ખૂબ જ રહસ્યમય છે આ મંદિર નો ઇતિહાસ,આ મંદિર માં જો મૂર્તિ નો રંગ બદલાય તો સમજો ચમકી ગઈ તમારી કિસ્મત…

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે તમે આકાશને રંગો બદલતા જોયા જ હશે નદીઓના રંગો બદલવાની વાર્તા સાંભળી હશ તમારી આસપાસના લોકોએ પણ રંગ બદલાતા જોયો હશે જે કેટલીકવાર તમારા ઉપર ભારે પડે છે પરંતુ આજે અમે તમને આવી પ્રતિમા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેનો રંગ બદલાવ તમારું નસીબ બદલી શકે છે.

કીદવાઈ નગરમાં જંગલી દેવીનું ભવ્ય મંદિર છે આ મંદિરનો ઇતિહાસ 11 હજાર વર્ષથી વધુ જૂનો અને તદ્દન રસપ્રદ છે અહીં આવ્યા પછી ભક્ત તેની ઇચ્છાથી દેવી તરફ જુએ છે આ સમય દરમિયાન જો દેવીની મૂર્તિનો રંગ સફેદથી ગુલાબી હોય તો ભક્તની મનોકામના પૂર્ણ થાય છે અહીં દરરોજ હજારો ભક્તો દર્શન કરવા આવે છે આ મંદિર રાજા ભોજે બનાવ્યું હતું.

આ ચમત્કારિક મંદિર કાનપુરના કીદવાઈ નગરમાં સ્થિત છે અહીં જંગલી દેવીનું ભવ્ય મંદિર છે આ મંદિરનો ઇતિહાસ ખૂબ રસપ્રદ છે હવે તમે વિચારશો જ કે અહીંની મૂર્તિના રંગની વાત શું છે એવું માનવામાં આવે છે કે અહીં આવ્યા પછી ભક્ત દેવીની ઇચ્છા સાથે જુએ છે આ સમય દરમિયાન જો દેવીની મૂર્તિનો રંગ સફેદથી ગુલાબી હોય તો ભક્તની ઇચ્છા પૂર્ણ થાય છે અહીં દરરોજ હજારો ભક્તો દર્શન માટે આવે છે આ મંદિર રાજા ભોજે બનાવ્યું હતું.

નવરાત્રીમાં શ્રદ્ધાળુઓ અહીં એકાધિકારનો દહન કરે છે અને વ્રત માંગે છે એવું માનવામાં આવે છે કે આ કરવાથી ભક્તોની ઇચ્છા પૂર્ણ થાય છે માતાના દર્શન માટે આસપાસના જિલ્લાના લોકો પણ દૂર-દૂરથી આવે છે મંદિર સમિતિના પ્રમુખ બુધલાલ ગુપ્તાના જણાવ્યા અનુસાર માતાની માતાની મૂર્તિની સામે અહીં ભક્ત માતાના ચહેરાને સંપૂર્ણ વિશ્વાસ સાથે જોવાની ઇચ્છા રાખે છે ત્યારબાદ ધીરે ધીરે માતાની મૂર્તિનો રંગ સફેદથી ગુલાબી થઈ જાય છે માન્યતાઓ અનુસાર આ સૂચવે છે કે ભક્તની ઇચ્છા પૂર્ણ થશે.

આ જ કારણ છે કે ભક્તોની આ મંદિરમાં ઉંડી આસ્થા છે 1980 થી જંગલ દેવી મંદિરમાં આ મંદિરમાં અખંડ જ્યોત સળગી રહી છે એવું માનવામાં આવે છે કે જે પણ મંદિરની અખંડ જ્યોત સળગાવવામાં ફાળો આપે છે તેની ઇચ્છા પૂર્ણ થાય છે.

મળતી માહિતી મુજબ વર્ષ 1925 માં મો બકરી પોતાનું ઘર ખોદી રહી હતી આ સમય દરમિયાન તેમને એક તાંબુનો પથ્થર મળ્ય તેમણે આ તાંબાનો પથ્થર પુરાતત્ત્વ વિભાગ લખનઉ ને આપ્યો વિક્રમ સંવત 893 તેના પર લખાયેલું હતું તામ્રપત્ર પર લખાયેલા ઇબ્રાત મુજબ આ વિસ્તાર કન્યાકુબજ ક્ષેત્ર હેઠળ હતો મંદિરની સંભાળ માટે ખુદ રાજા ભોજદેવ જવાબદાર હતા એવું કહેવામાં આવે છે કે ખોદકામ દરમિયાન મળિયા મળી આવ્યા હતા ત્યારબાદ જંગલી દેવી મંદિરની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી.