સાંજના સમયે તુલસીની સામે દીવો કરી બોલો આ ખાસ મંત્ર, થઈ જશે તમારો પણ બેડો પાર,જીવનમાં નહીં આવે છે કોઈ મુશ્કેલી….

આપણે દરેકે સવારે નાઈ ધોઈને માતા તુલસીની પુજા કરવી જોઈએ કેમ કે આપણા હિન્દૂ ધર્મમાં તુલસી ના છોડને ખુબજ પવિત્ર માનવામાં આવે છે. આપણે ત્યા કહેવામા આવે છે આ ધરતી પર તુલસી માત્ર એક છોડ જ નહીં પરંતુ એક વરદાન છે. તુલસીનો છોડ આયુર્વેદ ની દ્રશ્થિએ કે પછી સ્વાસ્થ્ય ની દૃષ્ટિ આપણને ખુબ જ ઉપયોગી છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે આ વિશ્વમાં ભાગ્યે જ કોઈ હશે જે મુશ્કેલીઓથી મુક્ત રહેશે. જો કે દરેક વ્યક્તિના જીવનમાં થોડી પણ મુશ્કેલીઓ આવે છે. પ્રસંગો દરેક વ્યક્તિના જીવનનો એક ભાગ હોય છે. કોઈ માનવ સમસ્યાઓ વિના નથી. પરંતુ જે લોકો ધાર્મિક કાર્ય કરે છે, તેમના જીવનની મુશ્કેલીઓ પણ દૂર છે. મિત્રો ચાલો જાણીએ.

Advertisement

તમને જણાવીએ એ તે આજે કે તે આ આવી ઘણી બાબતો હિન્દુ શાસ્ત્રોમાં કહેવામાં આવી છે, જેના અનુસરે તો જીવન ખુબ સુખી થાય છે. બીજી બાજુ, જે લોકો ધાર્મિક નિયમોનું પાલન કરતા નથી, તેમના જીવનમાં ઘણા પ્રકારનાં દુ:ખો આવે છે. શાસ્ત્રોમાં સૂર્યોદય અને સૂર્યાસ્તના મહત્વ વિશે જણાવવામાં આવ્યું છે. આ બંને સમય પૂજા માટે ખૂબ જ શુભ છે. આ સમયે, પૂજા દ્વારા વ્યક્તિના જીવનની બધી મુશ્કેલીઓ કાયમ દૂર થાય છે. સૂર્યોદય સમયે સવારે ઉઠવું અને સૂર્ય અને તુલસી પછી સ્નાન કરવું શુભ માનવામાં આવે છે.

ઘર આંગણામાં રહેલ તુલસી નો છોડ અનેક દેવીય ગુણો થી ભરપૂર હોય છે. તુલસીના છોડ અંગે ગ્રંથો માં પણ અનેક વાતો લખાયેલી છે અને તેને ઔષધની ખાણ પણ ગણવામાં આવે છે. તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે સંસ્કૃત ભાષામાં તુલસી માતાને હરિપ્રિયા નામથી ઓળખાવામાં આવ્યા છે. પૌરાણિક કથા અનુસાર માનવામાં આવે છે કે આ ઔષધી મૂળ થી વિષ્ણુ ભગવાન નું મનસન્તાપ દુર થઇ ગયુ હોવાથી તેને હરિપ્રિયા નામ મળ્યું હતું.

તુલસીનો સ્પર્શ કરીને માણસ પવિત્ર બને છે.મિત્રો તમને જણાવીએ કે તે આજે કે આ સૂર્યાસ્ત સમયે તુલસીના છોડની સામે દીવો સળગાવવી જોઈએ. આ સાથે કોઈ મંત્રનો જાપ કરવો જોઈએ. આ વ્યક્તિને જીવનની મુશ્કેલીઓથી હંમેશ માટે મુક્તિ આપે છે. તુલસીના છોડ વિશે કહેવામાં આવે છે કે તુલસીના છોડ વિના શ્રી નારાયણની ઉપાસના સફળ નથી. વ્યક્તિના ઘણા પાપો ફક્ત તુલસીના છોડને સ્પર્શ કરીને મુક્તિ મળે છે. વ્યક્તિ જન્મના પાપોથી કાયમ વંચિત રહે છે. તુલસીનો છોડ પણ સ્વર્ગનો છોડ કહેવામાં આવે છે. તેમાં અનેક દેવી-દેવતાઓનો પણ વાસ માનવા માં આવે છે.

શાસ્ત્રો અનુસાર એવું પણ માનવામાં આવે છે કે તુલસીના મૂળમાં ચારેય તીર્થધામ હોય છે તથા તેના મધ્ય ભાગમાં દેવી દેવતા નો વાસ હોય છે. તુલસીના ઉપરના ભાગમાં વેદો હોય છે તેથી દરરોજ તુલસી ના દર્શન કરવા જોઈએ, આમ કરવાથી તમારી બધી મુશ્કેલીઓ અને બધા પાપ દૂર થાય છે. આ ઉપરાંત તુલસી ની પૂજા કરાવાથી મોક્ષ પ્રાપ્ત પણ થઈ જય છે. દેવોની પૂજા હોય, શ્રાદ્ધ હોય અને કોઈ પણ દેવી દેવતા ને ભોગ ચાડવાનો થતો હોય તો તુલસી ના પાન અવશ્ય મુકવા જોઈએ. અને હા ભગવાન વિષ્ણુ ને કોઈ ભોગ નઈ ધરાવો તો પણ ચાલશે પણ એક તુલસી પાન ચડાવશો તો ભગવાન વિષ્ણુ પ્રસન્ન થઇ જાય. તુલસી પાન થી વ્રત, યજ્ઞ, જપ, હોમ, હવન કરવાથી પુણ્ય પ્રાપ્ત થઈ શકે છે.

