વર્ષો જૂની દાદ-ખાજ અને ખંજવાળને હમેશના માટે દુર કરી દેશે આ ઘરેલું ઉપચાર,જાણી લો ઉપયોગી માહિતી…

ધાધર એક ફંગલ ઇન્ફેકશન છે જે માથું, પગ, ગરદન કે કોઈ અંદરના ભાગમાં ક્યાય પણ થઇ શકે છે. તે લાલ કે હળવા ભૂરા રંગના ગોળ આકારના હોય છે. તે માણસ, જાનવર કોઈનાથી પણ ફેલાઈ શકે છે. પણ ડરશો નહી તે સરળતાથી ઠીક થઇ શકે છે. તે કોઈ જીવાતથી થતો નથી તે તો એક ફંગલ ઇન્ફેકશન છે. જો તમને આ ફંગલ ઇન્ફેકશન છે તો તમને તમારા શરીરના કોઈ પણ ભાગ ઉપર લાલ ગોળ નિશાન જોવા મળશે. તે ખુબ ઝડપથી ફેલાય છે જે જગ્યા ઉપર થયેલ છે તેની આજુ બાજુ ની જગ્યાએ પણ ફેલાવા લાગે છે. તેનું ઇન્ફેકશન ખુબ વધવાથી તમે શરીર ઉપર ઉપસેલું તથા ફોડકી પણ જોઈ શકો છો.

Advertisement

ત્વચાને લગતી બીમારીઓ પણ ઘણીવાર ગંભીર સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે. અને ત્વચા સાથે જ એક સમસ્યા હર્પીઝ, ખરજવું અથવા ખંજવાળ થાય છે. જે હર્પીઝથી પીડિત વ્યક્તિ માટે મુશ્કેલ બનાવે છે. આજે ખંજવાળ લોકો માટે એક સામાન્ય સમસ્યા બની ગઈ છે. જો તમે થોડી પણ કાળજી ન લો તો તમને ખંજવાળ થઈ શકે છે. આ રોગ ત્વચા પર નાના લાલ પિમ્પલ્સનું કારણ બને છે. ધીરે ધીરે, આ રોગ ધાધરના સ્વરૂપમાં ફેરવાય છે.

આ ત્વચા સાથે સંબંધિત એક મોટી સમસ્યા છે. જો તેને સમયસર સુધારવામાં ન આવે તો તે ભયંકર સ્વરૂપ લઈ શકે છે. આ રોગ એક ખાસ પ્રકારના ફૂગના કારણે થાય છે તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે આ માથાની ખોપરી ઉપરની ચામડી પર પણ આ રોગ થાય છે જેના કારણે વાળ મૂળમાંથી તૂટી જાય છે. જ્યારે ત્યાં દાદર હોય છે, ત્વચા પર લાલ લાલ રંગની ફોલ્લીઓ શરૂ થાય છે અને ખૂબ જ ઝડપથી ફેલાય છે. સારું તે જાંઘની વચ્ચે, આંગળીઓ વચ્ચે અને આખા શરીર પર ગમે ત્યાં ફેલાઈ શકે છે.તમને ધાધર-ખરજવું અને ખંજવાળની તકલીફ વકરી હોય તો આજે તમને બેસ્ટ નુસખા જણાવીશું. ધાધર-ખરજવું અને ખંજવાળ એક પ્રકારના ફંગલ ઈન્ફેક્શનથી ફેલાય છે. ધાધર એક ચર્મરોગ છે જેને રિંગવોર્મના નામથી પણ ઓળખવામાં આવે છે. આ સંક્રમણ શરીરના કોઇપણ ભાગ પર ફેલાઇ શકે છે.

ધાધર શરીરના જે ભાગ પર હોય છે તે ભાગ પર ખંજવાળ આવવા લાગે છે અને જ્યારે વ્યક્તિ તેને ખંજવાળવા લાગે છે તો વધારે ઝડપથી ફેલાવા લાગે છે. આ તકલીફથી કાયમી છૂટાકારો આપશે આ નૂસ્ખો. ધાધર અને ખંજવાળની તકલીફને દૂર કરશે આ નૂસ્ખો. ઘરે જ ચામડીની આ તકલીફ થશે દૂર. આ નૂસ્ખો વર્ષો જૂની તકલીફ મટાડશે.ધાધર અને ખંજવાળનો ઘરેલું ઉપચાર.જો તમારા શરીર ઉપર લાલ ધબ્બા જોવા મળે અને ખંજવાળ આવે તો સાવચેત થઇ જાવ તે ધાધર છે જો તે તમારા નખ ઉપર થયેલ છે તો નખ મૂળમાંથી નીકળી શકે છે વાળના મૂળમાં થાય તો તમારા વાળ તેની જગ્યાએથી ખરવા લાગશે.

