આ હિન્દુ રાજાની હતી 35 મુસ્લિમ રાણીઓ,નામ જાણીને તમે પણ ચોંકી જશો..

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે. તમને જણાવી દઈએ કે તમે બધાને સારી રીતે ખબર હોવી જ જોઇએ કે ભારત શરૂઆતથી વિદેશી શાસકો દ્વારા હુમલો કરવામાં આવી રહ્યું છે અને કબજે છે આમાંના મોટા ભાગના મુસ્લિમ શાસકો દ્વારા કરવામાં આવ્યાં હતાં. પરંતુ ભારતમાં વીર હિંદુ યોદ્ધાઓની કોઈ કમી નહોતી.

જેમણે વિદેશી મુસ્લિમ શાસકોના પરસેવાથી પોતાને છૂટા કર્યા હતા. ઇતિહાસ પૃષ્ઠોની ઉંડાણપૂર્વક ખોદવા દ્વારા શોધી કાઢવામાં આવે છે.હું જે હિન્દુ શાસકનો ઉલ્લેખ કરું છું તેનું નામ બાપ્પા રાવલ છે, તેમનું શાસન 7 મી સદીથી 8 મી સુધી ચાલ્યું હતું. તે એક જે મેવાડ રાજ્યમાં ગુહિલ રાજપૂત વંશના સ્થાપક હતા અને તમને જણાવી દઈએ કે મહારાણા પ્રતાપ આ રાજવંશનો હતો જે મોગલ અકબર સામે ક્યારેય હાર્યો ન હતો.

બાપ્પા રાવલ એકમાત્ર એવા હતા જેમણે મોહમ્મદ કાસિમને હરાવી સિંધ પર વિજય મેળવ્યો, 19 વર્ષના શાસન દરમિયાન તેઓ ક્યારેય કોઈની સાથે યુદ્ધમાં હાર્યા નહીં, 39 વર્ષની વયે તેઓ નિવૃત્ત થયા, બપ્પા રાવલને એવો ડર હતો કે તેના નામ પર દરેક શાસક 39 વર્ષની ઉંમરે, બાપ્પા રાવલની 100 રાણીઓ હતી, જેમાંથી 35 મુસ્લિમ હતી, બાપ્પા રાવલે મુસ્લિમ શાસકને હરાવી અને તેના બેગમ અથવા પુત્રીઓ સાથે લગ્ન કર્યા.

બાપ્પા રાવલ (713-810) મેવાડ રાજ્યના ગુહિલ રાજપૂત વંશના સ્થાપક રાજા હતા. બાપરાવલનો જન્મ મેદરના મહારાજા ગુહિલના મૃત્યુ પછી 191 માં 712 એડીમાં ઇડરમાં થયો હતો. તેના પિતા મહેન્દ્ર બીજા હતા, એડરના શિક્ષક.બાપ્પા રાવલ મેવાડના સ્થાપક હતા, કેટલીક જગ્યાએ તેમનું નામ કલાભોજા ગુહિલ રાજવંશના સ્થાપક રાજા ગુહાદિત્ય એવું માનવામાં આવે છે કે સિસોદિયા રાજવંશ આ વંશમાંથી બહાર નીકળતો માનવામાં આવે છે, જેમાં રાજા કુંભ, રાણા સંગ, મહારાણા પ્રતાપ બાદમાં હતા.

બાપ્પા રાવલ બાપ્પા અથવા બાપા ખરેખર કોઈ યોગ્ય શબ્દ નથી, પરંતુ જેમ મહાત્મા ગાંધી માટે બાપુ શબ્દ પ્રખ્યાત બન્યો છે, તેવી જ રીતે મેવાડના ભત્રીજાને પણ સૂચવવા માટે બાપા શબ્દનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. સપોડિયા વંશી રાજા કલાભોજાનું બીજું નામ માનવામાં કોઈ ઐતિહાસિક વિસંગતતા નથી.બાપા તેના પ્રજાણરક્ષણ, દેશરૂક્ષન વગેરેને કારણે લોકો દ્વારા બાપાની પદવીથી પ્રભાવિત થયા હતા, મહારાણા કુંભના સમયમાં રચિત એકલિંગ મહાત્મામાં કૃતિઓ બનાવવામાં આવી હતી.

