મહાભારત અનુસાર આ 4 ભૂલોને કારણે, વ્યક્તિનું આયુષ્ય થઇ રહ્યું છે ઓછુ,વાંચો આ લેખ ખાસ તમારા માટે….

વિજ્ઞાન ના આયુગમાં આપણે ભલે ધર્મગ્રંથો ના જ્ઞાન ને ભૂલી ગયા હોઈએ, પણ હકીકતમાં આ આજે પણ આપણા માટે એટલું જ લાભદાયક અને મહત્વનું છે જેટલું જુના સમયમાં હતું. હકીકતમાં સાયન્સ પાસે ભલે આપણી અમુક સમસ્યાનો ઉકેલ છે, પણ ધર્મ ગ્રંથ અને શાસ્ત્ર આપણે ને તે રસ્તો બતાવે છે જેનું પાલન કરીને આપણે એવી સમસ્યાનો ઉકેલ લાવવાથી બચી શકીએ છીએ.આજે ટેકનીકલી રીતે આપણે ભલે દિવસે ને દિવસે પ્રગતી કરી રહ્યા હોઈએ પણ હકીકતમાં માણસની શરેરાશ ઉંમર પહેલા કરતા ઓછી થઇ ગઈ છે જેનું એક મોટું કારણ છે આપણું જીવનધોરણ, આપની ટેવો.

ધર્મ ગ્રંથો માં એવી ટેવો બાબતે માણસને ચેતવવામાં આવેલ છે.લોકો પોતાની અને પોતાના સ્નેહીઓની લાંબી ઉંમર માટે હમેશા ભગવાન પાસે પ્રાર્થના કરે છે, ધર્મ મુજબ બધા કર્મ કાંડ કરે છે, પણ તે એ વાતો ઉપર ધ્યાન નથી આપતા જેની કારણે તેમના જીવન આયુષ્ય ઉપર નકારાત્મક અસર પડે છે. જી હા ધાર્મિક માન્યતાઓ મુજબ મનુષ્યના અમુક કર્મો તેમના માટે હિતકારી નથી હોતા અને કર્મોના ફળસ્વરૂપે વ્યક્તિનું આયુષ્ય ઓછું થાય છે. ખાસ કરીને ધાર્મિક માન્યતાઓ માનીએ તો આ કાર્યોથી મૃત્યુના દેવતા યમરાજ નારાજ થાય છે અને તેને કારણે કે એવી ટેવો વહેલા મૃત્યુનું કારણ બને છે.

આ વિશ્વમાં દરેક જીવંત પ્રાણીનો જન્મ ફક્ત કોઈ ચોક્કસ યુગનો આનંદ માણવા માટે થાય છે. જો કે આપણે મનુષ્ય જીવનના મોહમાં મૃત્યુને ભૂલી જઇએ છીએ, પરંતુ મૃત્યુ એક એવું સત્ય છે, જેને ઈચ્છા દ્વારા પણ નકારી શકાય તેમ નથી. શાસ્ત્રો અનુસાર, વ્યક્તિના જન્મ પહેલાં તેના મૃત્યુનો સમય નિશ્ચિત થઈ જાય છે. પરંતુ ઘણી વખત આપણી ક્રિયાઓને લીધે આ જીવન અને મૃત્યુમાં પરિવર્તન આવી શકે છે. જેના કારણે વ્યક્તિ ગમે ત્યારે અકાળે મૃત્યુ પામે છે. તે જ સમયે જો આપણે મહાભારતની વાત કરીએ, તો મહાત્મા વિદૂરે હસ્તિનાપુરના બાદશાહ ધૃતરાષ્ટ્રને ઉંમર ઓછી થવાનું કારણ જણાવ્યું હતું.

વેદ અને પુરાણોમાં લખેલા તથ્યો અનુસાર, માણસની ઉંમર 100 વર્ષ હોવાનું જણાવાયું છે, પરંતુ કેટલાક કારણો અને ભૂલોને લીધે માણસને અકાળે મૃત્યુનો સામનો કરવો પડે છે.જો કે, પૃથ્વી પર કોઈ એવી વ્યક્તિ નથી જે કાયમ માટે જીવી શકે. મહાન દેવીઓએ પણ તેમના શરીરનો ત્યાગ કરવો પડ્યો હતો પરંતુ જો આપણે આજના સમયની વાત કરીએ, તો કલયુગના આ યુગમાં પાપ એટલું વધી ગયું છે કે લોકો અજાણતાં જ આવી કેટલીક ભૂલો કરી રહ્યા છે, જે તેમની ઉંમર ઘટાડવાનું કારણ બની રહ્યું છે.

મહાભારત ઉપરાંત અષ્ટદશમાં એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે લોભ, સ્વાર્થ વગેરે જેવી લાગણીઓ મનુષ્યનું જીવન ઘટાડવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે. જોકે આજે આ વિશેષ લેખમાં અમે તમને એવા કારણો વિશે જણાવીશું, જે મનુષ્યની ઉંમર ઘટાડવા માટે જવાબદાર છે.વ્યક્તિના વ્યવહાર સાથે તેની ટેવો પણ આયુષ્ય ઉપર અસર કરે છે, જેમ કે વ્યક્તિ હંમેશા નખ ચાવતા હોય છે કે પછી ગંદા રહે છે, તેમનું આયુષ્ય પણ ઓછું થતું જાય છે.અને મહાભારતના અનુશાશન પર્વ મુજબ અભ્યાસ કરતી વખતે ક્યારે પણ કાંઈ ખાવું ન જોઈએ, કેમ કે તેનાથી યમરાજ નારાજ થઇ શકે છે અને વ્યક્તિ વહેલાસર કાળના ભાગીદાર બની શકે છે.

શાસ્ત્રોનું માનીએ તો આકાશમાં ચડેલા સુરજ તરફ આંખો ઉપાડીને જોવાથી પણ આયુષ્ય ઓછું થાય છે અને આવું કરનાર વ્યક્તિ વહેલા મૃત્યુ પામતા હોય છે.અને ભોજન સાથે જોડાયેલ એક ધાર્મિક માન્યતા એ પણ છે કે ભોજન કરતા સમયે વચ્ચે ખાવાનું છોડીને એઠા મોઢે ન ઉઠવું જોઈએ અને જો તમે ઉઠી પણ જાવ છો તો ફરી વખત એઠા હાથે ભોજન શરુ ન કરવું જોઈએ, આમ કરવાથી આયુષ્ય ઘટી શકે છે.

બડાઈ મારવી માણસની સૌથી મોટી દુષ્ટતા એનું ઘમંડ છે. જે વ્યક્તિ દરેકને સમાન ગણે છે, તે ગૌણ લાગણીથી દૂર રહે છે.પરંતુ જે વ્યક્તિનું ગૌરવ ઘર બનાવે છે, તે ફક્ત પોતાને ઊંચો માને છે અને અન્ય લોકોને તુચ્છ ગણવા માંડે છે. આની અસર તે વ્યક્તિની ઉંમર પર પડે છે.બડબડાટ વ્યક્તિનો બડબડાટ પણ મૃત્યુની નજીક જવાનું એક કારણ છે. ખરેખર, જે વ્યક્તિ વિચાર કર્યા વિના અતિશય બોલે છે અને સામેની વ્યક્તિની અવગણના કરે છે, તે ક્યારેય કોઈનું સારું ન કરી શકે. તેથી મહાભારત મુજબ, આવી વ્યક્તિની ઉંમર ધીરે ધીરે ઘટવા લાગે છે.

