પગના તળિયાની માલિશ કરવાથી દૂર થઈ જાય છે આ મોટી મોટી સમસ્યા, જાણી લો એના બીજા પણ ચમત્કારી ફાયદા….

તમારા પગમા થતી બળતરા એ સામાન્ય સમસ્યા છે. કોઈ પણ જાતની જોખમી નથી અને જે કોઇપણ ઉંમરની વ્યક્તિને થઇ શકે છે અને આ સમસ્યા એ તંત્રિકા તંત્રમા નુકસાનના કારણે થાય છે. અને તે સિવાય આ પ્રકારની સમસ્યા એ વિટામીન બી અને ફોલિક એસિડ અને થિમાઇન કે કેલ્શ્યિમની ઉણપ અને એથલીટ ફૂટસ એ જીવાણુ કરડવાથી ઇજા અને ક્રોનિક કિડની જેવા રોગથી થઇ શકે છે. અને આ ડોક્ટરી ઇલાજ સિવાય કેટલાક ઘરેલુ ઉપાયથી પણ તમે આ સમસ્યાથી થોડા જ સમયમા રાહત મેળવી શકો છો.

શરીરનું આખું વજન આપણા પગ પર છે, છતાં મોટા ભાગના લોકો પગને અવગણે છે. દિવસભર પગમાં પગરખાં અથવા સેન્ડલ પહેરવાથી આપણા પગને આરામ થતો અટકાવે છે. ખુરશી પર લટકાવીને પગ પર સતત કામ કરવાથી પગમાં અતિશય થાક લાગે છે, જેના કારણે કેટલીક વાર સૂવા જતા પગમાં દુખાવો અને તળિયામાં બળતરા અને ઝનઝનાટી થાય છે જેના કારણે બરાબર ઉંઘ આવતી નથી. પગના દુખાવામાં રાહત મેળવવા માટે, દરરોજ રાત્રે તળિયાને તેલથી માલિશ કરવું જોઈએ. આનાથી દુખાવામાં રાહત મળશે અને વધુ ફાયદાકારક પણ રહેશે.

પગની મસાજ માટે તમે ઓલિવ તેલ, નાળિયેર તેલ અથવા મસ્ટર્ડ તેલનો ઉપયોગ કરી શકો છો. પગની માલિશ કરવાથી પીડામાં રાહત મળે છે. તમને માલિશ કરવાથી પગની થાક દૂર થશે. જેથી તમે શાંતિથી સૂઈ શકશો. પગના તળિયાની માલિશ કરવાથી ત્વચા નરમ રહે છે. જેના કારણે વાઢિયા તેમજ ત્વચામાં ડ્રાયનેસની સમસ્યા થતી નથી.
મોટાભાગના લોકો ઓફિસ જાય છે, અને જૂતા પહેરેલા હોય છે. જેના કારણે પગમાં હવા જતી હોતી નથી . આને કારણે આપણું બ્લડ સર્ક્યુલેશન બરાબર થતું નથી. રક્ત પરિભ્રમણ યોગ્ય થવાથી ઘણા ફાયદા થાય છે. પગની માલિશ કરવાથી લોહીનું પરિભ્રમણ સુધરે છે, જેનાથી પગના તળિયામાં થતી બળતરાથી પણ રાહત મળે છે.

પગના તળિયાઓને માલિશ કરતી વખતે, અમુક પોઇન્ટ્સ પર દબાણ પડે છે, જે આપણા માનસિક સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે. પગની નિયમિત માલિશ કરવાથી માનસિક તણાવ પણ દૂર થાય છે. આ માટે, તમારે લગભગ 3 થી 4 મિનિટ સુધી પગના તળિયાની માલિશ કરવી જોઈએ.

સરસિયુ.આ એક એવી કુદરતી ઔષધી છે કે જે તમારા પગની બળતરાથી છૂટકારો અપવવામા તમને ખૂબ ફાયદાકારક નીવડે છે માટે એક બાઉલમા તમારે આશરે બે ચમચી સરસિયુ લો અને તેમા તમે બે ચમચી ઠંડુ પાણી કે પછી એક બરફનો ટૂકડો ઉમેરી લો અને તેને બરાબર મિક્સ કરી લો અને હવે પછી હળવા હાથથી તમારા પગના તળિયા પર લગાવીને તેની માલિશ કરો આવુ અઠવાડિયામા તમે બે વખત આ ઉપાય કરવાથી તમને તમારા પગમા થતી બળતરાથી એકદમ રાહત મળી શકે છે.

હળદર.હળદરમા ભરપૂર પ્રમાણમા કરક્યૂમિન હોય છે કે જે શરીરમા તમારે લોહીના પ્રવાહમા સુધારો કરવામા મદદ કરે છે અને તે સિવાય તમારે હળદરમા એન્ટી ઇફ્લેમેન્ટરી ગુણ પણ હોય છે કે જે પગની બળતરા અને પગના દુખાવાને દૂર કરે છે માટે તમે એક ગ્લાસ પાણીમા એક ચમચી હળદર મિક્સ કરીને તેને પીઓ અને દિવસમા તમે બે વખત આ ઉપાય કરવાથી તમને રાહત મળશે. અને તે સિવાય આ હળદરનો લેપ બનાવીને પણ તમારા પગ પર લેપ લગાવી શકો છો તેનાથી પણ તમને ઘણો ફાયદો મળશે.

