જાણો કેટલી વાર કરવી જોઇએ મંદિર ની પ્રદક્ષિણા, અને શું છે એનું મહત્વ,વાંચવા જેવો લેખ….

જ્યારે પણ જીવનમાં દુઃખ અને પરેશાનીઓ વધી જાય છે તો આપણે ભગવાનની શરણમાં ચાલ્યા જઈએ છીએ. કહેવામાં આવે છે કે ભગવાનની પાઠ પૂજા કરવાથી બધા જ દુઃખ દર્દો ખતમ થઇ જાય છે. ભગવાન જો ભક્તો પર પ્રસન્ન થઈ જાય છે તો તેમની ઉપર દયા દ્રષ્ટિ જરૂર બતાવે છે.

Advertisement

એ જ કારણ છે કે લોકો મંદિરમાં જાય છે. જ્યારે પણ આપણે કોઈ મંદિરમાં જઈએ છીએ, તો ત્યાં આપણે ઘણા લોકોને મંદિરની પરિક્રમા કરતાં જોઈએ છીએ.

પૂજા કરતી વખતે ભગવાનનું પ્રદક્ષિણા કરવાનો નિયમ છે. આ એક આવશ્યક પરંપરા છે, આજે પણ પૂજામાં તેનું પાલન કરવામાં આવે છે. ઉજ્જૈનના જ્યોતિષાચાર્ય પ.પૂ. મનીષ શર્મા અનુસાર, શાસ્ત્રોમાં માનવામાં આવ્યું છે કે પ્રદક્ષિણા પાપોના વિનાશનું કારણ બને છે. વિજ્ઞાનના દૃષ્ટિકોણથી, શારીરિક ઉર્જાના વિકાસમાં મંદિરના પ્રદક્ષિણાનું વિશેષ મહત્વ છે.

પરિક્રમા કરવાના લાભ.પરિક્રમાને ભગવાનની પ્રદક્ષિણા પણ કહેવામાં આવે છે. પૂજાપાઠ પછી તેને અનિવાર્ય માનવામાં આવે છે. શાસ્ત્રોનું માનવામાં આવે તો ભગવાનની પરિક્રમા કરવાથી બધા જ પાપનો નાશ થઈ જાય છે. વળી, વિજ્ઞાન કહે છે કે મંદિરમાં પરિક્રમા કરવાથી શારીરિક ઊર્જાનો વિકાસ થાય છે. આ પરિક્રમા તમારી અંદર એક પોઝિટિવ ઉર્જાનો સંચાર કરે છે. તેનાથી તમે ઊર્જાવાન અને સકારાત્મક મહેસુસ કરો છો.

પરિક્રમા કરવાની પદ્ધતિ.જ્યારે પણ તમે ભગવાનની મૂર્તિ અથવા મંદિરની પરિક્રમા કરો છો તો તેની શરૂઆત ડાબી બાજુથી જ કરવી. તેનું કારણ છે કે આ મૂર્તિઓમાં ઉપસ્થિત પોઝિટિવ એનર્જી ઉત્તરથી દક્ષિણ તરફ પ્રવાહિત થતી હોય છે. એટલા માટે જો તમે ડાબી બાજુથી પરિક્રમા કરો છો

તો આ પોઝિટિવ એનર્જીનો તમારી બોડી સાથે ટકરાવ થાય છે. જેના લીધે આપણે પરિક્રમાના લાભથી વંચિત રહી જઈએ છીએ. તમને જણાવી દઈએ કે જમણી બાજુનો એક મતલબ દક્ષિણ પણ હોય છે. એ જ કારણ છે કે પરિક્રમાને પ્રદક્ષિણા પણ કહેવામાં આવે છે.

ભગવાનની પ્રતિમા અને મંદિરની પરિક્રમા હંમેશાં જમણી બાજુથી થવી જોઈએ, કારણ કે પ્રતિમાઓમાં હાજર હકારાત્મક ઉર્જા ઉત્તરથી દક્ષિણ તરફ વહે છે. ડાબી બાજુથી ફરતી વખતે આ શરીર આ સકારાત્મક ઉર્જા સામે અથડાય છે, આને કારણે, ઉર્જાનો લાભ મળતો નથી.

ખરેખર કેટલી પ્રદક્ષિણા કરવી જોઈએ.મોટેભાગે દરેક વ્યક્તિને પૂજા ના થાળ સાથે અગરબતી લઈને મંદિર અથવા તો વૃક્ષ ની આજુ-બાજુ પ્રદક્ષિણા કરતા જોયા જ હશે. પોતાના નિયમોનુસાર કોઈ એક વાર ચક્કર મારે છે તો કોઈ સાત વાર.

