ચક્કર આવવા પર કરી લો આ ચમત્કારી ઉપાય,તરત જ મળી જશે રાહત….

ચક્કર આવવા અચાનક માથું ચકરાવું એ કોઈ બીમારી નથી., તે મુખ્યત્વે શારીરિક નબળાઇની નિશાની છે. તેમ છતાં ચક્કર એ પણ ઘણા રોગોની નિશાની હોઈ શકે છે. જેમ કે, એનિમિયા, બી.પી. ઘટાડો, હૃદયમાં નબળાઇ, મગજની ગાંઠ અને વધારે તણાવ. અહીં જાણો, ચક્કરમાંથી ત્વરિત રાહત મેળવવા માટે તમારે શું કરવું જોઈએ…

ચક્કરની સમસ્યા.સામાન્ય રીતે, ચક્કરની સમસ્યા દરમિયાન, વ્યક્તિને ગભરાટ, ઉબકા, કાનમાં સીટી વાગતા અવાજો સાંભળવાનું બંધ થઈ જાય જેવી સમસ્યાઓ પણ થાય છે. આ સમય દરમિયાન, કેટલાક લોકો થોડી ક્ષણો માટે સાંભળવાની ક્ષમતા ગુમાવે છે અથવા કાનમાં બળતરા અનુભવે છે.

ચક્કર આવવાની આ સમસ્યાને સૌમ્ય પેરોક્સિસ્મલ પોઝિશિયલ વર્ટિગો કહેવામાં આવે છે, જેને ટૂંકમાં બીપીપીવી કહેવામાં આવે છે. પુખ્ત વયના લોકો અને વૃદ્ધ લોકોમાં આ સમસ્યા વધુ જોવા મળે છે.સમય સાથે ઠીક થતી સમસ્યા.સામાન્ય રીતે, ચક્કરની સમસ્યા નબળાઇ દૂર થયા પછી હલ થાય છે. પરંતુ જો તમને કોઈ દવાની આડઅસર, મગજમાં કોઈ સમસ્યા અથવા અન્ય કોઈ રોગને કારણે ચક્કર આવે છે, તો તેનો ઉપાય ફક્ત તબીબી સારવાર દ્વારા જ શક્ય છે.

સુકા ધાણા અથવા કોથમીર બીજ.સૂકા ધાણા ગભરાહટ દૂર કરવા, ચક્કરમાંથી રાહત મેળવવા અને મિતલીની સમસ્યાને દૂર કરવાની પદ્ધતિ છે. શારીરિક નબળાઇ દૂર કરીને ચક્કરની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે આ એક અસરકારક રેસીપી છે.આ માટે, એક ચમચી ધાણા અને સુકા આંબળાંને આખી રાત પાણીમાં પલાળી રાખો. આ પાણીને સવારે ગાળીને આ પાણીનું સેવન કરો. જો શક્ય હોય તો, આમળા અને કોથમીર ગોળ સાથે ચાવવું અને ખાઈ લેવું.આ તમારું પેટ સાફ રાખશે અને તમારું શરીર કુદરતી રીતે મજબૂત રહેશે. આમળા અને ધાણા શરીરના અનેક વિકારોને દૂર કરવાનું કામ કરે છે.

આદુની ચા પીવો.માથુ ચકરાવું અથવા ચક્કર આવવાની સ્થિતિમાં તમે ટોફીની જેમ ચૂસીને મોંમાં આદુનો નાનો ટુકડો ખાઈ શકો છો. જો તમને આ રીતે આદુ ખાવામાં તકલીફ પડે છે, તો તમે નિયમિત રીતે આદુની ચા પી શકો છો.આદુ તમારા શરીરમાં લોહીનો પ્રવાહ વધારવાનું કામ કરશે.તે તમારા મગજને હળવુ કરીને તેને સંતુલિત કરવામાં મદદ મળશે. તેમજ ઉબકા અને ગભરાટની સમસ્યામાં પણ રાહત આપશે.

ફુદીનાના પાનની ચા છે લાભકારી.માથું ફરવું અને ચક્કર આવવાની સ્થિતિમાં, ફુદીનાના પાનથી ચા બનાવો અને તેનું સેવન કરો. ચક્કર આવતા માથાથી તમને ઉબકા અને નર્વસ સ્થિતિમાં પણ રાહત મળશે.ફુદીનાના પાનથી ચા બનાવવા માટે, ફુદીનાંના 6 થી 7 પાન નાખો અને તેને ધીમા તાપે ઉકાળો ત્યારબાદ 10 થી 15 મિનિટ પછી આ પાણીને ગાળી લો અને ચાની જેમ સેવન કરો. તેના નિયમિત સેવનથી તમને ફાયદો થશે.

હર્બલ ટી અને ઉકાળો પીવો.1 લીલી ઈલાયચી, 1 લવિંગ, 1 કાળા મરી, 4 તુલસીના પાન અને બે ચપટી ચા એક કપ પાણીમાં ધીમા તાપે ઉકાળો. દરમિયાન, વાસણને ઢાકીને રાખો. લગભગ 10 મિનિટ સુધી ઉકડ્યા પછી, તમારા સ્વાદ અનુસાર ખાંડ ઉમેરો અને લીંબુના રસના 2 થી 3 ટીપાં નાખો તમારી હર્બલ ચા તૈયાર છે. આ ચા દિવસમાં બે વાર પીવો. તમને લાભ મળશે.

ફક્ત 6 થી 7 દિવસ માટે આમાંથી કોઈ પણ રેસીપી અજમાવો. જો તમને રાહત ન લાગે, તો તમારે તાત્કાલિક ડૉક્ટરને મળવું જોઈએ. કારણ કે આ સ્થિતિમાં, તમને કોઈ ગંભીર બીમારીને કારણે ચક્કર આવે છે. અથવા તમારા શરીરમાં પોષક તત્ત્વોનો પણ મોટો અભાવ હોઈ શકે છે.

૨૦ ગ્રામ સુકી દ્રાક્ષ ઘી માં શેકીને સિંધા મીઠું નાખીને ખાવાથી ચક્કર આવવાના બંધ થઇ જાય છે.ખરબુજે ના બીજ ને વાટીને ઘી માં શેકી લો. હવે તેને થોડા થોડા પ્રમાણમાં સવાર સાંજ લો, તેનાથી ચક્કર આવવાની તકલીફમાં ખુબ ફાયદો થાય છે.

જે લોકોને ચક્કર આવે છે તેમને બપોરે ભોજનના ૨ કલાક પહેલા અને સાંજે નાસ્તામાં ફળ કે જ્યુસ પીવું જોઈએ. રોજ જ્યુસ પીવાથી ચક્કર આવવાના બંધ થઇ જશે. પણ ધ્યાન રાખશો કે જ્યુસમાં કોઈ પ્રકારનું ગળ્યું કે મસાલા ન નાખેલ જ્યુસ પીવો. જ્યુસ ને બદલે તાજા ફળ પણ ખાઈ શકો છો.નારિયેળનું પાણી રોજ પીવાથી ચક્કર આવવાના બંધ થઇ જાય છે. ચા કે કોફી ઓછી પીવી જોઈએ. વધુ ચા કે કોફી પીવાથી પણ ચક્કર આવે છે.