શ્રી કૃષ્ણ નો રક્ષક,વિશ્વ નો એક માત્ર શાકાહારી મગર, ખૂબ જ રહસ્યમય એનો ઇતિહાસ….

શ્રી કૃષ્ણ ના પહેરેદાર વિશ્વનો એકમાત્ર શાકાહારી મગર..મગર, પાણીમાં રહેતો એક ખતરનાક પ્રાણી,જે ચાવ્યા વિના માનવ શરીરને આરામથી ગળી શકે છે, અને તેના શરીરની ઉપરની ત્વચા એટલી સખત હોય છે કે બંદૂકની ગોળી પણ તેની પર અસર કરતી નથી. તે જંગલોમાં પાણીની બહારની સપાટી પર પાણી અથવા અન્ય પ્રાણીઓનો શિકાર કરીને પોતાનું ગુજરાન ચલાવે છે.પરંતુ આજે આપણે જે મગર વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ તે વિશ્વનું એકમાત્ર શુદ્ધ શાકાહારી મગર છે.

કેરળના કસારગોડ જિલ્લામાં ભગવાન વિષ્ણુના અવતાર શ્રી અનંત પદ્મનાભ સ્વામીનું એક મંદિર છે. આ શાકાહારી મગર આ મંદિરની બાજુમાં બનાવવામાં આવેલા તળાવમાં રહે છે, જેનું નામ “બબિયા” છે.બબિયા મગર ખાવામા માત્ર મંદિરમાંથી બનાવેલો પ્રસાદ ખાય છે. આ સિવાય કંઇ ખાતો નથી. આ તળાવમાં તેની સાથે રહેતી માછલીઓ તેનાથી બિલકુલ ડરતી નથી, પરંતુ તેનાથી મુક્તપણે તેની સાથે કોઈ પ્રકારના ભયથી તેની પાસે તરી આવે છે.

અનંત પદ્મનાભ સ્વામી મંદિર.તિરુવનંતપુરમમાં શ્રી અનંત પદ્મનાભ સ્વામીનું એક ખૂબ મોટું અને ભવ્ય મંદિર છે. પરંતુ, સ્થાનિકોના મતે, અનંતપુરમાં સ્થિત મંદિર શ્રી અનંત પદ્મનાભ સ્વામીનું મૂળ સ્થાન છે.અનંતપુરનું આ મંદિર 2 એકર જેટલું ફેલાયેલું છે. અને આ મંદિરની નજીક એક તળાવ પણ છે.

પૌરાણિક કથા અનુસાર ભગવાન અનંત પદ્મનાભસ્વામી આ તળાવની અંદર સ્થિત ગુફા દ્વારા થિરુવનંતપુરમ ગયા હતા. આ કારણોસર, બંને સ્થાનોનાં નામ સમાન છે.મંદિર સાથે સંબંધિત પૌરાણિક કથાઓ.મંદિરમાં પૂજા કરતા પૂજારીઓ અનુસાર, લગભગ 3000 વર્ષ પહેલાં દિવાકર મુનિ વિલ્વ મંગલમ સ્વામી અનંતપુરના આ મંદિરમાં રહીને ભગવાન વિષ્ણુની પૂજા કરતા હતા.

તેમની ઉપાસનાથી ખુશ થઈને ભગવાન વિષ્ણુ પોતે એક નાના બાળકના રૂપમાં તેમની સામે દેખાયા અને તેમની સાથે આ આશ્રમમાં રહેવા લાગ્યા.ધીરે ધીરે આ બાળકને વિલાવ મંગલમ સ્વામી સાથે સારું બનવા લાગ્યું અને તે આશ્રમના કામોમાં પણ સાધુને મદદ કરવા લાગ્યો..સમય વીતતો ગયો અને એક દિવસ જ્યારે વિલ્વ મંગલમ સ્વામી તેમના દૈનિક પૂજા કાર્ય કરી રહ્યા હતા. તે સમયે, તે બાળક તેમની.પૂજામાં અવરોધો પેદા કરી રહ્યો હતો.આ વાતથી હેરાન થઈને તેણે બાળકને ઠપકો આપ્યો અને તેને પાછળની તરફ ધકેલી દીધો.

