જાણો ભારત માં ડ્રગ્સ ને લઈને શુ છે કાયોદો,શુ ડ્રગ્સ ના મામલા થઈ શકે છે મોત ની સજા?,જાણો એના વધુ જ…

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે નાર્કોટિક્સ કંટ્રોલ બ્યુરો એનસીબી સુશાંતસિંહ રાજપૂત કેસ પર સતત દરોડા પાડી રહ્યો છે આવી સ્થિતિમાં, અત્યાર સુધીમાં ઘણા બોલિવૂડ સ્ટાર્સના નામ બહાર આવ્યા છે પરંતુ હવે આ ડ્રગ કેસમાં ટીવી અને ફિલ્મ સ્ટાર્સના ચહેરા પણ સામે આવવાના છે હવે આ કેસમાં દીપિકા પાદુકોણ સારા અલી ખાન રકુલ પ્રીત સિંહ, શ્રદ્ધા કપૂરનાં નામ પણ સામે આવ્યાં છે.જો કે આ પહેલીવાર નથી ફિલ્મ જગત પહેલા પણ આવા સમાચારો આવી રહ્યા છે પરંતુ હવે અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે જો કોઈ વ્યક્તિ ડ્રગનો ઉપયોગ કરવા અથવા રાખવાનો દોષી સાબિત થાય છે, તો તેને કયો કાયદો સજા આપી શકે છે.

નાર્કોટિક ડ્રગ્સ એન્ડ સાયકોટ્રોપિક સબસ્ટન્સ એક્ટ એનડીપીએસ એક્ટ 1985 અને એનડીપીએસ એક્ટ 1988 એ બે મુખ્ય કાયદા છે જે ભારતમાં ડ્રગ સંબંધિત કેસો પર લાગુ પડે છે આ કાયદા મુજબ ઉત્પાદન કબજો વેચાણ ખરીદી વેપાર આયાત-નિકાસ અને માદક દ્રવ્યો અથવા કોઈપણ નિયંત્રિત રાસાયણિક અથવા સાયકોટ્રોપિક પદાર્થનો ઉપયોગ પ્રતિબંધિત છે તબીબી અથવા વૈજ્ઞાનિક કારણોસર વિશેષ મંજૂરી પછી જ તેનો ઉપયોગ શક્ય છે.

જો કોઈ આ પ્રતિબંધ અને પ્રતિબંધને તોડવા અથવા તોડવાનો પ્રયાસ કરે છે તો તેમની સામે કાયદેસરની કાર્યવાહી કરવામાં આવે છે જેમાં શોધ જોડાણ અને ધરપકડ કરવામાં આવે છે આવા કિસ્સાઓમાં તપાસ એજન્સી ખાનગી અથવા જાહેર સ્થળોએ કાર્યવાહી કરી શકે છે.ભારતના બંધારણના આર્ટિકલ 47 મુજબ રાજ્યમાં ડ્રગના નિયંત્રણ નિવારણની કેટલીક સત્તા છે દવાઓ નિયંત્રિત કરવા માટે દવાઓની ત્રણ કેટેગરી છે જેમાંથી એક એલએસડી મથ જેવા સાયકોટ્રોપિક પદાર્થોનો વર્ગ છે ચરસ ગાંજો અફીણ અને ત્રીજી કેટેગરીમાં મિશ્રણવાળા રાસાયણિક પદાર્થો મૂકવામાં આવ્યા છે. જેને નિયંત્રિત સબસ્ટ્રેટ કહેવામાં આવે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે દોDPસોસોથી વધુ દવાઓ પર કોકેઇનથી લઈને ગાંજા સુધીની પ્રતિબંધ છે જે એનડીપીસી હેઠળ પ્રતિબંધિત છે તેમની સાથે કોઈપણ પ્રકારનું મિશ્રણ રાખવું તેનો ઉપયોગ કરવો અથવા તેની સાથે વ્યવહાર કરવો તે કાયદાની વિરુદ્ધ છે જેની સજા થઈ શકે છે સજા કેટલી અને કેવી રીતે કાયદો તોડ્યો છે તેના પર આધાર રાખે છે.વર્ષ २०० 8 માં કરવામાં આવેલી ગોઠવણ મુજબ, આરોપીને દસ વર્ષ સુધીની ડ્રગના અંગત ઉપયોગ માટે સજા કરવાનો કાયદો છે જ્યારે વેપારી વ્યવસાયિક જથ્થામાં ડ્રગ્સના કબજા માટે 20 વર્ષની સજા છે પરંતુ આ વર્ષે સુપ્રીમ કોર્ટે આ કાયદામાં થોડો ફેરફાર કર્યો છે. હવે ડ્રગ્સના જથ્થા અનુસાર સજા નહીં થાય પરંતુ ઓછામાં ઓછી 10 વર્ષથી 20 વર્ષ અને 1 લાખ રૂપિયા દંડની સજા થઈ શકે છે.

આ સિવાય કેટલાક વિશેષ અને ગંભીર કેસોમાં કોર્ટ ડ્રગ્સના વ્યવસાય સાથે સંકળાયેલા દોષીને મૃત્યુદંડની સજા પણ તેના વિવેકબુદ્ધિમાં આપી શકે છે આ કેસમાં સ્થાનિક પોલીસ બાદ નાર્કોટિક્સ કંટ્રોલ ડિવીઝન, સેન્ટ્રલ બ્યુરો ઓફ બ્યુરો એનસીબી તેમજ ડીઆરઆઈ સીબીઆઈ કસ્ટમ કમિશન અને બીએસએફને આવા કેસોમાં કાર્યવાહી કરવાની સત્તા આપવામાં આવી છે.