બાપાનો સમય સંવત 810 એડી 753 માં આપવામાં આવ્યો છે જે પ્રાચીન ગ્રંથો અથવા પ્રશંસાઓના આધારે છે. બીજી એકલથાનાથી સાબિત થાય છે કે તે બાપાના ત્યાગનો સમય હતો.બિલ્પા રાવલને ભીલના સરદારો દ્વારા રાવલની પદવી આપવામાં આવી હતી. રાવલ 3 વર્ષનો હતો ત્યારે તે અને તેની માતા લાચારી અનુભવતા હતા, ત્યારબાદ ભીલ સમુદાયે તેને તે વસ્તુ આપી હતી કરવાથી સુરક્ષિત, બપ્પા રાવળનું બાળપણ ભીલ જનજાતિમાં વિતાવ્યું, ભીલ સમુદાયે આરબો સામેના યુદ્ધમાં બપ્પા રાવલને ટેકો આપ્યો.

જો બાપાનું શાસન 30 વર્ષની ઉંમરે રાખવામાં આવે છે, તો તે 723 એડી આસપાસ રાજગાદી પર બેસશે. તે પહેલાં પણ તેના રાજવંશના કેટલાક ગૌરવપૂર્ણ રાજાઓ મેવાડમાં હતા, પણ બાપાનું વ્યક્તિત્વ સર્વથી ઉપર હતું. ચિત્તોડનો મજબૂત કિલ્લો તે સમય સુધી મોરી વંશના રાજાઓના હાથમાં હતો. તે પરંપરા દ્વારા પ્રખ્યાત છે કે હરિત ઋષિની કૃપાથી બાપાએ મનોમોરીને મારી નાખી અને આ કિલ્લો સંભાળી લીધો. અહીં ટોડનો રાજા માનવામાં આવે છે. 70 નો એક શિલાલેખ મળ્યો જે સાબિત કરે છે કે બાપા અને મનોમોરીના સમય વચ્ચે કોઈ ખાસ તફાવત નથી.

ચિત્તોડ પર કબજો લેવાનું સરળ કાર્ય નહોતું. એક અંદાજ છે કે બાપાની વિશેષ ખ્યાતિ આરબો સાથેના સફળ યુદ્ધને કારણે હતી. સિંધુએ મોહમ્મદ કાસિમ પાસેથી 712 ઈ. માં જીત મેળવી હતી. તે પછી આરબોએ ચારે બાજુ દરોડા પાડવાનું શરૂ કર્યું. તેણે ચાવડા, મૌર્યો, સંધવ, કાચેલાઓને પરાજિત કર્યા. તેની સેનાઓ મારવાડ, માલવા, મેવાડ, ગુજરાત વગેરેના તમામ પ્રદેશોમાં આવરી લેવામાં આવી હતી.

આ ભયંકર દુર્ઘટનાથી બચાવવા ભગવાનને રાજસ્થાનમાં કેટલાક મહાપુરુષો આપ્યા, ખાસ કરીને ગુર્જર પ્રતિહાર સમ્રાટ નાગાભટ પ્રથમ અને બાપા રાવળના નામ નોંધનીય છે. નાગાભટ મેં અરબીઓને પશ્ચિમ રાજસ્થાન અને માલવેથી કાઢી મૂક્યા. મેવાડ અને તેની આસપાસના ક્ષેત્ર માટે બાપાએ પણ આવું જ કર્યું હતું. આ અરબી આક્રમણથી મૌર્યો (મોરી) નારાજ થઈ ગયા હશે. બાપાએ તે કામ કર્યું જે મોરી કરવા અસમર્થ હતું અને ચિત્તોડ પર પણ નિયંત્રણ મેળવ્યું. મુસ્લિમ દેશો ઉપર બાપા રાવલની જીતની ઘણી વાર્તાઓ આરબોની હારની આ સાચી ઘટનાથી ઉભી થઈ હશે.

