પેશાબ કરતાં સમયે બળતરા થવી એ છે આ ગંભીર બીમારીના લક્ષણો, જોઈલો ક્યાંક તમને તો નથીને…..

નમસ્કાર મિત્રો આજે ફરી આ લેખ આપણી મૂલાકાત થઈ રહી છે તેમજ આ લેખમા તમારુ સ્વાગત છે મિત્રો આજે આપણે આ લેખમા વાત કરીશુ મહિલાઓને થતી પેશાબમા થતી બળતરા થવા વિશે મહિલાઓને ઘણીવાર આ સમસ્યા થાય છે જેના કારણે મહિલાઓને ખુબજ પરેશાનીઓ નો સામનો કરવો પડી શકે છે પરંતુ જો તમને આ સમસ્યા છે તો તેને હળવામા ના લેતા તુરંત ડોકટર પાસે જઈને તેની સારવાર લેવી જોઇએ કારણ કે ઘણીવાર નાની લાગતી બિમારી પણ ખુબજ મોટુ સ્વરૂપ ધારણ કરી લે છે.આધુનિક જીવનશૈલીને લીધે આજકાલ ગર્ભાશય ની ચેપ યુટીઆઈમચેપ ખૂબ સામાન્ય સમસ્યા બની ગઈ છે અને આ પાછળનું એક મોટું કારણ ગંદા જાહેર બાથરુમનો ઉપયોગ છે. જો કે આ રોગ જોખમી નથી પરંતુ જો સમયસર તેની સારવાર ન કરવામાં આવે તો તે કિડનીને અસર કરી શકે છે અને બીજી બાજુ જો ઘરનું શૌચાલય નિયમિત રીતે સાફ ન કરવામાં આવે તો પણ આ રોગ તમને શિકાર બનાવી શકે છે.

Advertisement

પેશાબની નળીઓનો વિસ્તાર ચેપ એ એક સામાન્ય રોગ છે કે સામાન્ય રીતે દરેક સ્ત્રીને તેના જીવનમાં અમુક સમયે સારવાર લેવી પડે છે. યુટીઆઈ થાય છે જ્યારે બેક્ટેરિયા અથવા ફૂગ આપણી પાચક સિસ્ટમ છોડી દે છે અથવા કોઈ અન્ય રીતે પેશાબની નળીઓની દિવાલોને વળગી રહે છે અને ઝડપથી વૃદ્ધિ પામે છે અને જો ચેપ લાંબા સમય સુધી અવગણવામાં આવે છે તો આ બેક્ટેરિયા મૂત્રાશય અને કિડની સુધી પહોંચે છે અને તેમને નુકસાન પહોંચાડે છે.

ઘણી સ્ત્રીઓ પેશાબ કરતી વખતે બળતરાની ફરિયાદ કરે છે અને પેશાબમાં બળતરા થવી એ એક સામાન્ય સમસ્યા છે પરંતુ જો સમયસર તેનો ઉપચાર કરવામાં નહીં આવે તો તે જીવલેણ રોગ બની જાય છે અને તેથી પેશાબની બળતરાના કિસ્સામાં તરત જ તમારા ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો અને નીચેના પગલાં લો અને આ ઉપાય કરવાથી પેશાબ મા થતી બળતરા અટકી જાય છે અને રાહત મળે છે.

પેશાબ કરતી વખતે તમને કેમ બળતરા થાય છે. : તો જ્યારે પેશાબમાં દુખાવો અને બળતરાનું મુખ્ય કારણ ચેપ છે અને જે ઘણા કારણોને લીધે થાય છે અને કેટલીક સ્ત્રીઓને બેક્ટેરિયાના કારણે પેશાબની નળીઓનો વિસ્તાર ચેપ અથવા યુટીઆઈ થાય છે આ ચેપ પેશાબ દરમિયાન બળતરા પેદા કરે છે અને ક્યારેક તાવ તો ખરેખર આપણા શરીરમાં સામાન્ય બેક્ટેરિયાના પ્રવાહની જરૂર હોય છે પરંતુ ઘણી વખત મૂત્રાશય અને યુરેથામાં ઇ કોલી બેક્ટેરિયા અતિશય કિંમતમાં આવે છે અને યુટીઆઈનું કારણ બને છે અને જ્યારે આ ચેપ થાય છે ત્યારે પેશાબ કરતી વખતે દુખાવો તેમજ પીઠના દુખાવા અને તીવ્ર તાવની પણ ફરિયાદ રહે છે અને ઘણી સ્ત્રીઓને જાતીય સંક્રમિત રોગ અને યોનિમાર્ગ ચેપ પણ હોય છે અને આ ચેપ થાય છે ત્યારે પણ પેશાબ દરમિયાન બળતરા અને પીડા થાય છે.આ ચેપ થવાંનું કારણ.

