નિયમિત કરો આ ખાસ વસ્તુનું સેવન ક્યારેય નહીં જાય મર્દાનગી હમેશા રહેશો જવાન……..

નમસ્કાર દર્શક મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે દોસ્તો આજે આપણે સ્વાસ્થય સંબધિત જાણકારી લઈ ને આવ્યા છે દોસ્તો આજે દરેક લોકો એક સ્વસ્થ અને હેલ્દી જીવન જીવવા માટે અનેક પ્રકારના નુસખા અપનાવતા હોય છે અને તેની સાથે સાથે ખોરાક માં પણ ધ્યાન આપવા લાગ્યા છે તો તો શું આપ એક આરામ દાયક જીવન જીવવા માગો છો તો ચાલો તેના માટે આપણે અમુક પ્રકાર ની સાવચેતીઓ લઈ ને આવ્યા છે તે વિશે વિગતે ચર્ચા કરીએ.

Advertisement

દોસ્તો આજકાલ,આપણે શું ખાવું જોઈએ અને શું નહીં તે નક્કી કરવું ખૂબ જ મુશ્કેલ બન્યું છે.બજારમાં ઘણી તકનીકો આવી છે જે તમને સ્વસ્થ રહેવામાં મદદ કરે છે.અને ઘણા બધા એવા પદાર્થો બજારમાં ઉપલબ્ધ છે, જેમાંથી તમે રોગોથી દૂર રહી શકો છો, પરંતુ આ પદાર્થો કાર્ય કરે છે કે નહીં તે નક્કી કરવું ખૂબ મુશ્કેલ હોય છે.

મિત્રો આજ કાલ આપણું રહેન સહેન એવું થઈ ગયું છે જેના કારણે આપણે આપના સ્વાસ્થ્ય નું ધ્યાન નથી રાખી શકતા અને તેના કારણે આપણને ઘણી બીમારીઓ થતી જોવા મળે છે અને તેમા આપણે જાણીએ છીએ કે આપણે પોતાનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ.

પરંતુ આપણે આપણી જીવનશૈલી માં એટલા વ્યસ્ત થઈ ગયા છીએ કે આપણી જાતને સંભાળવાનો સમય નથી મળતો. આવી સ્થિતિમાં, તમે આ પદાર્થોની મદદથી સ્વસ્થ રહેવાનું ફાયદાકારક ગણાશો, પરંતુ આમાંના કેટલાક પદાર્થો એવા પણ છે જે તમને નુકસાન પહોંચાડે છે.

આજે અમે તમને એવા મિશ્રણ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે જો તમે ખાશો તો તમે 100 વર્ષ સુધી સ્વસ્થ અને તંદુરસ્ત રહેશો.અને તમે વૃદ્ધ થશો નહીં અને 100 વર્ષ જુવાન રહેશો અને તમને કોઈ રોગ નહીં થાય. દરરોજ આ મિશ્રણનું સેવન કરવાથી તમે દરેક રોગથી દૂર રહેશો અને તમે ક્યારેય બીમાર નહીં રહેશો. આ મિશ્રણ સંપૂર્ણપણે ઘરેલું અને આયુર્વેદિક પણ છે. તમને આમાંથી કોઈ ખોટ નહીં મળે, ફક્ત નફો થશે.

તો ચાલો જાણીએ આ મિશ્રણ બનાવવાની રીત, તમારે આ મિશ્રણ માટે ઘઉં અને મેથીના કેટલાક દાણા લેવા જોઈએ.સૌ પ્રથમ તમે ઘઉંના દાણા ની ચાર ચમચી લો અને તેમાં એક ચમચી મેથીના દાણામાં મિક્સ કરી દો. પછી તમે આ મિશ્રણને ગ્લાસમાં નાખો અને તેમાં પાણી નાખો, હવે તમે આ મિશ્રણને તે ગ્લાસમાં 24 કલાક રાખો છો.

24 કલાક પછી, ગ્લાસ પાણી ને અલગ કરો અને ઘઉંના દાણા અને મેથીના દાણાને અલગ કરો. અનાજને એક જાડા કાપડમાં નાંખો અને તેને 24 કલાક માટે એક બાજુ રાખો, જો તમે ઉનાળાની ઋતુ માં આ કરી રહ્યા છો, તો થોડા સમય પછી તે કપડા પર પાણી ને છંટકાવ કરો.

ત્યાર બાદ તે દાણાને ત્યાં સૂકવવા મૂક્યા છે હવે તે પાણી લો જેમાં તમે અનાજ પલાળીને તેમાં અડધો લીંબુ નાખી લો.આ પછી, 2 ગ્રામ સુકા આદુ ઉમેરો અને પછી 2 ચમચી મધ સાથે મધ મિક્સ કરો અને દરરોજ સવારે ખાલી પેટ પર તેનું સેવન કરો.આ કરવાથી તમને કોઈ રોગ લાગશે નહીં અને બધી બીમારીઓ તમારી પાસેથી દૂર ભાગશે.

તે ખૂબ જ ફાયદાકારક આયુર્વેદિક સારવાર છે,જે દરેક રોગને દૂર રાખે છે.હવે 24 કલાક પછી,જ્યારે અનાજ ફૂગવા લાગે છે, ત્યારે તેને લો અને સવારે તેને લીલી મરી અને પથ્થર મીઠું સાથે લો. જો તમે આ મિશ્રણનો વપરાશ રોજ કરો છો તો તમારું સ્વાસ્થ્ય ખૂબ સારું રહેશે અને તમે તંદુરસ્ત રહેશો.

