જાણો વિધવા સ્ત્રીઓ કેમ પહેરે છે માત્ર સફેદ સાળી,જાણો એના પાછળનું સૌથી મોટું કારણ…..

નમસ્કાર મિત્રો અમારા આ આર્ટિકલમાં આપ સર્વે નું હાર્દિક સ્વાગત છે આપણે બધા જાણીએ છે કે આપણા સમાજની બધી વિધવા મહિલાઓ માત્ર સફેદ કપડાં પહેરે છે જો કે વિધવા મહિલાઓ માત્ર સફેદ કપડા પહેરતી હોવાના નક્કર કારણો કોઈને ખબર નથી પરંતુ આપણા શાસ્ત્રોમાં કેટલાક કારણોનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે તે જાણ્યા પછી તમે સમજી શકશો કે વિધવા મહિલાઓએ સફેદ કપડા પહેરવાનો રિવાજ કેમ છે.

વિધવા મહિલાઓને બીજી બાજુ ધ્યાન ભંગ ન કરવું જોઈએ તેથી તેમને સફેદ કપડાં પહેરવાનું કહેવામાં આવે છે આ કારણ છે કે રંગીન કપડાં અમને શારીરિક સુવિધાઓની યાદ અપાવે છે આ જ કારણ છે કે તેમને ફક્ત સફેદ કપડા પહેરવા પડે છે જો આપણે ભોજનની વાત કરીએ તો આજે પણ આપણા સમાજમાં વિધવા મહિલાઓએ ફક્ત સાત્વિક ખોરાક જ ખાવું છે હા તે ઈચ્છે તે પહેરી અને ખાઈ શકતી નથી હકીકતમાં વિધવા સ્ત્રીઓને તળેલા અને શેકેલા માંસ અને માછલી વગેરે બધું ખાવાની મનાઈ છે કારણ કે આવા ખોરાક કાર્યકારી ભાવનામાં વધારો કરે છે.

જેનો પતિ અવસાન પામ્યો હોય એ સ્ત્રીથી ઘરની બહાર ન નીકળાય એનાથી સારા ઉઘડતા રંગના કપડા ન પહેરાય એનાથી હસીને ન બોલાય એ જાહેરમાં વાત ન કરી શકે એનાથી સ્વાદિષ્ટ ભોજન ન જમાય એમાં ગળ્યું તો ખાસ નહીં એને બધાથી પહેલા ઉઠીને ઠંડા પાણીથી જ નહાઈ લેવાનું અને ક્યાંક તો એવું પણ હોય છે કે વિધવા સ્ત્રી ચપ્પલ પણ ન પહેરી શકે કેમ તો કારણ માત્ર એટલું જ કે વર્ષોથી સમાજે વિધવા સ્ત્રીઓ માટે આવા નિયમો બનાવેલા છે અને જો આ નિયમો પાળવામાં સ્ત્રીથી ચૂક થાય તો એને બેશરમ બિન્દાસ્ત નફ્ફ્ટ લાગણીહીન વગેરે જેવા શબ્દોથી સંબોધવામાં આવે છે આવા વિશેષણોથી બિરદાવતા પહેલા કોઈ એ નથી કહેતું કે એ સ્ત્રી પણ પ્રથમતો એક માણસ જ છે.

આજે પણ દેશમાં એવી ઘણી જગ્યાઓ છે જ્યાં વિધવા મહિલાઓના વાળ કાપવામાં આવે છે કારણ કે એવું કહેવામાં આવે છે કે વાળ સ્ત્રીનો અસલ મેકઅપ છે અને આ તેની સુંદરતાને વધારે છે આવી સ્થિતિમાં બીજા કોઈ માણસે તેની સુંદરતા તરફ ધ્યાન આપવું જોઈએ નહીં તેથી ગરીબ વ્યક્તિના વાળ કાપવામાં આવે છે અને આ રીતે તેનું આખું જીવન કોઈ રંગ વિના બહાર જાય છે આવી સ્થિતિમાં આ મહિલાઓના જીવનમાં ઉદાસી સિવાય કંઈ જ બચ્યું નથી પરંતુ તે આપણા સમાજને વાંધો નથી.

