ બની, ફિલ્મ એટલી ચાલી નહીં પરંતુ તેના ગીતો ખૂબ લોકપ્રિય થયા.

વૈષ્ણોદેવીના ભંડારામાં આજે પણ યાત્રાળુઓને મફત ભોજન,ગુલશન કુમાર ખૂબ જ ઓછાં સમયમાં ફિલ્મ ઉદ્યોગમાં સંગીતના બાદશાહ બની ગયા. તેમણે નવા તારલાઓને પણ ચાન્સ આપ્યો. જેમ કે, સોનૂ નિગમ, અનુરાધા પોડવાલ, કુમાર સાનુ અને વંદના વાજપેયી જેવા સંગીતકારો ગુલશન કુમારની જ દેન છે. જોકે, સતત સફળતા પ્રાપ્ત કરનાર આ ચહેરો મુંબઈના અંડરવર્લ્ડની નજરે ચડી ગયો. જેની પાછળનું એક ખાસ કારણ તેમનું સામાજિક રીતે સક્રિય રહેવું હતું. હકીકતમાં ગુલશન કુમારે તેમના ધનનો એક મોટો હિસ્સો સમાજ સેવામાં લગાવ્યો. બહુ ઓછાં લોકો જાણે છે કે, તેમણે વૈષ્ણોદેવી ખાતે એક ભંડારાની સ્થાપના કરી હતી, જે હજી પણ યાત્રાળુઓને મફત ભોજન આપે છે. તેઓ નાણાકીય વર્ષ 1992-93માં દેશના સૌથી મોટા કરદાતા હતા.

90ના દાયકામાં જ્યારે ગુલશન કુમાર ભારતીય સિનેમાની દુનિયામાં સૌથી શાઈનિંગ સ્ટાર બન્યા, ત્યારે તેમની દુશ્મન બની ગઈ અને તેમને સતત મુંબઈના અંડરવર્લ્ડ તરફથી પૈસાને લઈને ધમકીઓ મળવા લાગી. પરંતુ તેઓ ઝૂક્યા નહીં. આ જ કારણ છે કે, ગુલશનને 12 ઓગસ્ટ 1997માં મુંબઇના અંધેરી પશ્ચિમ ઉપનગરમાં જીતેશ્વર મહાદેવ મંદિરની બહાર ગોળી મારીને હત્યા કરવામાં આવી હતી. ગુલશન કુમાર ફિલ્મ ઇન્ડસ્ટ્રીમાં નથી, પરંતુ ટી સીરીઝની ચમક આજે પણ બરકરાર છે.

આ દિવસે ટી-સીરીઝના સ્થાપક ગુલશન કુમારનું અવસાન થયું. 12 ઓગસ્ટ, 1997 ના રોજ, તેમને અંધેરીમાં જીતેશ્વર મહાદેવ મંદિરની સામે ગોળી વાગી હતી. જેના કારણે તેનું મોત નીપજ્યું હતું. એવું કહેવામાં આવે છે કે ગુલશને અંડરવર્લ્ડના ગેરવસૂલીનના બદલામાં પૈસા આપવાનો ઇનકાર કર્યો હતો, જેના કારણે તેની હત્યા કરવામાં આવી હતી. આ સિવાય એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે જ્યારે અબુ સાલેમે ગુલશનકુમારને દર મહિને 5 લાખ રૂપિયા આપવા કહ્યું ત્યારે ગુલશે ના પાડી અને કહ્યું કે આટલા પૈસા ચૂકવીને તે વૈષ્ણો દેવીમાં ભંડાર બનાવશે.બોલીવુડમાં પોતાની મહેનતથી એક સ્થાન મેળવનારા ગુલશન કુમાર આજે પણ લોકોના હ્રદયમાં જીવે છે. દિલ્હીમાં એક ફળ વેચનાર સામાન્ય પંજાબી પરિવારનો છોકરો ફક્ત ફિલ્મનિર્માતા બન્યો એટલું જ નહીં, પણ જેના ગયા પછી આજે પણ તેમની મ્યૂઝિક કંપની દેશની સૌથી મોટી કંપની છે. આજે ગુલશન કુમારનો જન્મદિવસ છે. તેમનો જન્મ 5 મે, 1951ના થયો હતો. તેમના પિતા દિલ્હીના દરિયાગંજ વિસ્તારમાં જ્યૂસ વેચવાનું કામ કરતા હતા, અને તેમણે જ જગ્યાએ કેસેટ્સ અને ઑડિયો રેકૉર્ડ્સ વેચવાનું કામ શરૂ કર્યું.