સારા ખોરાક વગર સારી તંદુરસ્તી શક્ય નથી. એ માટે જરૂરી છે કે, તમે પૌષ્ટિક અને સમતોલ આહાર લો. તમારા ખોરાકમાં મીઠું, ખાંડ અને ચરબીનું પ્રમાણ કેટલું છે એના પર ધ્યાન આપો. તેમ જ, કેટલો ખોરાક ખાઓ છો એનું પણ ધ્યાન રાખો.અલગ-અલગ શાકભાજી અને ફળોનો ઉપયોગ કરો. ઘઉં-ચોખા, બ્રેડ કે પાસ્તા જેવી વસ્તુઓ ખરીદવા જાઓ ત્યારે, એના પૅકેટ પર આપેલી માહિતી જરૂર વાંચો.

તેનાથી તમને પ્રોસેસ્ડ ન કરેલા અનાજમાંથી બનાવેલી વસ્તુઓ ખરીદવા મદદ મળશે. પ્રોસેસ્ડ કે રીફાઈન્ડ ન કરેલા દાણામાં વધારે ફાઇબર અને પોષક તત્ત્વો હોય છે. ઘણા પ્રમાણમાં પ્રોટીન મેળવી શકાય એવા શાકભાજીનો ઉપયોગ કરો. અમુક જગ્યાઓએ એવા શાકભાજી મળતા નથી. એવા સંજોગોમાં થોડા પ્રમાણમાં ઈંડાં કે માંસ ખાઈ શકાય. શક્ય હોય તો, અઠવાડિયામાં બે વાર માછલી ખાવાનો પ્રયત્ન કરો.

ખોરાક માં વધુ પડતી ખાંડ કે ચરબી લેવામાં આવે તો, વજન વધી જવાનું જોખમ રહેલું છે. એને ટાળવા ઠંડાં પીણાંને બદલે પાણી પીઓ. મીઠાઈ ખાવાને બદલે ફળ ખાઓ. બટર, કેક, સોસેજ, માંસ, ચીઝ કે કૂકીઝ જેવા ચરબીવાળા ખોરાક ઓછા પ્રમાણમાં લો. રાંધતી વખતે બટર કે એના જેવી વસ્તુઓ વાપરવાને બદલે હેલ્ધી તેલ વાપરો.

ખોરાકમાં વધારે પડતું નમક લેવાથી બ્લડ પ્રેશર વધી જઈ શકે. જો તમને એ બીમારી હોય, તો ખોરાકના પૅકેટ પર આપેલી માહિતી વાંચવાથી શરીરમાં નમક સોડિયમ ન વધી જાય એનું ધ્યાન રાખવા મદદ મળશે.તમે શું ખાઓ છો અને કેટલું ખાઓ છો એ બંને મહત્ત્વનું છે. તેથી, ખોરાકનો આનંદ માણો અને પેટ ભરાય એટલું જ ખાઓ.અને વધુ પડતું ખાવાનું પણ ટાળો.ખોરાકને બરાબર રાંધવામાં ન આવે અથવા યોગ્ય રીતે રાખવામાં ન આવે તો, એ નુકસાન કરી શકે.

એવો ખોરાક ખાઈને વ્યક્તિ બીમાર પડી શકે. વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થાના એક અહેવાલ પ્રમાણે દર વર્ષે લાખો લોકો બગડેલો ખોરાક ખાઈને બીમાર પડે છે. ખરું કે, ઘણા એમાંથી સાજા થઈ જાય છે, પણ અમુકે પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો છે. આ જોખમ ઓછું કરવા તમે શું કરી શકો છો.

ઉંમર અને સ્વાસ્થ્યને આધારે તમારે કસરત કરવી જોઈએ. એટલે, સારું રહેશે કે જુદા પ્રકારની કસરત શરૂ કરતા પહેલાં ડૉક્ટરની સલાહ લેવી. નિષ્ણાતોના કહેવા પ્રમાણે બાળકો અને તરુણોએ દરરોજ ઓછામાં ઓછી ૬૦ મિનિટ સારી એવી કે સખત કસરત કરવી જોઈએ. આશરે ૨૦થી વધુ ઉંમરની વ્યક્તિઓએ દર અઠવાડિયે ૧૫૦ મિનિટ સારી એવી કસરત અથવા ૭૫ મિનિટ સખત કસરત કરવી જોઈએ.

કસરતની સાથે મજા પણ આવે એવું કંઈ કરો. જેમ કે, બાસ્કેટ બોલ, ટેનિસ, ફૂટબોલ રમવું, ઝડપથી ચાલવું, સાઇકલ ચલાવવી, બાગકામ કરવું, લાકડું કાપવું, સ્વિમિંગ કરવું, દોડવું અને એરોબિક જેવી બીજી કસરત. કસરત સારી એવી કે સખત છે એ કઈ રીતે ખબર પડે? એવું કહેવાય છે કે, કસરત કરતા પરસેવો થાય તો, એને સારી એવી કસરત કહેવાય. તેમ જ, કસરત કરતા આપણે વાતચીત ન કરી શકીએ તો,એને સખત કસરત કહેવાય.

Advertisement