મૂત્રપિંડની પથરી. : મિત્રો જ્યારે કિડનીની પથરી થાય છે ત્યારે પેશાબની અસર થાય છે અને કેટલીકવાર તે ચેપનું સ્વરૂપ લે છે અને જ્યારે આ ચેપ થાય છે ત્યારે ઉબકા, ઉલટી, તાવ અને શરદી જેવા લક્ષણો જોવા મળે છે અને ઘણી સ્ત્રીઓમા પીઠ અને હાથની પીડાની ફરિયાદ પણ કરે છે.

અંડાશયની વ્યવસ્થા. : અંડાશયના કોથળીઓને લીધે પેશાબ દરમિયાન બળતરા સિવાય પેટના દુખાવા ઉપરાંત, બળતરા થાય છે અને ઘણી સ્ત્રીઓ પણ સ્તનમાં દુખાવોની ફરિયાદ કરે છે.

રાસાયણિક સંવેદનશીલતા. : પેશાબ પણ સાબુ, અત્તર અથવા રાસાયણિક ઉત્પાદનોનો ઉપયોગ કરીને સળગતી ઉત્તેજનાનું કારણ બને છે અને ખરેખર રાસાયણિક ઉત્પાદનોના ઉપયોગને કારણે વેજિના અને પેશાબની નળીનો પી એચ બગડે છે અને ચેપ થાય છે.

ચેપના ઉપાય. : મિત્રો જ્યારે પણ આ ચેપ હોય ત્યારે શક્ય તેટલું પાણી પીવો અને આ ચેપ જલ્દીથી પાણી પીવાથી મટાડવામાં આવે છે અને તમે ઇચ્છો તો તમે લીંબુનું શરબત અથવા નાળિયેર પાણી પણ પી શકો છો તેમજ ચેપ લાગવાના કિસ્સામાં માત્ર પ્રવાહી વસ્તુઓનું સેવન કરો અને આ પછી પણ જો બળતરા સનસનાટી ભર્યા ઓછી ન થાય તો ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો.

પેશાબના ચેપના લક્ષણો : મિત્રો આ ચેપના પણ અમુક લક્ષણો છે જેમા વારંવાર પેશાબ કરવો ,પેશાબ દરમિયાન બળતરા થવી,તાવ, દુર્ગંધયુક્ત પેશાબ અને અસ્પષ્ટ અથવા પેશાબની આછો લાલાશ અને નીચલા પેટમાં દુખાવો આ રોગના મુખ્ય લક્ષણો છે તેમજ યુટીઆઈની મુખ્ય સમસ્યા એ છે કે એકવાર તે મટાડ્યા પછી ફરીથી આ ચેપ થવાની સંભાવના છે અને સામાન્ય રીતે 50 ટકા સ્ત્રીઓ એક વર્ષમાં ફરીથી આ ચેપ લાગે છે અને તેથી યુટીઆઈના કિસ્સામાં એન્ટિબાયોટિકનો અભ્યાસક્રમ પૂર્ણ કરવો જરૂરી છે અને આ ઉપરાંત દવા બંધ કર્યાના એક અઠવાડિયા પછી ફરીથી પેશાબની તપાસ કરવાની સલાહ આપવામાં આવે છે જેથી ફરીથી ચેપની શક્યતા દૂર થઈ શકે.

આ રોગ પુરુષો કરતાં સ્ત્રીઓમાં વધુ જોવા મળે છે કારણ કે મહિલાઓના શરીરની આંતરિક રચના એવી હોય છે કે તેમાં ચેપ ઝડપથી ફેલાય છે અને 50 વર્ષથી ઓછી વયના પુરુષોમાં આ રોગ ખૂબ જ દુર્લભ છે.અને વૃદ્ધ પુરુષોમાં.આ રોગ પેશાબની નળીમાં પ્રોસ્ટેટ ગ્રંથિ ડાયાબિટીસ,એચ આય વી અથવા પથરીના વિસ્તરણને કારણે થાય છે અને આ આવા રોગોથી પીડાતા લોકોએ ખાસ કરીને સાવચેત રહેવું જોઈએ.

Advertisement