આ પરિક્રમા માત્ર હિંદુ ધર્મ મા જ નહિ પરંતુ મુસ્લિમ, સીખ તેમજ ખ્રિસ્તી લોકો પણ પોત પોતાના દેવાલય મા પૂજન કર્યા બાદ પરિક્રમા કરતા હોય છે. આ સિવાય સવારે સૂર્યપૂજા સમયે ભગવાન સુરજ દાદા ને નમન કરી વ્યક્તિઓ ગોળ-ગોળ ફરતા હોય છે. શું છે આ પરિક્રમા કરવા પાછળ નું કારણ.

સકારાત્મક ઉર્જા નો સંચાર.એવું માનવામાં આવે છે કે મંદિર મા દર્શન તેમજ પૂજન કર્યા બાદ પ્રદક્ષિણા કરવાથી શરીર મા સકારાત્મક ઉર્જા પ્રવેશે છે. જેથી મન ને શાંતિ ની અનુભૂતિ થાય છે. આ સાથે એવું પણ માનવામાં આવે છે કે ઉઘાડા પગે કરેલ પરિક્રમા થી વધુ સકારાત્મક ઉર્જા નો સંચાર થાય છે.

ધન-સમૃદ્ધિ મા થાય છે વધારો.આપળી ધાર્મિક માન્યતાઓ મુજબ જ્યારે ભગવાન ગણેશ તેમજ કાર્તિકેય વચ્ચે સમગ્ર પૃથ્વી ની પ્રદક્ષિણા લગાવાની સ્પર્ધા યોજવામાં આવી હતી ત્યારે ભગવાન ગણેશે પોતાની બુદ્ધિમતા થી પિતા શિવ ને આકાશ તેમજ માતા પાર્વતી ને ધરા માની તેમને બેસાડી ને તેમની ત્રણ પ્રદક્ષિણા કરી હતી.

આ સ્પર્ધા બાદ જ તેમને દેવો મા પ્રથમ પૂજા નું સ્થાન મળ્યું તેથી એવું મનાય છે કે આપળે પણ આ સમસ્ત સંસાર ના રચિયતા ની પ્રદક્ષિણા કરીએ છીએ. આ પરિક્રમા કરવાથી ધન તેમજ સમૃદ્ધિ મા વધારો થાય છે.

હમેશા પ્રદક્ષિણા ની શરુવાત જમણી બાજુ થી કરવી જોઈએ.એવું માનવામાં આવે છે કે પરિક્રમા કરવાની સાચી દિશા ની જાણ હોવી જરૂરી છે. તેથી એવું મનાય છે કે હંમેશા પરિક્રમા કરતા સમયે ભગવાન ની મૂર્તિ ની જમણી તરફ થી શરૂઆત કરવી જોઈએ. એટલે કે ઘડીયાળ ના કાંટા માફક,પ્રદક્ષિણા આઠ થી નવ વાર કરવી જોઈએ.

પરિક્રમા સંબંધિત ખાસ વાતો.પરિક્રમાની સંખ્યા.સૂર્યદેવની સાત, શ્રીગણેશની ચાર, ભગવાન વિષ્ણુની ચાર અને તેમના બધા અવતારોની ચાર, દેવી દુર્ગામાતાની એક, હનુમાનજીની ત્રણ, શિવજીની અડધી પરિક્રમા કરવાનો નિયમ છે. શિવજીની અડધી પરિક્રમા કરવામાં આવે છે, આ સંદર્ભમાં, એવું માનવામાં આવે છે કે જલધારાને પાર ન કરવી જોઇએ. પરિક્રમાને જલધારા સુધી પહોંચીને સંપૂર્ણ માનવામાં આવે છે.

પ્રદક્ષિણા કરતી વખતે આ મંત્રનો જાપ કરવો

यानि कानि च पापानि जन्मांतर कृतानि च।
तानि सवार्णि नश्यन्तु प्रदक्षिणे पदे-पदे।।

આ મંત્રનો અર્થ એ છે કે પ્રદક્ષિણાની સાથે અજાણતાં અને ભૂતકાળનાં જીવનનાં બધાં પાપનો નાશ થાય છે. ભગવાન મને સદ્ભાવના આપે.

Advertisement