જો કોઈ પોલીસ અધિકારી તમારી સાથે મનમાની કરે તો ? જાણો તે પોલીસ કર્મી સાથે સુ કાર્યવાહી થઈ શકે

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે અચાનક એક કોલ આવે છે અને ત્યાં અવાજ આવે છે, એક પોલીસ કર્મચારી બોલી રહ્યો છે અને તે કહે છે કે તમારી વિરુદ્ધ ફરિયાદ નોંધાઈ છે અથવા કેસ દાખલ કરવામાં આવ્યો છે અને આવીને પોલીસ સ્ટેશનમાં મળવા આવશે તે વ્યક્તિ અસ્વસ્થ છે અને તે તેના લોકોને જાણે છે અને વકીલનો સંપર્ક કર્યા પછી પ્રક્રિયા શરૂ થાય છે અને ઘણી વખત જો યોગ્ય વ્યક્તિની તપાસ કરવામાં આવે છે તો પીડિતાને ઘણી રાહત મળે છે.

અને તે જ સ્થળે ઘણા પોલીસકર્મીઓ છે જે ફરિયાદ અથવા મુકદ્દમાને હથિયાર તરીકે ઉપયોગ કરે છે અને સંબંધિત વ્યક્તિ ઉપર દબાણ લાવવાનું શરૂ કરે છે હવે સવાલ ઉભો થાય છે કે આવી સ્થિતિમાં ફરિયાદ કરનાર તે વ્યક્તિ કઇ છ પ્રથમ તેણે જે કરવું જોઈએ તે તે છે કે તેણે સૌ પ્રથમ તે તેના સંપર્કમાં રહેલા કોઈના દ્વારા અથવા તેના વકીલ દ્વારા શોધી કાઢવું જોઈએ જે પણ ફરિયાદ કરવામાં આવી છે તે તમારી સામે તમારી નૈતિક જવાબદારી અને કાનૂની આરોપ છે તે જવાબદારી છે કે તમારે જે પણ આક્ષેપો કરવામાં આવ્યા છે તેનો જવાબ આપવો પડશે કારણ કે તમારી સામે ફરિયાદ છે અથવા કેસ દાખલ કરવામાં આવે છે તો કાયદો કહે છે કે તમે તમારા જવાબો આપો અને તમારો ખુલાસો રજૂ કરો.

જો તમે નિર્દોષ છો તો તે તેના નિર્દોષતાને તેના જવાબમાં રજૂ કરી શકે છે હવે સવાલ ઉભો થાય છે કે પોલીસકર્મી તમને ધમકી આપે છે અથવા તેની કેટલીક ગેરવાજબી માંગ છે જે જો તમને ત્રાસ આપે છે અને જો તે તમને કહેતી નથી તો તે પૂરી કરવામાં આવશે નહીં જો તમે તમારી વિરુદ્ધ ચાર્જશીટ ફાઇલ કરો છો અથવા તમારી ફરિયાદ છે તો પછી તમે કેસ દાખલ કરી શકો છો તમે પોલીસ સ્ટેશનને લેખિતમાં તમારો જવાબ આપી શકો છો અને તે નોંધણી પત્ર દ્વારા પોલીસ સ્ટેશન સહિત ઉચ્ચ અધિકારીઓને મોકલી શકો છો જેની એક નકલ તમારી પાસે રહેશે જે પોલીસ દ્વારા પજવણી કરવામાં આવે તેવા કિસ્સામાં તમારી બચતનું કામ કરશે.

હવે અહીં સવાલ એ પણ ઉભો થાય છે કે જો તમારી પોલીસ સાંભળતી નથી તો પછી તમે સંબંધિત કોર્ટમાં તે જ વિનંતી કરી શકો છો જે તમે રજુ કરી છે જે તમે તમારું લેખિત નિવેદન રજૂ કર્યું છે તમે તે જ લેખિત નિવેદન સંબંધિત કોર્ટમાં રજૂ કર્યું છે મેજિસ્ટ્રેટને જાણ કરીને અને તેમને તમામ તથ્યોથી માહિતગાર કરીને તેમને તેમના જ્ઞાનમાં રાખો અને જો તમને પોલીસકર્મી દ્વારા ત્રાસ આપવામાં આવી રહ્યો હોય તો તેને નોમિનેટ કરો તેની સાથે તેણે તમારી વિરુદ્ધ ખોટી ફરિયાદ કરી છે જ્યારે તેને નોમિનેટ કરતી વખતે તમને અદાલતમાં સમાન મળશે 156 હેઠળ અરજી આપી શકે છે જે હું મેજિસ્ટ્રેટ કસોટી કર્યા પછી પોલીસને મોકલી શકું છું તપાસ અધિકારી જે પણ છે તે હકીકત સુધી પહોંચશે કે તમને આ ભય હતો કે પોલીસ જો તમારી સાથે ન્યાય કરવામાં આવશે નહીં તો પછી તમે આ તમામ તથ્યો કોર્ટ સમક્ષ પહોંચાડી શકો છો.

અને કોર્ટને જણાવી શકે છે કે સંબંધિત પોલીસ અધિકારી તપાસ અધિકારી છે તે વાદી સાથે ખોટી રીતે સંડોવણી કરીને તમને કોઈક રીતે ફસાવી દેવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યો છે અને મેજિસ્ટ્રેટ પત્રની નોંધ લઈને તેને તેમાં સંપૂર્ણ રીતે સામેલ કરી લે છે સંબંધિત શેરી કોઈ નોટિસ જારી કરી શકે છે અથવા તેને કોર્ટમાં હાજર રહેવા માટે કહી શકે છે અને આગળની તપાસ હેઠળ તપાસમાં તે તમામ તથ્યોને સમાવિષ્ટ કરવા દિશા નિર્દેશો પણ આપી શકે છે.

આ રીતે તમે સંબંધિત કોર્ટમાંથી જ તમારી બચત બચાવી શકો છો નીચેની વિડિઓમાં તમને ફરીથી કહેવામાં આવશે કે ત્યાં કઈ અન્ય જોગવાઈઓ છે જે તમને બચાવી શકે છે જો કે તમારી સામે જે પણ ચાર્જ વસૂલવામાં આવ્યો છે તે ખોટું છે અને તમારે કોર્ટને સાબિતી આપવી પડશે કે તમે સંપૂર્ણ રીતે સાચા છો.