ઠંડુ પાણી.ઠંડું પાણી પગમાં બળતરા માટે સૌથી સારું ઘરેલૂ ઉપાય છે. ઠંડા પાણીથી પગમાં થતી સોજા અને સુન્ન થી જલ્દી રાહત મળે છે. તેના માટે ટબમાં ઠંડુ પાણી ભરી તેમાં તમારા પગને થોડા મિનિટ માટે પલાળી રાખો. પગને થોડા રિલેક્સ કરી ફરીથી આવું જ કરો. પણ પગ પર સીધું જ બરફ કે આઈસ પેક ક્યારેય પણ ન લગાવવું.

કારેલા.કારેલાના પાનને બરાબર રીતે વતી લો અને પછી તેની પેસ્ટ તૈયાર કરો. આ પેસ્ટને પગના તળિયા પર લગાવો જરૂર રાહત મળશે.

સિંધારૂ.એક ટબમાં નવશેકું પાણી ગરમ કરી તેમા અડધું કપ સિંધારૂ નાખી 10 થી 15 મિનિટ પગને તેમા પલાળી રાખો.

આદુ.નવશેકું નારિયેળ કે જેતૂનના તેલમાં એક ચમચી આદુંનો રસ મિશ્ર કરી પગના તળિયે 10-15 મિનિટ માલિશ કરવાથી ફાયદો મળે છે.

એપ્પલ સાઈડ વિનેગર.1 ગ્લાસ ગરમ પાણીમાં 2 ચમચી એપ્પલ સાઈડ વિનેગર નાખીને પીવાથી બળતરા ઓછી થવા લાગે છે.

તમે પગના તળિયા ના દુખાવા ની સમસ્યા દૂર કરી શકો છો, પગના તળિયા મજબૂત કરી શકો છો અને અસ્થિબંધનને સુધારી શકો છો.એની માટે વ્યાયામ પણ ખૂબ સહેલો અને સરળ છે.

ગોલ્ફ બાલ રોલ.આ પ્રકાર ની કસરત કરવા માટે તમે ખુરશી પર સીધા બેસી જાવ,ગોલ્ફ બોલને ફ્લોર પર મૂકો અને બોલ પર એકમાત્રનું કેન્દ્ર મૂકો.અને બે મિનિટ સુધી પગ ને દડા ને પર ફેરવો અને આ રીતે પગ ને ફેરવવવાથી પગ ના તળિયા નો દુખાવો દૂર થાય છે.આ આ દરમિયાન શ્વાસ ધીમે ધીમે લો.અને અને બીજા પર પણ આ રીતે મસાજ કરો.લાભ, આ કસરત દરરોજ પગના તળિયામાં તાકાત અને ખેંચ વધારવા માટે કરી શકાય છે.આ એકમાત્ર ઉપાય વળાંકવાળા ભાગમાં દુખાવામાં રાહત આપે છે.દરરોજ આવું કરવાથી ઘણી રાહત મળશે.

ટીપ-ટો વોક.આંગળી અને અંગૂઠો સાથે ચાલવાથી તળિયા મજબૂત થાય છે અને દુખાવા ની અસરને પણ ઘટાડે છે. પ્રથમ વખત આ કસરત કરનારા લોકોએ ત્રીજાથી સાઠ સેકંડ સુધી પગના અંગૂઠા પર ઉભા રહેવાનો પ્રયત્ન કરવો, પછી આગળ, પાછળ અને બાજુ ધીમેથી ચાલવાનો પ્રયત્ન કરો.ધીમે ધીમે આંગળીઓ અને અંગૂઠાથી ચાલવાની ક્ષમતા વધારો. તમારા પગની તાકાત વધે ત્યાં સુધી, વર્કઆઉટ્સ વચ્ચે એક દિવસનું અંતર રાખો.લાભ, અંગૂઠા,પગની ઘૂંટીઓ,ઘૂંટણ અને જાંઘ ના દુખાવામાં રાહત મળે છે.અને સ્નાયુઓ મજબૂત બને છે.

રેન્જ ઓફ મોસન.તમારા પગ અને પગની ઘૂંટીને ગતિમાં રાખવાથી પગ મજબૂત થાય છે.આ કસરત કરવા માટે તમારા પગ નીચે લટકાવો અને ઉંચી ખુરશી પર બેસો. તમારા અંગૂઠાને નીચે તરફ દોરો અને એવી રીતે ફેરવો કે તમે તેમની પાસેથી અંગ્રેજી મૂળાક્ષરોનો દરેક અક્ષર બનાવી રહ્યા છો. આ કસરત ઝડપથી કરવાની છે, પરંતુ ધ્યાનમાં રાખો કે પગ લયબદ્ધ છે જેથી સ્નાયુઓમાં બિનજરૂરી ખેંચાણ ન આવે. દરેક પગ સાથે મૂળાક્ષરોના બે સેટ કરો.લાભ, આ વ્યાયામ કરવાથી તમને તમારા પગ ના તળિયા ને ખૂબ લાભ થાય છે અને આ કામ રોજ કરવાથી તમને ઘણો ફાયદો થશે આ કામ જો તમે રોજ કરો છો તમને એનો લાભ જરૂર થશે. અને પગ ના તળિયા નો દુખાવો હંમેશા માટે દૂર થઈ જશે.