આપણા શાસ્ત્રોમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જો સ્ત્રી વિધવા બની જાય છ તો પછી તેણીએ તેનું જીવન કેવી રીતે જીવવું જોઈએ પરંતુ કદાચ આપણા શાસ્ત્રોમાં એ કહેવું ભૂલી ગયું કે જો તેની પત્ની મરી જાય તો પુરુષનું જીવન શું હોવું જોઈએ હા જ્યાં આપણા સમાજમાં વિધવાઓને તેમના શ્વાસ પૂછવા પડે છે તે જ બીજા લગ્ન માટે ખુલ્લેઆમ કરવામાં આવે છ શું આપણા શાસ્ત્રો તેને મંજૂરી આપે છે શું તમને લાગે છે કે આ ડબલ નિયમ સાચો છે.શાસ્ત્રોમાં કહ્યું છે કે જે સ્ત્રીના પતિ મૃત્યુ પામે છે તેને તેના આહાર અને ડ્રેસિંગ બદલવા જ પડશે શાસ્ત્ર કહે છે કે તે સ્ત્રીઓએ માંસ-માછલી ડુંગળી અને લસણ મૂકી દેવા જોઈએ શાસ્ત્રોમાં વિધવા માટે મસૂર સલજમ મૂળો અને ગાજરનો સેવન પણ પ્રતિબંધિત કરવામાં આવે છે.

તેઓ માટે રંગબેરંગી વસ્ત્રો પહેરવા પર પ્રતિબંધ હોય છે આ કારણોસર થોડા વર્ષો પહેલા વિધવા થયાં પછી મહિલા માત્ર સફેદ કપડા પહેરતી હતી. જો કે સામાજિક ધોરણોમાં થોડો ઘણો ફેરફારો આવ્યા છે અને વિધવા સ્ત્રીઓ હવે રંગબેરંગી વસ્ત્રો પહેરવા શરૂઆત કરી છે પરંતુ શાસ્ત્રોમાં જે નિયમો વિધવા માટે બનાવ્યા છે તે આમ જ નથી બનાવાયા તેની પાછળ તેના વૈજ્ઞાનિક અને આધ્યાત્મિક આધાર આપવામાં આવ્યા છે.

ધાર્મિક અભ્યાસ શાસ્ત્રી જાણકાર કહે છે કે શાસ્ત્રોમાં મહિલાઓ માટે પતિના મૃત્યુના નવમા દિવસે સફેદ કપડા પહેરવાનો નિયમ હોય છે આધ્યાત્મિક કારણ છે કે આ સફેદ વસ્ત્રો સાત્વિકતાનું પ્રતીક છે. સફેદ વસ્ત્રોથી વિધવા સ્ત્રીને આ બોધ અપાય છે કે કુદરતે તમારા જીવનના તમામ રંગો લઈ લીધા છે જેમ સફેદ વસ્ત્રોમાં કોઈ રાગ ના હોય તેમજ તમે પણ રાગ દ્વેષથી મુક્ત થઈ ઈશ્વરનો ધ્યાન કરી તમારો જીવન પસાર કરો.

સફેદ વસ્ત્ર આધ્યાત્મિક બળ પણ આપે છે જે વિધવા સ્ત્રીના જીવનમાં આવતી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવાની તાકાત આપે છે પણ હવે સામાજિક ધોરણો બદલાઈ ગયા છે શાસ્ત્રના આ નિયમનું પાલન હવે ઓછું થઈ ગયું છે આનું કારણ છે કે તે સમયે બીજા લગ્નની માન્યતા ન હતી હવે મહિલા ફરીથી લગ્ન કરી પોતાનું જીવન સુહાગનની જેમ વિતાવી શકે છે. જ્યાં સુધી વિધવાને માંસ માછલી અને લસણની પ્રતિબંધ છે તો આનું વૈજ્ઞાનિક કારણ એ છે કે તેના ઉપયોગથી શારીરિક ગરમી અને કામેચ્છા વધે છે પતિના મૃત્યુ પછી કામ-વાસના પર નિયંત્રિત કરવા માટે વિધવાને લસણ ડુંગળી જેવી ઉષ્મતાવાળી વસ્તુઓ પર પ્રતિબંધ મુકવામાં આવે છે.