ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન માતાના બ્લડ પ્રેશરથી જાણી શકાય છે કે ગર્ભાશયમાં છોકરો છે કે છોકરી…

નમસ્કાર દર્શક મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે મિત્રો આજે આપણે એવા કિસ્સા વિશે જણાવવા જઇ રહ્યા છે તેના ઉપર ભાગ્યેજ વિશ્વાસ થશે તો ચાલો જાણીએ મિત્રો આપણા સમાજમા એવી ઘણી એવી માન્યાતા ઓ રહેલી છે કે જેના વિશે જો વાત કરવામા આવે તો ઘણાબધા દિવસો વિતી જાય પરંતુ મિત્રો આ જૂની માન્યતા ઓ અને સિદ્ધાંતોને નકારી કાઢતા એક નવું સંશોધન સૂચવે છે કે બાળકની જાતિ ભાવિ માતાના બ્લડ પ્રેશર દ્વારા શોધી શકાય છે.મિત્રો આ સંશોધન મુજબ ગર્ભધારણ કરતા પહેલા લોહીનું દબાણ ઓછું કરનાર સ્ત્રીઓમાં પુત્રીનો જન્મ થવાની સંભાવના વધારે હોય છે.

મિત્રો ગર્ભાવસ્થામાં સ્ત્રીઓના શરીરમાં ઘણા પ્રકારના ફેરફારો થાય છે અને આ સમયે લો બ્લડ પ્રેશર ઓછું થવું અથવા બ્લડપ્રેશર ઓછું થવું એક સામાન્ય વાત છે મિત્રો ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન સ્ત્રીઓના શરીરમાં આંતરસ્ત્રાવીય બદલાવને લીધે,મ તેમને ઘણી સમસ્યાઓ થવા લાગે છે અને તેથી જ બ્લડ પ્રેશર સ્તરમાં અસંતુલન રહે છે જેમાં મોટાભાગની સ્ત્રીઓને લૉ બીપીની તકલીફ ઉભી થતી હોય છે.

મિત્રો કેનેડાની માઉન્ટ સિનાઇ હોસ્પિટલના એક સંશોધનના અહેવાલ મુજબ બાળક અને છોકરીઓ વચ્ચે ભેદભાવ રાખનારા સંકુચિત લોકોવાળા લોકોને ખુશ કરી શકે છે મિત્રો આ હોસ્પિટલની સંશોધનકારોની એક ટીમે તેના અધ્યયનમાં શોધી કાઢ્યું છે કે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન માતાનું બ્લડ પ્રેશરથી બાળકનું લિંગ જાણી શકાય છે.મિત્રો સંશોધનકારોના જણાવ્યા મુજબ જો કોઈ સ્ત્રીને ગર્ભાવસ્થા પહેલા અથવા તે દરમિયાન હાઈ બ્લડ પ્રેશર હોય તો પછી છોકરાની સંભાવના વધારે હોય છે અને જ્યારે બ્લડ પ્રેશર ઓછું હોય તો છોકરીનો જન્મ થઈ શકે છે મિત્રો આ હોસ્પિટલ ના સંશોધનકાર એન્ડોક્રિનોલોજિસ્ટ ડૉ રવિ રત્નાકરણના નેતૃત્વમાં આ અહેવાલ તૈયાર કરવામા આવ્યો છે.

મિત્રો આ રિપોર્ટ વિશે વાત કરતા ડો રવિ કહે છે કે બ્લડ પ્રેશર પરિબળ અગાઉ જાણી શકાતુ નહોતું,મ પરંતુ સંશોધનથી સ્પષ્ટ થયું છે કે સ્ત્રીનું બ્લડ પ્રેશર બાળકના જાતિને અસર કરે છે અને આ રિપોર્ટ મુજબ.આ સંશોધન ચીનમાં વર્ષ 2009 માં શરૂ થયું હતું તેમજ આ સંશોધનમાં ચીનના લિયુઆંગ પ્રાંતની 3375 સગર્ભા સ્ત્રીઓનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો હતો જેમા 1692 મહિલાઓ ના બ્લડ પ્રેશર ઉપરાંત સંશોધનકારો એ કોલેસ્ટ્રોલ ટ્રાઇગ્લાઇસેરાઇડ્સ અને ગ્લુકોઝની પણ ચકાસણી કરી હતી.