સવારે પાણી અર્પણ કરો અને સાંજે તુલસીની નીચે દીવો કરો,તમને જણાવીએ કે તે આજે એ તે આ વિષ્ણુ પુરાણ અનુસાર, જો ઘરના મુખ્ય દરવાજા પર તુલસીનો છોડ લગાવવામાં આવે તો ઘરમાં હંમેશા શાંતિ અને શાંતિ રહે છે અને ઘરમાં સકારાત્મક ઉર્જાનો સંચાર થાય છે. સવારે તુલસીના છોડને પાણી અર્પણ કરવા અને સાંજે તેની નીચે ધીરે ધીરે ઘી નો દીવો કરી નાખવાથી પરિવારમાં સુખ અને સમૃદ્ધિ આવે છે.

દીવો પ્રગટાવ્યા પછી આ મંત્ર કહેવાથી શુભ ફળ પણ મળે છે.મંત્ર.મહાપ્રસાદ જનની, સર્વ સૌભાગ્યવર્ધિની,આધી વ્યાધિ હરા નિત્યમ્, તુલસી તમ નમોસ્તુતે,અર્થ,મિત્રો તમને જન્વીયે કે આજે મેં ઉપર જણાવેલ મંત્ર નો અમે તમને અર્થ જણાવીએ કે તે, જીવનમાં તમારું નસીબ વધારવાનો એકમાત્ર તુલસી છે. તમે હંમેશા રોગોને દૂર કરીને લોકોને સ્વસ્થ રાખો છો. અમે તમને નમસ્કાર કરીએ છીએ

વધુ માં તમને જણાવીએ કે તે તમારી માહિતી માટે, બહુ ઓછા લોકો જાણે છે કે તુલસી માતાને ધનની દેવી લક્ષ્મીનો અવતાર માનવામાં આવે છે. આથી ભગવાન વિષ્ણુ તુલસી થી ખૂબ પ્રસન્ન થયા છે. માન્યતા અનુસાર ભગવાન વિષ્ણુએ તુલસીને છલ થી પોતાની પાસે રાખ્યા હતા. આ કારણોસર, શ્રીહરિને પત્થર બનવા નો શાપ મળ્યો. આ પછી શ્રીહરિએ શાલીગ્રામનું રૂપ લીધું. શાલિગ્રામ સ્વરૂપમાં ભગવાન વિષ્ણુની ઉપાસના તુલસી વિના ક્યારેય સ્વીકારાય નહીં.

તુલસીજી ને જળ ની સાથે સાથે આ વસ્તુ પણ ચડાવવી જોઈએ.સવારે તુલસીની પૂજા દરમ્યાન આ મંત્ર ઉપરાંત તમારે તુલસીજી ને સિંદૂર અને હળદર ચડાવવા જોઈએ આ ઉપરાંત તુલસીજી પર કાચું દૂધ પણ ચડાવી શકીએ છીએ.આમ કરવાથી તમારા મનની દરેક મનોકામના પૂર્ણ થાય છે. આ પૂજા વિધિ કરાયા બાદ તમે તુલસીજીના ક્યારેક ઘી નો દીવો પણ કરો જેથી તમારા ઘરમાં સકારાત્મક ઉર્જા નો વાસ થાય. આજ રીતે તમે સાંજે સુર્યાસ્ત સમયે પણ તુલસીજીને ક્યારે દીવો પ્રગટાવી શકો છે. પરંતુ આ દરેક બાબતમાં એક વાતનું ખાસ ધ્યાન રાખવું કે તુલસીના પાનને ભૂલથી પણ ભગવાન શિવ ને ન ચડાવવા જોઈએ. કેમ કે આમ કરવું એ ખુબ અશુભ માનવામાં આવે છે.

આમ જો તમારા ઘર આંગણામાં તુલસીનો છોડ હોય અને ત્યાં નિત્ય સવાર સાંજ તુલસીની પૂજા થતી હોય તો તમારા ઘરમાં ખરાબ અને નકારાત્મક ઉર્જા નો વાસ થતો નથી. અને તમારા ઘરમાં કાયમ માટે સકારાત્મક ઉર્જાનો વાસ થાય છે તથા તમે અને તમારો ઘર પરિવાર કાયમ માટે રહી શકો છો સુખી અને સમૃદ્ધ.આ ઉપરાંત એકાદશી, રવિવાર અને સૂર્ય કે ચંદ્ર ગ્રહણ ના દિવસે તુલસી ની પૂજા ના કરાવી જોઈએ કેમ કે તે શાસ્ત્રો વિરુદ્ધ માનવામાં આવ્યું છે.તો મિત્રો આવી રીતે તુલસીની પૂજા કરવી જોઈ-જયારે તમે તુલસી ની પૂજા અને જળ ચડાવો છો આ મંત્રનું ઉચ્ચારણ કરવાનું ભૂલતા નહિ.

Advertisement