અહીંથી જ તેમની અંદર સંગીત પ્રત્યે રસ જાગ્યો. જેના પછી તેમણે આગળ ચાલીને પોતાના વ્યવસાયને આગળ વધાર્યું અને સુપર કેસેટ ઇન્ડસ્ટ્રીઝના નામે પોતાની કંપની શરૂ કરી દીધી. પછી તેમણે દિલ્હી નજીક નોએડામાં એક મ્યૂઝિક કંપનીની શરૂઆત કરી અને 1970ના દાયકામાં સારી ક્વૉલિટીની સંગીતની કેસેટ્સ વેચવાનું કારોબાર ફેલાવી દીધું. આજે જાણીએ ગુલશન કુમારના જીવન સાથે જોડાયેલી કેટલીક ખાસ વાતો.ગુલશન કુમારનું આખું નામ ગુલશન કુમાર દુઆ છે. તેમનો જન્મ દિલ્હીના પંજાબી પરિવારમાં થયો હતો. ગુલશન કુમાર પોતાના પિતાને ચંદ્ર ભાન ગુઆ સાથે દિલ્હીના દરિયાગંજમાં જ્યૂસની દુકાનમાં મદદ કરતા હતા. થોડાંક સમય પછી તેમણે આ કામ છોડી દીધું અને દિલ્હીમાં જ કેસેટ્સની દુકાન ખોલી, જ્યાં તેમણે સસ્તા ભાવમાં ગીતની કેસેટ્સ વેચવા લાગ્યા.

જોતજોતામાં ગુલશન કુમારે આ કામ આગળ વધાર્યું અને તેમણે નોએડામાં ‘ટી સીરીઝ’ નામથી મ્યૂઝિક કંપનીની શરૂઆત કરી. પછી તો ગુલશન કુમાર દિલ્હીથી મુંબઇ તરફ વળ્યા અને તે મુંબઇ આવ્યા. ઉલ્લેખનીય છે કે તેઓ ફિલ્મ નિર્માતા સાથે જ એક શાનદાર સિંગર પણ હતા. તેમણે ઘણાં બધાં ભક્તિ ગીતો ગાયા જેને લોકો આજે પણ ખૂબ જ પસંદ કરે છે. ગુલશન કુમારના અવાજમાં ભક્તિ સંગીતમાં “મેં બાલક તું માતા શેરા વાલિએ” ગીત સતત લોકપ્રિય રહ્યું છે.એટલું જ નહીં ગુલશન કુમારે કેટલાક ગાયકોનું પણ કરિઅર બનાવ્યું. તેમણે સોનૂ નિગમ, અનુરાધા પૌડવાલ અને કુમાર સાનૂ જેવા સદાબહાર ગાયકો લૉન્ચ કર્યા. ગુલશન કુમારે ટી સીરીઝ દ્વારા સંગીતને ઘરે-ઘરે પહોંચાડવાનું કામ કર્યું, પણ વર્ષ 1997માં એક અકસ્માત થયો જેણે દરેકને હલબલાવી મૂક્યા. 12 ઑગસ્ટ, 1997ના મુંબઇમાં એક મંદિરની બહાર ગુલશન કુમારની કેટલાક લોકોએ ગોળી મારીને હત્યા કરી દીધી.

ગુલશન કુમારના અવસાન પછી, તેમના પુત્ર ભૂષણ કુમારે ટી-સિરીઝનો હવાલો સંભાળ્યો હતો અને આજે પણ ટી-સિરીઝ ઉચ્ચ કક્ષાએ છે. બહુ ઓછા લોકો જાણે છે કે ગુલશન કુમારના પિતા ચંદ્રબહેન દુઆ એક સમયે દિલ્હીના દરિયાગંજમાં જ્યુસ વેચતા હતા. ગુલશન કુમાર જ્યુસ શોપ પર તેના પિતાની સાથે કામ કરતો હતો અને ત્યાંથી તેના ધંધા વિશે આશા ઉભી કરતો હતો. તે પછી, જ્યારે તે 23 વર્ષનો હતો, ત્યારે તેણે પરિવારની મદદથી દુકાન શરૂ કરી અને રેકોર્ડ્સ અને ઓડિઓ કેસેટ્સ વેચવાનું શરૂ કર્યું. તે પછી, તેણે નોઇડામાં પોતાની કંપની ખોલી અને તે પછી તરત જ તે મ્યુઝિક ઉદ્યોગમાં એક મોટું નામ બની ગયું.

તેમણે પોતાના ઓડિઓ કેસેટ વ્યવસાયનું નામ ‘સુપર કેસેટ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડ’ રાખ્યું, જે આજે ટી-સિરીઝ તરીકે ઓળખાય છે. ધીરે ધીરે તે સંગીત ઉદ્યોગના સફળ ઉદ્યોગપતિ સાથે જોડાયો અને ઓડિઓ કેસેટ્સમાં સફળતા બાદ ગુલશન કુમારે જ્યાંથી તેની કારકિર્દી શરૂ થઈ ત્યાંથી ફિલ્મ ઉદ્યોગ તરફ પ્રયાણ કર્યું. તેમને ધર્મમાં પણ ખૂબ રસ હતો અને વૈષ્ણો દેવી આવતા ભક્તો માટે ભંડારાનું આયોજન કરવાનું શરૂ કર્યું, જે આજે પણ ચાલુ છે.