જાણીને વિશ્વાસ નહીં થાય પણ પહેલા માત્ર 18 કલાક નો હતો દિવસ, 24 કલાક નો દિવસ થવા પાછળ આ છે દિલચસ્પ કહાની….

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે આખા દિવસમાં 24 કલાક હોય છે અને અમારો જન્મ થયો હોવાથી આપણે જોઈ રહ્યા છીએ કે દિવસમાં 24 કલાક હોય છે પરંતુ તમને એ જાણીને આશ્ચર્ય થવું જોઈએ કે એક સમય એવો હતો જ્યારે પૃથ્વીનો દિવસમાં 24 કલાકથી ઓછો સમય હતો હા આશ્ચર્ય ન કરો કારણ કે આ એકદમ સાચું છે.એક સમય એવો હતો જ્યારે દિવસનો 24 કલાક નહીં પણ ઓછો સમય હતો આજે અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે પહેલા 24 કલાકને બદલે કેટલા કલાકો વાપરવામાં આવ્યાં અને તેનું કારણ શું હતું.

Advertisement

આટલા કલાકો સુધી નો દિવસ હતો.તાજેતરના સંશોધનમા વૈજ્ઞાનિકો એ શોધ્યું છે કે હવે પૃથ્વી પર દરરોજ લાંબો સમય આવે છે અને તે સતત થઈ રહ્યો છે અગાઉની વાત કરીએ તો પછી એક દિવસ 24 નહીં પણ 18 કલાકનો હતો હા તે ઘણા વર્ષો પહેલાનો હતો જ્યારે દિવસ 18 કલાકમાં સમાપ્ત થતો હતો ચાલો આના કારણ વિશે જાણીએ.

પૃથ્વીથી વધતા ચંદ્રનું અંતર.વૈજ્ઞાનિકોના જણાવ્યા મુજબ પૃથ્વી પરનો અમારો દિવસ સતત લાંબો સમય લેતો જાય છે અને જો આપણે તેના કારણો વિશે વાત કરીએ તો આનું કારણ પૃથ્વી અને ચંદ્ર વચ્ચેનું વધતું અંતર છે સંશોધનથી જાણવા મળ્યું છે કે દર વર્ષે ચંદ્ર પૃથ્વીથી 3.82 સેન્ટિમીટર દૂર જઈ રહ્યો છે જે રીતે ચંદ્ર પૃથ્વીથી દૂર જઈ રહ્યો છે તેના કારણે તેનું પૃથ્વી તરફનું ગુરુત્વાકર્ષણ પુલ પણ ઓછું થઈ રહ્યું છે.આનો અર્થ એ કે તેની ધરી પર પૃથ્વીના પરિભ્રમણની ગતિ પણ ઓછી થઈ રહી છે આથી દિવસો પહેલાં કરતા વધારે લાંબી થઈ રહ્યા છે.

અભ્યાસ શું કહે છે.આ વિષય પર એક અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો હતો, જેમાં વૈજ્ઞાનિકોએ જણાવ્યું હતું કે આજથી ૧.4 અબજ વર્ષ પહેલાં પૃથ્વી પર એક દિવસ એટલે કે રાત અને રાતનો સમય 18 કલાકનો હવે આ સમય 24 કલાકથી વધુનો છે.

ચંદ્ર પહેલા પૃથ્વીની નજીક હતો.વૈજ્ઞાનિકોએ તેમના સંશોધનમાં ખુલાસો કર્યો છે કે અબજો વર્ષો પહેલા પૃથ્વીનો ચંદ્ર ખૂબ નજીક હોત. આને કારણે પૃથ્વીનો એક દિવસ તેના કરતા ઘણા ટૂંકા સમયનો હતો જો કે ચંદ્રથી પૃથ્વીનું અંતર વર્ષ-વર્ષ વધતું જાય છે અને તેના કારણે આપણો દિવસ પણ લાંબી થઈ રહ્યો છે.

આ સંશોધન સાથે સંકળાયેલા સંશોધનકારો કહે છે કે તેઓએ તેમના અધ્યયનમાં ચંદ્ર અને પૃથ્વી વચ્ચેના આ સંબંધની તપાસ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો છે અને ઘણા જટિલ આંકડાકીય માહિતીનું વિશ્લેષણ કર્યું છે આ અધ્યયન દ્વારા તેને પોતાની સોલર સિસ્ટમનો ઇતિહાસ અને પૃથ્વીના પ્રાચીન ઇતિહાસ વિશે શીખવાની તક મળી સંશોધનકારોના કહેવા મુજબ સૌરમંડળના દરેક ગ્રહને અન્ય બધા ગ્રહો અને અન્ય વસ્તુઓથી અસર થાય છે.

આ સંશોધનમાં સ્પષ્ટપણે કહેવામાં આવ્યું છે કે અગાઉ ચંદ્ર અને પૃથ્વી બંને નજીક હતા અને આને કારણે દિવસ ટૂંકો થતો હતો પરંતુ હવે તેમની વચ્ચેનું અંતર વધ્યું છે અને સતત વધી રહ્યું છે જેના કારણે દિવસ લાંબી થઈ રહ્યો છે પહેલાં એક દિવસમાં 18 કલાક રહેતો હતો પરંતુ હવે તે 24 કલાક થઈ ગયો છે અને આ સમયગાળો હજી વધુ વધી શકે છે.

આ સમાચાર તેમના માટે ખૂબ ઉપયોગી છે જેમને રોજ 24 કલાક ઓછો મળતો હતો તમારા જીવનમાં એક સમય એવો આવ્યો હશે જ્યારે તમારી પાસે દિવસનો 24 કલાક ઓછો હોય જો તમને એમ લાગે છ તો પછી આ સમાચાર તમારા માટે ખૂબ ઉપયોગી છે કારણ કે પૃથ્વી અને ચંદ્રના વધતા જતા અંતરને કારણે દિવસો લાંબી થઈ રહ્યા છે.

Advertisement