પૂજા કરતા સમયે બોલો ખાલી આ 3 નામ, તમારી જીવનની દરેક મુશ્કેલીઓ નો આવી જશે અંત, તમારી દરેક અધૂરી ઈચ્છા પણ થઈ જશે પુરી….

નમસ્કાર મિત્રો અમારા આ આર્ટિકલમાં આપ સર્વેનું હાર્દિક સ્વાગત છે દીવો એ એક પાત્ર છે જેમાં તેલ અથવા ઘીની વાટ પકડીને જ્યોત પ્રગટાવવામાં આવે છે પરંપરાગત દીવા માટીના હોય છે પણ ધાતુના દીવા પણ પ્રચલિત છે પ્રાચીન સમયમાં તેનો ઉપયોગ લાઇટિંગ માટે થતો હતો પરંતુ વીજળીની શોધ બાદ હવે તેનો ઉપયોગ ડેકોરેશન આઇટમ તરીકે વધુ થાય છે ધાર્મિક અને સામાજિક વિધિઓમાં તેનું મહત્વ હજી પણ છે તે પાંચ તત્વોમાંના એક અગ્નિનું પ્રતીક હોવાનું માનવામાં આવે છે દીવો પ્રગટાવવા માટે એક મંત્ર પણ છે જેનો તમામ શુભ પ્રસંગોએ પાઠ કરવામાં આવે છે તે કહે છે કે આરોગ્ય સંપત્તિ આપવ સુંદર અને કલ્યાણકારી આપની બુદ્ધિના વિકાસ માટે અમે તમને શુભેચ્છા પાઠવું છું.

Advertisement

આપણા હિન્દુ ધર્મમાં દીવો પ્રગટાવવા અથવા દીવો પ્રગટાવવો એ ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે અને એવું કહેવામાં આવે છે કે દીવો પ્રગટાવવાથી પણ ભગવાન ખુશ થાય છે કોઈપણ માંગલિક કાર્યોમાં દીવા પ્રગટાવવાનો કાયદો છે આ સિવાય સવાર-સાંજ દીવડાઓ પ્રગટાવવામાં આવે છે એવું કહેવામાં આવે છે કે દીવો દ્વારા આપણે આપણા પ્રમુખ દેવતા સાથે સંપર્કમાં આવીએ છીએ અને મનમાં કોઈ ઇચ્છા માટે, આપણે દીવો પ્રગટાવીએ છીએ અને ભગવાનને પૂછીએ છીએ.

દરેક દેવની સામે ઉંડા દીવા પ્રગટાવવામાં આવે છે પરંતુ જુદી જુદી ઇચ્છાઓ અને જુદા જુદા દેવતાઓ માટે વિવિધ પ્રકારના દીવા પ્રગટાવવામાં આવે છે પરંતુ એવી કેટલીક બાબતો છે જે તમારે દીવો પ્રગટાવતી વખતે ધ્યાનમાં રાખવી પડશે તમારા માથાને ઢકાયેલ રાખો.જ્યારે પણ આપણે કોઈ પૂજા કે શુભ કાર્ય વગેરે કરીએ છીએ ત્યારે આપણે માથું ઢાકવું જોઈએ પછી ભલે આપણે પુરુષ હોય કે સ્ત્રી કોઈ પણ ફરક પડતો નથી જ્યારે પણ તમે તેની સાથે દીવો પ્રગટાવો તમારે તમારું માથું કોઇ બનાવવું જ જોઇએ કાપડ અથવા રૂમાલની મદદથી આવરે છે મોટાભાગના લોકો માથાના ઢાકણા વિના દીવો પ્રગટાવવાની ભૂલ કરે છે.

દીવો ખાલી જગ્યામાં ન મૂકો દીવો પ્રગટાવતી વખતે કાં તો આખા ચોખાના દાણા ફૂલના પાન સાત પ્રકારના અનાજ અથવા બે તેના હેઠળ રાખો કારણ કે દીવો તેને ખાલી જગ્યામાં મૂકીને ક્યારેય પ્રગટાવવામાં આવતો નથી.મા દુર્ગાની પૂજા કરવા.જો તમારે મા દુર્ગા અથવા મા ભગવતીની સામે કોઈ ઇચ્છા મૂકવી હોય તો દીવો પ્રગટાવતી વખતે દીવોમાં તલનું તેલ વાપરો અને કપાસની જગ્યાએ મોળી કે કલાવનો પ્રકાશ બનાવો આ ઉપાય કરવાથી માતા દુર્ગા તરત જ પ્રસન્ન થાય છે અને તેની કૃપા વરસાવે છે.

પૂજા કરતા સમયે પોતાના માટે લાલ રંગના આસનનો ઉપયોગ કરો આ આસન ઉનનું હોવુ જોઇએ જો ઉનનું આસન ન હોય તો લાલ રંગના બ્લેન્કેટનો ઉપયોગ કરી શકો છો જો લાલ રંગનું બ્લેન્કેટ પણ ન હોય તો કોઈપણ બ્લેન્કેટ લઈ તેના પર લાલ રંગનું કાપડ પાથરી માતાની સાધના કરો.જો સંભવ હોય તો માતા જગદંબાની સાધન લાલ રંગના કપડા પહેરીને કરો અને માથા પર કંકૂથી લાલ રંગનો તિલક લગાવો માતાને પ્રસન્ન કરવા માટે ‘ॐ ऐं हृीं क्लीं चामुण्डार्य विच्चै’ મંત્રનો ખાસ જપ કરવો.તમારા પ્રમુખ દેવતાની પૂજા કરવા.જો તમે તમારા પ્રમુખ દેવતાની પૂજા કરતી વખતે દીવો પ્રગટાવવા માંગતા હો તો ગાયના દેશી ઘીથી દીવો પ્રગટાવો.

દુશ્મનોથી મુક્તિ માટે.જો તમે દુશ્મનોથી પરેશાન છો અને તેનાથી મુક્તિ મેળવવા માંગો છો તો પછી ચમેલી અથવા સરસવના તેલનો દીવો પ્રગટાવો અને દીવામાં બે લવિંગ મૂકો તે પછી હનુમાનજીની આરતી કરો જો તમને કોઈ પણ પ્રકારની મુસીબતથી મુક્તિ જોઈએ છે તો દીવોપ્રગટાવતી વખતે આ મંત્રનો જાપ કરો.શુભમ કરોતિ કલ્યાણમ આરોગ્ય ધન સંપદમ દુશ્મન વિઝ્ડમનો વિનાશ કરનાર દીપમ જ્યોતિ નમોસ્તુત્તે આ ઉપાય કરવાથી દુશ્મન તમને કદી ત્રાસ આપશે નહીં અને તમારી બધી મુશ્કેલીઓ દૂર થઈ જશે.

Advertisement