જો કૂતરું કરડી જાય તો ગભરાશો નહીં, સૌથી પહેલા કરી લો આ ઘરેલું ઉપચાર…

નમસ્કાર મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે કૂતરા કરડવાથી ચેપ ફેલાવાનું જોખમ રહેલું છે પરંતુ જો વ્યક્તિને સમયસર પ્રાથમિક સારવાર મળે તો આ સ્થિતિને મોટા પ્રમાણમાં રોકી શકાય છે મોટે ભાગે, રસ્તા પર ચાલતી વખતે કૂતરાઓ આપણા પર હુમલો કરે છે કૂતરા કરડવાથી તાત્કાલિક પ્રાથમિક સારવારની જરૂર હોય છે અથવા ચેપનું જોખમ છે કૂતરાના કરડવા પર પ્રાથમિક સારવાર લેવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કારણ કે તે ઘણી સમસ્યાઓથી બચી શકે છે અને દર્દીને ઘણી મદદ કરી શકે છે હું તમને ખાતરી આપું છું કે પાળતુ પ્રાણીના કૂતરા ઝેરી નથી તેથી તે કૂતરાઓના કરડવાથી માનવ શરીરને કોઈ નુકસાન થતું નથી.

જો કે, શેરી વિસ્તારના કૂતરાઓને કોઈપણ પ્રકારનું ઇન્જેક્શન આપવામાં આવતું નથ તેથી તેમનું કાપવું મનુષ્ય માટે જોખમી હોઈ શકે છ રખડતા કૂતરામાં ઘણીવાર હડકવા નામનો રોગ હોય છે જો તે કૂતરો આપણા બાળકોને કરડે છે તો પછી તેનું ઝેર ઝડપથી આખા શરીરમાં ફેલાય છે જેના કારણે બાળકોના જીવ જોખમમાં મુકાયા છે તમને એ જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે કુતરાઓ ઘણીવાર 5 થી 9 વર્ષની વયના બાળકોને કરડે છે મોટે ભાગે કુતરાઓને તોફાનમાં ડંખ મારતા ઘરમાં પણ લાવવામાં આવે છે પાળતુ પ્રાણી બાળકોને વધુ કરડે છે કારણ કે બાળકો રમતગમતમાં તેમને ખૂબ જ ચીડવે છે ઘણા બાળકો રમત દરમિયાન કૂતરાઓની પૂંછડીઓ કાન વગેરે ખેંચે છે જે કૂતરાઓને ગુસ્સે કરે છે અને તેમને કરડે છે.

મોટે ભાગે કુતરાઓ ઘરમાં કોઈ અજાણી વ્યક્તિને જુએ છે અને તેને ડંખ આપે છે આ બધા સિવાય જો આપણે રખડતાં કુતરાઓની વાત કરીએ તો તેઓ પાળેલા કૂતરા કરતાં વધુ ઝડપથી ડંખ લગાવે છે તેમાં કોઈ શંકા નથી કે કૂતરાના બે દાંત ઘણા મોટા છ તેથી જ્યારે પણ કોઈ કૂતરો વ્યક્તિને કરડે છે ત્યારે તેના શરીરમાંથી લોહી નીકળવાનું શરૂ થાય છે અને ભારે પીડા થાય છે.

ઉપરાંત કૂતરાએ કરડેલો ભાગ સંપૂર્ણ લાલ થઈ ગયો છે જો કોઈ કૂતરો તમને કરડે છે તો શરીરના તે ભાગને સાફ કરો કે જેના પર તે કરડ્યો છે જો કૂતરાના કરડવા પછી તમારા શરીરના તે ભાગમાંથી લોહી નીકળ્યું હોય, તો તેને રોકવા માટે તે ભાગને કાપડ બાંધી દો કૂતરા કરડવાથી સૌથી મોટો ભય ચેપ છે તેથી તાત્કાલિક ર્ડાક્ટર પાસે જાઓ અને ઇન્જેક્શન લો જો તમે તે સમયે તરત જ ડૉક્ટર પાસે ન જઇ શકો તો ગભરાવાની જરૂર નથી આજે આ લેખમાં અમે તમન કેટલાક ઘરેલું ઉપાયો જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેના ઉપયોગથી તમે ઘરે કૂતરા કરડવાથી સારવાર કરી શકો છો.

તમે જંગલી રાજવી વિશે સાંભળ્યું જ હશે જ્યારે કોઈ કૂતરો તમને કરડે છે ત્યારે તે વસ્તુ તમારા માટે ઉપયોગી થઈ શકે છે તેથી પહેલા 150 ગ્રામ જંગલી રાજવી લો અને તેને પીસ્યા બાદ તેને એક ગ્લાસ પાણીમાં ભળી લો અને પીડિત વ્યક્તિને પીવા માટે આપ આ પેસ્ટ લેવાથી પીડિતના ઘા દૂર થાય છે અને ચેપ લાગવાનું જોખમ નથી જ્યારે તમારા ઘરના કોઈ સભ્યને કૂતરો કરડે છે ત્યારે ઘરે બનાવેલા મધનો રસ અને ડુંગળીનો રસ તમારા માટે ઉપયોગી થઈ શકે છે આ કરવા માટે પહેલા ડુંગળીનો રસ લો અને તેમાં મધ ઉમેરો હવે આ પેસ્ટને ઘા પર લગાવો.

આ ફક્ત તમારા ઘાને મટાડશે નહીં પરંતુ કોઈ પણ ભાગમાં ચેપ લગાડશે નહીં તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે લાલ મરચાનો ઉપયોગ જ્યારે કૂતરો કરડે છે ત્યારે પણ ફાયદાકારક થઈ શકે છે જ્યારે કોઈ કૂતરાને કરડે છે, ત્યારે તરત જ તેના પર લાલ મરચું મૂકે છે તે શરીરમાં ઝેર ફેલાતો નથી અલબત્ત આમ કરવાથી તમને નુકસાન થશે, પરંતુ તે સૌથી ઉપયોગી અને સરળ ઉપાય છે આ બધા સિવાય કૂતરાના કરડવાથી હીંગ ઉપયોગી થઈ શકે છે જો તમને કોઈ કૂતરાએ કરડ્યો હોય તો તેને તેની ઝેરી અસરથી બચાવવા માટે હીંગ ઉત્તમ ઉપાય હોઈ શકે છે.

પહેલા હીંગ લો અને તેને પથ્થરની મદદથી બારીક પીસી લો અને હવે તેને પાણીમાં ઓગાળી લો અને ઘા પર લગાવો આ કરવાથી તમારા ઘાના બધા ઝેર દૂર થઈ જશે જો કૂતરો કરડે છે અને ઘા ખૂબ જ દૂર હોય તો ચેતા સ્નાયુઓ અને રુધિરવાહિનીઓને નુકસાન થઈ શકે છે જો ઘા નાનો હોય તો પણ આ થઈ શકે છે મોટા કૂતરાના કરડવાથી હાડકામાં અસ્થિભંગ થઈ શકે છે ખાસ કરીને પગ અથવા હાથના હાડકાંમાં.