કેમ અત્યાર સુધી કોઈ નથી કરી શક્યું કૈલાશ પર્વતની ચઢાઈ, જાણો તેની પાછળનું રહસ્ય…

ભોળેનાથનું સમાધિ સ્થાન એટલે કૈલાશ માનસરોવર યાત્રા. કહેવાય છે કે સારે તીરથ એક તરફ, કૈલાશ યાત્રા એક બાર. ભગવાન શિવના તમામ ભક્તોની ઇચ્છા હોય છે કે અંતિમ શ્વાસ પહેલા એકવાર કૈલાશ માનસરોવર યાત્રા જરૂર કરે. આ યાત્રા ખુબજ કઠિન છે. જેને કરવી સરળ નથી.પૌરાણિક કથાઓમાં કહેવામાં આવ્યુ છે કે કૈલાશ પર્વત પર જ ભગવાન શંકરે સમાધિ લગાવી હતી.કહેવાય છે કે આજ સુધીમાં કોઈ મનુષ્ય કૈલાશ પર્વત પર ચડી નથી શક્યુ. જેણે પણ કૈલાશ પર્વત પર ચડવાનો પ્રયત્ન કર્યો તેનું મૃત્યુ થયુ. આ પર્વતને લઈને કેટલીયે લોકવાયકાઓ અને દંતકથાઓ વહેતી થઈ છે.

કૈલાશ પર્વતને લઈને કેટલીક રહસ્યમયી વાતો કહેવામાં આવી છે. એક પર્વતારોહીએ પોતાના પુસ્તકમાં લખ્યુ હતુ કે આ પર્વત પર રહેવુ અસંભવ છે. કોઈ અજાણ્યા કારણે દિશા ભ્રમ થાય છે દિશાનું ભાન નથી રેહતુ અને ભટકી જવાય છે. ત્યાં ચુંબકીય કંપાસ પણ કામ નથી કરતો. શરીરના વાળ અને નખ ખુબજ ઝડપથી વધવા લાગે છે. આ જગ્યા પર ખુબજ રેડિયો એક્ટિવ છે. આ પર્વતનો આકાર અને તેના પર જે બરફ જામેલો છે તે ૐ આકારનો જોવા મળે છે. કહેવાય છે કે અહીં અદૃશ્ય શક્તિઓ રસ્તો રોકી લેતી હોય છે અને આગલ વધતા અટકાવે છે.

હિંદુ ધર્મ માં કૈલાશ માનસરોવર યાત્રા ને બહુ જ ખાસ મહત્વ આપવામાં આવે છે. કૈલાશ માનસરોવર ને ભગવાન શિવ નું નિવાસ સ્થળ પણ કહેવામાં આવે છે. તેના સિવાય કૈલાશ પર્વત દુનિયા ના સૌથી અદ્ધુત પર્વત પણ માનવામાં આવે છે. તમને જણાવી દઈએ કે કૈલાશ માનસરોવર યાત્રા પર ગયેલ બધા શ્રદ્ધાળુ દુર થી જ કૈલાશ પર્વત ના ચરણ અડે છે. કૈલાશ પર્વત આવીને જે પણ શિવ ના દર્શન કરે છે તેમના માટે મોક્ષ ના રસ્તા ખુલી જાય છે. કૈલાશ પર્વત ની ઉંચાઈ 6600 મીટર થી વધારે છે જે દુનિયા ના સૌથી ઊંચા પર્વત માઉન્ટ એવરેસ્ટ થી લગભગ 2200 મીટર થી ઓછા છે. છતાં તેના માઉન્ટ એવરેસ્ટ પર અત્યાર સુધી 7 હજાર થી પણ લોકો ચઢાઈ કરી ચુક્યા છે પરંતુ કૈલાશ પર્વત પર અત્યારે કોઈ નથી ચઢી શક્યું. એટલે લોકો ની બહુ બધી કોશિશો છતાં અત્યાર સુધી ત્યાં કોઈ નથી જઈ શક્યું. છેવટે કોઈ કેમ ના કરી શક્યા ‘કૈલાશ પર્વત’ પર ચઢવાની હિમ્મત, તેના માટે દરેક લોકો મહેનત કરી રહે છે.

છેવટે કોઈ કેમ ના કરી શક્યા ‘કૈલાશ પર્વત’ પર ચઢવાની હિમ્મત કૈલાશ પર્વત પર ચઢવા વાળા માં એક પર્વતારોહી કર્નલ આર. સી. વિલ્સન એ જણાવ્યું, ‘જેમ જ મને લાગ્યું કે હું એક સીધા રસ્તા થી કૈલાશ પર્વત ના શિખર પર ચઢું છું, ભયાનક બર્ફબારી એ રસ્તો રોકી દીધો અને ચઢાઈ અશક્ય થઇ ગઈ.’ ઘણા પર્વતારોહીઓ નો દાવો છે કે કૈલાશ પર્વત પર ચઢવું અશક્ય છે. રૂસ ના એક પર્વતારોહી, સરગે સિસ્ટીયાકોવ ના મુજબ, ‘જ્યારે હું પર્વત ના બિલકુલ પાસે પહોંચી ગયો તો મારું દિલ જોરો થી ધડકવા લાગ્યું અને હું તે પર્વત ના બિલકુલ સામેં જઈને પણ ના ચઢી શક્યો.