અત્યાર સુધી, તમે ખંજવાળને ટાળવા માટે વિવિધ પગલાં ભર્યા હશે. તેથી એકવાર તમે આ ઉપાય કરીને તમે જોઈ શકો છો કે આ ઉપાય તમારા માટે વરદાન સાબિત થઈ શકે છે કે નહિ. આ ઉપાય કરવા માટે, તમારે ફક્ત બે જ વસ્તુઓની જરૂર છે. જે તમારા ઘરમાં સરળતાથી મળી જશે અને તે છે કપૂર અને નાળિયેર તેલ. નાળિયેર તેલ અને કપૂર ખંજવાળ અને દાદરની સમસ્યાને સરળતાથી સ્પર્શી શકે છે.નુસ્ખો બનાવવાની વિધિ.આ માટે તમારે પહેલા 2 ચમચી નાળિયેર તેલ લઇને આ તેલમાં બે કપૂર પાંદડા નાખવા પડશે. તે પછી આ બંને ઘટકોને સારી રીતે મિક્સ કરો અને હવે આ કપૂર મિશ્રિત તેલ લીંબુના ટુકડાની મદદથી ખંજવાળ આવે છે તે જગ્યા પર લગાવવું જોઈએ.

લીંબુનો ઉપયોગ એટલા માટે કરવો જોઈએ કે જેથી તમને ચેપ લાગવાનું જોખમ ન રહે. પરંતુ જો તમને લીંબુ લગાવવાથી વખતે બળતરા થાય છે, તો પણ તમે આ પેસ્ટને ફક્ત તમારા હાથથી ત્વચા પર લગાવી શકો છો. આ ઉપાય નિયમિત 2 દિવસ સુધી કર્યા પછી, તમને દાદર અને ખંજવાળથી સંપૂર્ણ રાહત મળશે.સરસિયા ના બીજ.સરસિયાના બીજને ૩૦ મિનિટ સુધી પાણીમાં પલાળીને રાખવા, ત્યાર પછી તેને પીસી પેસ્ટ તૈયાર કરવી. આ પેસ્ટને ખંજવાળવાળી જગ્યા પર લગાવો. ૧૫ મિનિટ પછી ધોઈ લો. તમને જરૂર લાભ મળશે.

કોપરેલ તેલ.આ ઓઈલ ખંજવાળથી રાહત અપાવે છે અને ત્વચાને મુલાયમ બનાવે છે. જ્યાં ધાધર કે ખંજવાળ આવતી હોય ત્યાં આખી રાત કોપરેલ ઓઈલ લગાવીને રાખવું. હળદરમાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ ગુણ હોવાથી તે ફંગલ ઇન્ફેકશનને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. કોટન બોલની મદદથી લીલી હળદરનો રસ કાઢી ખંજવાળવાળી જગ્યા પર લગાવો. દિવસમાં 3 વાર લગાવવાથી રાહત મળશે.

ટમેટા ખાટ્ટા હોય છે. તેની ખટાશ લોહીને સાફ કરે છે. લીંબુમાં તે મુજબના ગુણ હોય છે. રક્તશોધન (લોહી સાફ કરવું) માટે ટમેટા એકલા જ ખાવા જોઈએ. રક્તદોષ (લોહીની ખરાબી) થી ચામડી ઉપર જયારે લાલ ચકામાં ઉઠે છે, મોઢાના હાડકા સુજી જાય છે, દાંતમાંથી લોહી નીકળે છે, ધાધર કે બેરી બેરી રોગ હોય તો ટમેટાનો રસ દિવસમાં ૩-4 વાર પીવાથી લાભ થાય છે. થોડા અઠવાડિયા સુધી રોજ ટમેટાનો રસ પીવાથી ચામડીના રોગ ઠીક થઇ જાય છે.

અંજીરનું દૂધ લગાવવાથી ધાધર માટી જાય છે.પાકા કેળા માં લીંબુનો રસ ભેળવીને ધાધર, ખરજવું, ખંજવાળ, વગેરે પર લગાવા થી અ રોગોમાં લાભ થાય છે.હળદર,આ હળદરમા એન્ટી-બેક્ટેરિયલ ગુણધર્મો હોવા ના લીધે તે ફંગલ ચેપ ને દૂર કરવામા મદદરૂપ થાય છે. રૂ ના પૂમડા ની મદદ થી લીલી હળદર નો રસ નિકાલી ખંજવાળવાળી જગ્યાએ લગાવો. દિવસમા ત્રણ વખત આ રીતે લગાવવા થી તુરંત રાહત મળશે.

