ગુજરાતના ખેડૂતો માટે આવ્યા સારા સમાચાર, રાજ્યમાં આ તારીખથી શરૂ થઈ જશે ચોમાસુ…

રાજ્યમાં ચોમાસાને લઈ ખેડૂતો માટે સારા સમાચાર મળી રહ્યા છે. આ વર્ષે માર્ચ મહિનાથી જ લોકો કાળઝાળ ગરમીના કારણે ત્રાહિમામ પોકારી ગયા છે. એવામાં ગુજરાતના લોકોની નજર હવે મેઘરાજા પર છે. આ વર્ષે ચોમાસુ ક્યારે આવશે, વરસાદ ક્યારથી અને કેટલો પડશે એવા સવાલો ચોક્કસ લોકોના મનમાં ઉદ્દભવી રહ્યા હશે.

Advertisement

પરંતુ આ તમામ સવાલોનો જવાબ હવામાન વિભાગે આપી દીધા છે. ગુજરાતના ખેડૂતો ચોમાસુ સામે આવી ગયા છે ત્યારે ખેડૂતો ખુશ થઈ જશે તેવા નવા સમાચાર. તમને જણાવી દઈએ કે, કેરળમાં ચોમાસું ચાલી ગયું છે.

અગાઉ અમે તમને જણાવ્યું તેમ ચોમાસું કેરળમાં 29મીએ પહોંચ્યું હતું. ત્યારે હવામાન વિભાગે એવું પણ સૂચન કર્યું હતું કે કેરળમાં ચોમાસું બેસી ગયા બાદ તે ગુજરાતમાં જશે. ગુજરાતી સારા સમાચાર ક્યારે મળવાના. કેરળ દ્વારા આજે ચોમાસું કર્ણાટક પહોંચી ગયું છે. 21 જૂન સુધીમાં ચોમાસું કર્ણાટક પહોંચી જશે અને 25 જૂને ગુજરાત તરફ આગળ વધશે.

જો તમે આ વર્ષે પાંચ દિવસ પહેલાની વાત કરીએ તો ચોમાસું 19જૂનેના રોજ કર્ણાટક પહોંચ્યું હતું અને તે ઝડપથી ગુજરાત તરફ આગળ વધી રહ્યું છે. આ વખતે 21 જૂન 27ની વચ્ચે ચોમાસું 23 જૂનની વચ્ચે ગુજરાતના વિસ્તારોમાં પહોંચશે.

જ્યારે આપણે કહી શકીએ કે, ચોમાસું દર વર્ષની સરખામણીએ વહેલું આવવાની શક્યતા છે.જ્યારે સમગ્ર ગુજરાતમાં 24 જૂન સુધી ચોમાસું નિયમિત થઈ શકે છે અને આ વર્ષે ચોમાસું કેવું રહેશે તે અંગે હવામાન વિભાગ દ્વારા કેટલીક આગાહીઓ પણ કરવામાં આવી છે.

આ વર્ષે ચોમાસું સારું રહેવાની ધારણા છે કારણ કે હવામાનશાસ્ત્રીઓ દ્વારા ચોમાસું વારંવાર અપડેટ કરવામાં આવી રહ્યું છે.હવામાન વિભાગના મોડલ મુજબ ગુજરાતના કચ્છ દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં ઉત્તર ગુજરાતના કેટલાક વિસ્તારોમાં સારો વરસાદ પડી શકે છે ત્યારે હવામાન વિભાગે જૂન મહિનામાં વરસાદની આગાહી કરી છે. તેથી હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે 20લી અને 21જી જૂને તાપમાનમાં વધારો થયો છે અને 20જૂન સુધીમાં ગુજરાતમાં હવામાન બદલાઈ શકે છે અને તાપમાનમાં ઘટાડો થશે.

બીજી બાજુ હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે, ગુજરાતમાં હાલ પ્રી મોનસૂન એક્ટિવિટી દેખાઈ રહી નથી અને વરસાદની પણ આગાહી નથી. ઉપરથી  22 જૂનના રોજ રાજ્યમાં ગરમીનો પ્રકોપ રહેશે. બે દિવસ બાદ ગુજરાતના લોકોને ગરમીથી આંશિક રાહત મળશે.દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસા મામલે હવામાન વિભાગનું સત્તાવાર નિવેદન સામે આવી ચૂક્યું છે.

હવામાન વિભાગના ડાયરેક્ટર મનોરમા મોહંતીએ જણાવ્યું છે કે, કેરળમાં ચોમાસાનું આગમન થયું છે, કર્ણાટક સુધી પહોંચતા 4 દિવસ થશે. કર્ણાટક બાદ મહારાષ્ટ્ર સુધી પહોંચે તે બાદ ગુજરાત અંગેની માહિતી આપવામાં આવશે. હાલ પશ્ચિમના પવન ફૂંકાઈ રહ્યા છે, હાલ કોઈપણ પ્રકારની વરસાદી સિસ્ટમ નથી. હાલ પ્રિ મોનસૂન એક્ટિવિટી પણ મોટાપાયે જોવા મળશે નહિ.

Advertisement