બાપ્પા રાવલે તેના ખાસ સિક્કા જારી કર્યા હતા. આ સિક્કામાં આગળની ઉપરની બાજુએ માળા હેઠળ શ્રી બોપ લેખ છે.ડાબી બાજુ ત્રિશૂળ છે અને તેની જમણી બાજુ વેદી પર શિવલિંગ બનાવવામાં આવ્યું છે. તેની જમણી બાજુએ, નંદી શિવલિંગની સામે બેઠો છે. શિવલિંગ અને નંદિની નીચે પુરૂષની પૂજા કરવાની આકૃતિ છે. પાછળની બાજુએ સૂર્ય અને છત્ર ચિહ્નો છે. આ બધાની નીચે જમણી બાજુની તરફ એક ગાય ઉભી છે અને તેની પાસે દૂધ પીતા એક વાછરડું છે. આ બધા પ્રતીકો બાપા રાવલની ભક્તિ અને તેના જીવનની કેટલીક ઘટનાઓ સાથે સંબંધિત છે.

બાપ્પા રાવલ કલાભોજદિત્ય તરીકે પણ ઓળખાય છે.આ સમય દરમિયાન ચિત્તોડ પર મૌર્ય શાસક માન મોરીનું શાસન હતું. 734 એડીમાં, બાપ્પા રાવલે 20 વર્ષની ઉંમરે મેન મોરીને હરાવ્યો અને ચિત્તોડનો કિલ્લો સંભાળી લીધો.હરિત ઋષિ દ્વારા મહાદેવ જીના દર્શન કરવા માટે બાપ્પા રાવળ પ્રખ્યાત છે.એકલિંગ જી મંદિર – ઉદેપુરની ઉત્તરે, કૈલાસપુરીમાં સ્થિત, આ મંદિર બાપ્પા રાવલે 734 એડીમાં બનાવ્યું હતું. આની પાસે હરિત ઋષિનો આશ્રમ છે.આદી વરાહ મંદિર, આ મંદિર એકલિંગ જીના મંદિરની પાછળ બાપ્પા રાવલે બનાવ્યું હતું
તેમણે પોતાની રાજધાની નાગડા રાખી હતી.

કવિરાજ શ્યામલદાસના શિષ્ય ગૌરીશંકર હીરાચંદ ઓઝાએ અજમેરના સુવર્ણ સિક્કાને બાપા રાવળ માન્યા છે. તેનું વજન 115 અનાજ (65 જેટલી) છે. આ સિક્કામાં આગળની ઉપરની બાજુએ માળા હેઠળ શ્રી બોપ લેખ છે. ડાબી બાજુ ત્રિશૂળ છે અને તેની જમણી બાજુ વેદી પર શિવલિંગ બનાવવામાં આવ્યું છે. તેની જમણી બાજુએ, નંદી શિવલિંગની સામે બેઠો છે. શિવલિંગ અને નંદિની નીચે પુરૂષની પૂજા કરવાની આકૃતિ છે.

પાછળની બાજુએ સૂર્ય અને છત્ર ચિહ્નો છે. આ બધાની નીચે જમણી તરફ એક ગાય ઊભી છે અને તેની બાજુમાં એક વાછરડું દૂધ પી રહ્યું છે. આ તમામ પ્રતીકો બાપ્પા રાવલની ભક્તિ અને તેમના જીવનની કેટલીક ઘટનાઓ સાથે સંબંધિત છે બપ્પા રાવલે હાલના ભારત પ્રમાણે 18 જેટલા આંતરરાષ્ટ્રીય લગ્ન જોયા છે.બપ્પા રાવલે આર્બોને હરાવી તેમની ગૌરક્ષા સ્વીકારી અને મેવાડમાં તેમની પુત્રીઓ સાથે લગ્ન કર્યા. પરત ફરતી વખતે બાપ્પાએ ગઝનીના શાસક સલીમને પરાજિત કરી અને તેને રાજ્યપાલ તરીકે પોતાનો ભત્રીજો બનાવ્યો તે તત્કાલીન બ્રાહ્મણવાદ અને હાલના કરાચી બાપ્પાનો એક મોટો સૈન્ય મથક હતો.પાકિસ્તાન શહેર રાવલપિંડીનું નામ બાપ્પાના નામ પર હોવાનું મનાય છે.