લસણ નો રસ,લસણમા એ એન્ટીફંગલ તરીકે કાર્ય કરે છે. તે કોઇપણ જાતના ફંગલ સંક્રમણને સરખુ કરે છે. લસણને ફોલીને તેના ઝીણા કટકા અથવા વાટીને પ્રભાવિત જગ્યાએ લગાવો અને ઉપર પટ્ટી બાંધી દો. આ પટ્ટીને આખી રાત રહેવા દેવી. આ નૂસ્ખો રોજ ૧ સપ્તાહ સુધી કરો.એપલ સાઇડર વિનેગર, એપલ સાઇડર વિનેગરમાં કોટન બોલ પલાળી પ્રભાવિત જગ્યાએ દિવસમાં ૫ વાર લગાવો. આ નૂસ્ખો ત્રણ દિવસ સુધી કરો.નાના નાના રાઈના દાણા ધાધર ને ઠીક કરવામાં ઉપયોગી છે. રાઈને 30 મિનીટ સુધી પાણીમાં પલાળીને રાખી દો. પછી તેની પેસ્ટ બનાવીને ધાધર વાળી જગ્યા ઉપર લગાવી દો.

કુવારપાઠુંનો અર્ક દરેક જાતના ફંગલ ઇન્ફેકશન ને ઠીક કરી દે છે. તેને તોડીને સીધું જ ધાધર ઉપર લગાવી દો ઠંડક મળશે. બની શકે તો રાતભર લગાવીને રાખો. કુવારપાઠુંનો નિયમિત ઉપયોગ કરવો અને અસરવાળી જગ્યા ઉપર લગાવવાથી ધાધર અને ખંજવાળ માં ખુબ આરામ મળે છે.લીંબડાના પાંદડાને પાણીમાં ઉકાળીને સ્નાન કરવું જોઈએ.કાળા ચણાને પાણીમાં વાટીને ધાધર ઉપર લગાવો. ધાધર માં આરામ મળશે.શરીરના જે ભાગ ઉપર ધાધર છે, ત્યાં મોટી હરડેને ઘસીને લગાવો.

ફોતરાવાળી મગની દાળને વાટીને તેનો લેપ ધાધર ઉપર લગાવો.ધાધર થાય ત્યારે હિંગને પાણીમાં ઘસી ને નિયમિત અસરવાળા ભાગ ઉપર લગાવો. તેનાથી ધાધર માં ઘણો આરામ મળશે.નાઈલાન કે સેંથેટીક વસ્ત્રોની જગ્યાએ સુતરાઉ વસ્ત્રોનો ઉપયોગ કરો તથા તે વસ્ત્રોને હમેશા ચોખ્ખા રાખો.ખરજવું એક વિશેષ પ્રકારનો સુક્ષ્મ પરજીવીની ત્વચા ઉપર લોહી ચૂસવાથી તે જગ્યાએ છાલા કે ફોડકી નીકળી આવે છે. તે પછી ખરજવું ઉત્પન થાય છે.

ખરજવું એક ચામડીઓ રોગ છે જેમા ખંજવાળવાથી આનંદ આપે છે. જ્યાં સુધી ચામડી બળવા ન લાગે ત્યાં સુધી ખંજવાળ શાંત થતી નથી. તે રોગમાં સૌથી વધુ શરીરની સફાઈ ઉપર ધ્યાન આપવું જોઈએ. કેમ કે આ રોગ એક વ્યક્તિથી બીજી વ્યક્તિ સુધી ઝડપથી પહોચે છે માટે સંક્રમણ ના કપડા જુદા રાખીને તેને ગરમ પાણીથી ધોવા જોઈએ.આંબળા ની ગોટલી બાળીને તેની ભસ્મ ને નારીયેલ તેલ માં નાખી ને મલમ બનાવો અને ખરજવા વાળી જગ્યા ઉપર લગાવવાથી ધાધર દુર થાય છે.લીંબડાના પાંદડાને ગરમ પાણીમાં ઉકાળીને ખરજવા વાળા ભાગ ઉપર લગાવો.કાળું મરચું અને ગંધકને ઘી માં ભેળવીને શરીર ઉપર લગાવવાથી ધાધર દુર થાય છે.

Advertisement