ક્રોધ ગુસ્સો એવી વસ્તુ છે કે જે કોઈ પણ વ્યક્તિ માટે ક્યારેય સારો હોઈ શકે નહીં. આવી સ્થિતિમાં, જે માણસ આખો સમય ગુસ્સે રહે છે, તે તેના હૃદયની વાત સાંભળવામાં અસમર્થ થઇ જાય છે અને ન તો તે સારા અને ખરાબને ઓળખી શકે છે. શાસ્ત્રો અનુસાર, માણસનો ગુસ્સો એ તેનો સૌથી મોટો દુશ્મન છે જે તેની ઉંમર ઘટાડવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે.છેતરપિંડીનો સ્વભાવ છેતરપિંડી એ પાપથી ઓછું નથી. જ્યારે પણ આપણે કોઈ વ્યક્તિ સાથે છેતરપિંડી કરીએ છીએ, ત્યારે તેનો વિશ્વાસ અમારી પાસેથી કાયમ માટે ખોવાઈ જાય છે. તેથી શાસ્ત્રોમાં છેતરપિંડી એ સૌથી નીચ માનવામાં આવે છે. તેની સીધી અસર માનવજીવન પર પડે છે.

અનાદર જ્યાં ગુરૂ, સાધુ અને શાસ્ત્રોના અનાદર હોય છે. દેવી લક્ષ્‍મી ત્યાં તેમનો નિવાસ સ્થાન ક્યારે નહી બનાવે છે. તેથી હંમેશા વડીલો અને અતિથી નું સમ્માન કરવું જોઈએ.નોંધપાત્ર વાત એ છે કે મહાન વૈજ્ઞાનિકોએ પણ મહાભારતના તથ્યોને નકારી શક્યા નથી. ડોકટરોના જણાવ્યા મુજબ, જે વ્યક્તિ ગુસ્સે થઈ જાય છે તેનામાં ઝડપથી વૃદ્ધાવસ્થામાં આવે છે. આ સિવાય ઘમંડ, સ્વાર્થ, જુઠ્ઠાણા જેવી આદતો માનવ સ્વાસ્થ્ય માટે નુકસાનકારક સાબિત થાય છે. મહાભારતના વિદુર મુજબ-

अतिमानोअतिवादश्च तथात्यागो नराधिप।
क्रोधश्चात्मविधित्सा च मित्रद्रोहश्च तानि षट्।।
एत एवासयस्तीक्ष्णा: कृन्तन्यायूंषि देहिनाम्।
एतानि मानवान् घ्नन्ति न मृत्युर्भद्रमस्तु ते।।

અર્થ બડાઈ મારવી, વધારે બોલવું, બલિદાનનો અભાવ, ક્રોધ, સ્વાર્થ, છેતરપીંડી એ મૂળ કારણો છે જેનો સીધો પ્રભાવ માણસની ઉંમર ઉપર પડે છે. જો આમાંથી કોઈ પણ આદત મનુષ્યમાં આવે છે, તો તેની ઉંમર ધીમે ધીમે ઓછી થવા લાગે છે.ધાર્મિક માન્યતા મુજબ, શનિવાર અને મંગળવાર ના દિવસે ક્યારે પણ વાળ ન કપાવવા જોઈએ. આમ કરવાથી આયુષ્ય ઘટે છે.

સાથે જ શાસ્ત્રોમાં સૂર્યોદય અને સુર્યાસ્ત વખતે સુવું ખરાબ જણાવામાં આવેલ છે, શાસ્ત્રો મુજબ આમ કરવાથી સીધા યમરાજને આમંત્રણ છે. સૂર્યોદય અને સુર્યાસ્ત સમયે સુવાથી શરીર બીમારીઓ થી ઘેરાય જાય છે અને પરિણામ સ્વરૂપે વ્યક્તિ વહેલા મૃત્યુ પ્રાપ્ત કરે છે.વાસ્તુશાસ્ત્ર માં પણ ઉંમરને લઈને એવી ઘણી બધી વાતો જણાવેલ છે. જેમ કે મુખ્ય દ્વાર સામે પગ રાખીને ક્યારે પણ સુવું ન જોઈએ. માન્યતા છે કે આમ કરવાથી યમરાજ નારાજ થાય છે.