અચાનક મને બહુ નબળાઈ અનુભવ થવા લાગી અને મન માં આ ખ્યાલ આવ્યો કે મને અંહ વધારે ના રોકાવું જોઈએ. તેથી જેમ-જેમ હું નીચે આવતો ગયો તો મારું મન હલકું થતું ગયું.’ તમને જણાવી દઈએ કે કૈલાશ પર્વત પર ચઢવાની મારી છેલ્લી કોશિશ 17 વર્ષ પહેલા વર્ષ 2001 માં કરી હતી જ્યારે ચીન એ સ્પેન ની એક ચીમ ને કૈલાશ પર્વત પર ચઢવાની પરમીશન આપી હતી, પરંતુ દુનિયાભર ના લોકો એ આ વાત ને માન્યું કે કૈલાશ પર્વત પર એક પવિત્ર સ્થાન છે. તેથી તેના પર કોઈ ને પણ ચઢી ના કરવા દેવું જોઈએ અને તેના પછી કૈલાશ પર્વત પર ચઢવા વાળા પર પૂરી દુનિયા માં રોક લગાવી દેવામાં આવી.

મૃત્યુ બાદ જેણે પાપ ન કર્યા હોય માત્ર તે જ કૈલાશ પર જઈ શકે છે. મીડિયા રિપોર્ટ્સ મુજબ એક પર્વતારોહીએ પોતાની પુસ્તકમાં લખ્યું હતું કે તેણે કૈલાશ પર્વત પર ચઢવાનો પ્રયાસ કર્યો, પરંતુ આ પર્વત પર રહેવું અસંભવ હતું. કારણ કે અહીં શરીરના વાળ અને નખ ઝડપથી વધવા લાગે છે. આ ઉપરાંત કૈલાશ પર્વત પર ખૂબ વધારે રેડિયોએક્ટિવ પણ છે.

પર્વતનો કોણ 65 ડિગ્રીથી વધારે છે. જ્યારે માઉન્ટ એવરેસ્ટમાં 40-60 સુધી છે. આ કારણે તેના પર ચઢાણ કરવું મુશ્કેલ બને છે. કૈલાશ પર્વત પર ચઢાણ કરવાનો અંતિમ પ્રયાસ લગભગ 18 વર્ષ પહેલા 2001માં કરાયો હતો.કેટલાક પુસ્તકોમાં મળતા ઉલ્લેખ મુજબ આજથી 92 વર્ષ પહેલા 1928માં એક બૌદ્ધ ભિક્ષુક મિલારેપા જ કૈલાશ પર્વતની તળેટીમાં જવા અને ચઢાણ કરવામાં સફળ રહ્યા હતા. આ પવિત્ર અને રહસ્યમયી પર્વત પર ચઢાણ કરીને પાછા આવનારા તે દુનિયાના એકમાત્ર વ્યક્તિ હતા.

કૈલાશ પર્વત નું મહત્વ તેની ઉંચાઈ ના કારણે જ નહિ પરંતુ તેના વિશેષ આકાર ના કારણે માન્યું છે કે કૈલાશ પર્વત આવીને ચોમુખી દિશા જણાવવા વાળા કમ્પાસ ની જેમ છે. કૈલાશ પર્વત ને ધરતી નું કેન્દ્ર માનવામાં આવે છે, અસલ માં રૂસ ના વૈજ્ઞાનિકો નું સ્ટડી ના મુજબ, કૈલાશ માનવ નિર્મિત પીરામીડ થઇ શકે છે, તેનું નિર્માણ કોઈ દૈવીય શક્તિ ના અંતર્ગત થયો હતો. તેના સિવાય એક બીજી સ્ટડી ના મુજબ, કૈલાશ પર્વત જ તે એક્સીસ મુંડી છે, જેને કોમિક્સ એક્સીસ, વર્લ્ડ એક્સીસ અથવા વર્લ્ડ પિલર પણ કહેવામાં આવે છે. તમને જણાવી દઈએ કે એક્સીસ મુંડી લેટીન નો શબ્દ છે જેનો અર્થ બ્રહ્માંડ નું કેન્દ્ર હોય છે. તેના સિવાય અલગ-અલગ ધર્મ માં અલગ અલગ માન્યતા હોય છે.