પહેલાં ના સમય માં મહિલાઓ ડુંગળીને ખાવા માટે નહીં પણ આ કામ માટે કરતી હતી ઉપયોગ, જાણીને નહીં થાય વિશ્વાસ….

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છેમાણસ હજારો વર્ષોથી ડુંગળીને પસંદ છે બી.સી.ઈ. પૂર્વેના લક્ષ્યોની ખોદકામમાં ડુંગળીના અવશેષો મળી આવ્યા છે તે માત્ર સ્વાદને જ વધારતું નથી પરંતુ તે પોષણથી પણ સમૃદ્ધ છ આમાં કંઈ નવું નથ પરંતુ તમે ડુંગળીના અનોખા ઉપયોગ વિશે સાંભળ્યું ન હોય. સદીઓ પહેલાં પ્રાચીન સંસ્કૃતિના લોકો અને મધ્યયુગીન યુરોપના રહેવાસીઓએ ઘણા પ્રકારના ડુંગળીનો ઉપયોગ કર્યો જે જાણીને આશ્ચર્યજનક થઈ શકે.

Advertisement

પુરાવા સૂચવે છે કે પિરામિડ બનાવનારા ઇજિપ્તવાસીઓ ખ્રિસ્ત પહેલા લગભગ 3000 વર્ષ પહેલા ડુંગળીની ખેતી કરતા હતા ડુંગળી એ તેમના રોજિંદા આહારનો એક ભાગ હતો.પરંતુ આ સાથે તેઓ ડુંગળીની પણ પૂજા કરતા. ડુંગળીના ગોળાકાર આકાર અને તેને કાપવા પર દેખાતી રીંગને લીધે તે શાશ્વત જીવનનું પ્રતીક માનવામાં આવતું હતું.

આટલું જ નહીં ઇજિપ્તની રાજા રેમ્સેસ IV ના મમ્મીની આંખના સોકેટમાં ડુંગળીના ભાગો મળી આવ્યા છે આ સાબિત કરે છે કે પ્રાચીન ઇજિપ્તવાસીઓ પણ અંતિમ સંસ્કારમાં તેનો ઉપયોગ કરતા હતા.પ્રાચીન ગ્રીસમાં ડુંગળી લોહીનું સંતુલન સુધારવા માટે માનવામાં આવતું હતું તેથી રમતવીરોએ ખૂબ ડુંગળી ખાધી આટલું જ નહીં રોમન ગ્લેડીયેટર્સ તેમની સ્નાયુઓને મજબૂત બનાવવા માટે તેમની ત્વચા પર ડુંગળી ઘસતા હતા.

16 મી સદીના યુરોપમા ડોકટરોએ ડુંગળીને વંધ્યત્વ માટેના ઉપાય ગણાવી હતી અને આવી સ્ત્રીઓને નિયમિતપણે ડુંગળી ખાવાની સલાહ આપી હતી. તે સમયમાં પ્રાણીઓને ડુંગળી પણ આપવામાં આવતી, જેથી તેઓ વધુ બાળકો પેદા કરે.મધ્યયુગીન યુરોપમાં ડુંગળીને ખૂબ મહત્વ આપવામાં આવતું હતું ડુંગળી ભાડુ ચુકવવા માટે વપરાતી હતી અને લોકો એકબીજાને ડુંગળી ભેટમાં પણ આપતા હતા.ડુંગળીના કોષો મોટા હોવાથી કોષોની રચનાને સમજવા માટે અધ્યયનમાં હજી પણ છાલનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે જ્યારે ડુંગળીની છાલ માઇક્રોસ્કોપ હેઠળ મૂકવામાં આવે છે ત્યારે કોશિકાઓની રચના સ્પષ્ટ દેખાય છે.

ડુંગળી લોહીની ગાંઠને ઓગાળે છે આથી હૃદય અને મગજની ગાંઠમાં થતા થ્રોમ્બોસીસના હુમલા સામે રક્ષણ આપે છે આ ગુણ કાચી ડુંગળીના છે ડુંગળી જઠરાગ્નિ પ્રદીપ્ત કરી પાચનશક્તિ વધારે છે તે કફનાશક છે પૌષ્ટીક શક્તિપ્રદ સ્નિગ્ ગુરુ તીખી અને મધુર છે ડુંગળી યકૃતને ઉત્તેજીત કરે છે હૃદયની ગતિ સમ્યક કરે છે શરીરની સાતેય ધાતુઓને બળ આપે છે થાક દુર કરે છે ડુંગળીથી મૅલેરીયા સામેની પ્રતિકાર શક્તિ વધે છે આથી યુરોપ-અમેરીકામાં ગરમ ગરમ ઓનીયન સૂપ પ્રચલિત છે અનુકુળ હોય તેમણે પરમ ગુણકારક ડુંગળીને આહારમાં સ્થાન આપવું ડુંગળી તીક્ષ્‍ણ હોવાથી શરદી મુર્ચ્છા કે ગરમીના કારણે માથું દુ:ખતું હોય તો તે એનાથી મટે છે.

વાઈના રોગમાં ડુંગળીના રસનાં ટીપાં નાકમાં નાખવાથી સારું પરીણામ મળે છે. કૉલેરામાં ૧ કપ રસમાં ચપટી હીંગ, વરીયાળી અને ધાણા ૧-૧ ગ્રામ મેળવી પીવાનું ચાલુ રાખવું જોઈએ. બન્ને સમય ભોજનમાં ડુંગળીનું કચુંબર ખાવાથી ભુખ ઉઘડે છે, તથા અશક્તિ દુર થાય છે. કાચી ડુંગળી વાયુ કરતી નથી. ડુંગળીમાં ઓજસ-કાંતિવર્ધક ગુણ રહેલો છે. કાચી ડુંગળીમાં સલ્ફર અને જરૂરી વિટામિન ભરપૂર માત્રામાં હોય છે જે શરીર માટે અત્યંત ફાયદાકારક હોય છે અને અનેક રોગોને દૂર રાખે છે.

Advertisement