જેમા ગર્ભાધાન ના પહેલાં માતાનું હાઈ બ્લડ પ્રેશરથી ગર્ભાશયમાં એક છોકરો હોવાનું સૂચવવામાં આવ્યું હતું તેમજ ડૉ રત્નાકરણ અનુસાર એ જાણવામાં આવ્યુ છે કે ગર્ભધાનના પહેલાં સ્ત્રીનું બ્લડ પ્રેશર એક એવી હકીકત છે કે જેને હજી સુધી ધ્યાનમાં લેવામાં આવી ન હતી અને આ તથ્ય ગર્ભના જાતિથી સંબંધિત છે.મિત્રો હજુ સુધી ચિકિત્સા વિજ્ઞાનમાં તે ચકાસી શહમણાં સુધી તબીબી વિજ્ઞાનમાં તે ચકાસી શકાય છે કે માણસનો જાતીય નિર્ધારણ પુરુષના રંગસૂત્ર પર આધારિત છે અને સ્ત્રીના જાતીય નિર્ધારણ સાથે કોઈ સંબંધ નથી.

મિત્રો એક વ્યક્તિના કોષમાં 46 ક્રોમોસોમ 23 જોડીઓના સ્વરૂપમાં હોય છે અને આ જોડીઓ માંથી 22 જોડીઓ સ્ત્રી પુરુષમા માં એકસમાન જ હોય છે જેને ઓટોસોમ્સ કહેવામાં આવે છે પરંતુ 23 મી જોડી સેક્સ ક્રોમોસોંમ કહેવાય છે અને આ જોડી 2 પ્રકારની છે અને આ સ્ત્રીઓ માં X-X અને પુરુષોમાં X-Y કહેવામાં આવે છે. મિત્રો જાતીય સંભોગ સમયે જો પુરુષોનું શુક્રાણુ X સ્ત્રીના અંડાણુ X ને મળે છે તો છોકરી જન્મે છે અને જો પુરુષનો Y ક્રોમોસોમ અને સ્ત્રીનો X ક્રોમોસોમ ભેગા થાય છે તો છોકરો જન્મે છે પરંતુ મિત્રો આ ક્રોમોસોમની મળવાની પદ્ધતી પ્રકૃતિની ઇચ્છા ઉપર આધારિત હોય છે.

શરીરના દરેક અંગોને તેમના કાર્યમાં મદદ કરવા માટે લોહી પહોંચાડવાનું હૃદયનું કાર્ય આખા શરીરમાં ફેલાએલી લોહીની નળીઓ મારફતે થાય છે. હૃદયના ધબકારાથી લોહી જ્યારે લોહીની નળીઓ આર્ટરી માં જાય ત્યારે નળીઓ ઉપર જે દબાણ થાય તેને બ્લડ પ્રેશર કહેવાય. જ્યારે હૃદય સંકોચાય કોંટ્રેક્ટ થાય ત્યારે લોહીની નળીઓ પર પણ દબાણ વધે તેને કારણે તમારું બ્લડ પ્રેશર વધે અને હૃદય રિલેક્ષ થાય ત્યારે તમારું બ્લડ પ્રેશર ઘટે.

આ રીતે હૃદયના દરેક ધબકારા વખતે તમારું બ્લડ પ્રેશર વધે ત્યારે તેને સિસ્ટોલિક બ્લડ પ્રેશર કહેવાય પછી જ્યારે તમારું બ્લડ પ્રેશર ઘટે ત્યારે ડાયાસ્ટોલીક કહેવાય.ક્વોલિફાઇડ ડોક્ટર માર્ક્યુરી વાળા બ્લડ પ્રેશર માપવાના સાધનથી તમારું લોહીનું દબાણ બ્લડ પ્રેશર માપે ત્યારે ઉપરનો આંકડો સિસ્ટોલિક અને નીચે ડાયાસ્ટોલિક કહેવાય.બ્લડ પ્રેશરનું માપ શરીરની તન્દુરસ્તી જાણવા માટે ખૂબ જરૂરી છે કારણ તેનાથી હૃદયના ધબકારા અને શ્વાસોશ્વાસનું પ્રમાણ તેમજ શરીરનું ઉષ્ણતામાનની ખબર પડે છે.

જ્યારે તમારું બ્લડ પ્રેશર માપવામાં આવે ત્યારે કોઇ વખત મશીનનું રીડિંગ ૯૦/૫૦ જેટલું આવે ત્યારે જો તમને કોઇ પણ જાતના શારીરિક લક્ષણો ના હોય (આવું ભાગ્યે જ બને) ત્યારે લો બ્લડ પ્રેશર કહેવાય નહીં. એટલે જ તમને લો બ્લડ પ્રેશર છે તે બ્લડ પ્રેશર મશીનથી માપવામાં આવતા આંકડાથી નક્કી ના થાય પણ તમને કયા લક્ષણો થાય છે તે ઉપરથી નક્કી થાય. ગર્ભવતી સ્ત્રીનું બ્લડ પ્રેશર કોઇ વાર ૯૦/૫૦ જેટલું આવી શકે.