ૠષિના આ વર્તણૂકથી નારાજ, તે બાળક નજીકના તળાવમાં એ કહેતા અદ્રશ્ય થઈ ગયા કે, જ્યારે પણ વિલ્વ મંગલમ સ્વામી તેમને મળવા માંગશે, ત્યારે તે અનંતકાટના જંગલોમાં તેમને મળશે.જ્યાં સુધી ૠષિ પોતાની ભૂલ સમજી શકે ત્યાં સુધી તે નાનો છોકરો જેને તેમણે ઠપકો આપ્યો તે ભગવાન વિષ્ણુનું જ સ્વરૂપ છે. ત્યાં સુધીમાં ખૂબ મોડું થઈ ગયું હતું. અને તે બાળક ઝીલમાં બનેલી ગુફામાં અદ્રશ્ય થઇ ચુક્યો હતો.

ઝીલની ગુફા.વિલ્વ મંગલમ સ્વામી પોતાનાથી થયેલી ભૂલની માફી માંગવા પોતે એ જ ગુફામાં પ્રવેશે છે જેથી તે શ્રી કૃષ્ણ ની માંગી શકે. જ્યારે તે ગુફામાં ગયા ત્યારે તેઓ ગુફાની બીજી બાજુ સમુદ્રની પાસે નીકળે છે ત્યાં તેમણે ભગવાન વિષ્ણુને સમુદ્રમાં બેઠેલા જોયા, તેમની આસપાસ વિશાળ સાપ લપેટાયેલા છે. તેમને નમન કરીને, તેઓ તેમની ભૂલ માટેની માફી માંગે છે.બબિયા મગરના અસ્તિત્વનો ઇતિહાસ.સ્થાનિક પૂજારીઓ અનુસાર, બબિયા મગર તે જ ગુફામાં રહે છે જ્યાં ભગવાન વિષ્ણુના બાળ અવતારમાં શ્રી કૃષ્ણ અદ્રશ્ય થઈ ગયા હતા.તેમના મતે, બબીઆ મગર શ્રી કૃષ્ણના દ્વારની રક્ષા કરે છે.

બબિયા વિશે સૌથી આશ્ચર્યજનક બાબત એ છે કે તે શુદ્ધ શાકાહારી મગર છે. મંદિરના પુજારીઓ દ્વારા બનાવેલો દિવસમાં બે વખત ચોખાનો પ્રસાદ ભોજનના રૂપમાં આપવામાં આવે છે.મંદિરમાં પૂજા કરનારા ચંદ્ર પ્રકાશજીના જણાવ્યા મુજબ, તેઓ છેલ્લા 10 વર્ષથી બબિયાને ભોજન કરાવી રહ્યા છે. તેઓ કહે છે કે તેઓ બબિયાને દરરોજ 1 કિલો ચોખા પોતાના હાથથી ખવડાવે છે.અને તે વિના કોઈ પર આક્રમણ કર્યા વિના અથવા તળાવની અન્ય માછલીઓ પર આક્રમણ કર્યા વિના, તેઓ પ્રસાદ ખાય છે અને તેમની ગુફામાં જાય છે.બબિયા છેલ્લા 75 વર્ષથી આ તળાવમાં રહે છે.

બાબિયાનો ઇતિહાસ.સ્થાનિકોના જણાવ્યા મુજબ લગભગ 75 વર્ષ પહેલા એક બ્રિટીશ સૈનિકે બબિયા પહેલા આ ગુફાની રક્ષા કરતા મગરની હત્યા કરી હતી.આ ઘટનાના થોડા દિવસો પછી, તેના સૈનિકનું સાપના કરડવાથી રહસ્યમય રીતે મૃત્યુ થયું હતું. સ્થાનિકોનું માનવું છે કે સર્પ દેવે તેના ગુના બદલ તેને સજા આપી છે.

પહેલાના મગરના મૃત્યુ પછી, બબિયા મગર તેની જગ્યાએ ગુફાની રક્ષા કરવા માટે હાજર થઈ ગયો.આવુ દર વખતે થતું, જ્યારે પણ ગુફાની રક્ષા કરવા માટે આવેલો મગર મૃત્યુ પામતો તેની જગ્યાએ, બીજો મગર આપોઆપ તેનું સ્થાન લઇ લે છે, કોઈને ખબર નથી કે તે ક્યાંથી આવે છે.અહીં એવી માન્યતા છે કે જો તમે આ તળાવમાં બબિયા મગરને તરતા જોશો તો તમારું નસીબ બદલાઈ શકે છે. બબિયાને સૌભાગ્યનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે