માથામાં ચક્કર આવે છે તો અપનાવો આ ઘરેલું ઉપાય, થોડી જ મિનિટોમાં મળી જશે આરામ…

આ લેખમાં હું તમારું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં હું તમને એક નવી જ માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું. ચક્કર આવે ત્યારે લોકો ઘણીવાર નર્વસ થાય છે અને તેને કોઈ મોટા રોગ સાથે જોડવાનું શરૂ કરે છે. વ્યક્તિને ચક્કરની ચિંતા કરવી સ્વાભાવિક છે.

પરંતુ હું તમને જણાવી દઈએ કે દરેક બાબત જોખમી નથી. ચક્કર આવવાની એક સમજનો અર્થ એ પણ છે કે તમે શારીરિક રીતે નબળા છો. જો કે, કેટલીકવાર તે કેટલાક ગંભીર રોગોથી પણ સંબંધિત છે. કેટલીક વાર એનિમિયા, લો બીપી, નબળા હૃદય, મગજની ગાંઠ અને તાણ પણ ચક્કર આવે છે. આવી સ્થિતિમાં, અમે તમને ચક્કરના કેટલાક ઘરેલું ઉપાયો જણાવીશું. જો તમને ચક્કર આવે તો તરત જ તમે કયા પગલા લઈ શકો છો તે અમે તમને જણાવીશું.

ચક્કર આવવાની સમસ્યા.સામાન્ય રીતે જ્યારે કોઈ વ્યક્તિને ચક્કર આવે છે, ત્યારે ઘણા પ્રકારના લક્ષણો જોવા મળે છે. ચક્કર આવવા લાગે છે ત્યારે કાનમાં ગભરાટ, ઉબકા અને સીટી વગાડવાનો અવાજ સંભળાય છે. આ સમય દરમિયાન, ઘણા લોકો સાંભળવાની ક્ષમતા ગુમાવે છે. તે જ સમયે કેટલાક લોકો કાનમાં ભારેપણું અનુભવે છે.

તબીબી શબ્દમાં ચક્કર આવવાની સમસ્યાને બિનોપ્રોક્સિસ્મલ પોઝિટિવ વર્ટિગો તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. પુખ્ત વયના લોકો અને વૃદ્ધ લોકોમાં આ સમસ્યા વધુ જોવા મળે છે. ઠીક છે નબળાઇ દૂર થવા સાથે, આ સમસ્યા જાતે જ મટાડવામાં આવે છે, પરંતુ કોઈ પણ દવાના આડઅસરને કારણે મગજમાં સમસ્યા અથવા કોઈ અન્ય રોગને કારણે ડોક્ટરની મુલાકાત લેવી જ જોઇએ.

સુકા ધાણા.સુકા ધાણા ઉબકા, ગભરાટ અને ચક્કર જેવી સમસ્યાઓથી છુટકારો મેળવે છે. આવી સમસ્યાઓથી મુક્તિ મેળવવા માટે સદીઓથી તેનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. તેને લેવાથી શારીરિક નબળાઇ દુર થાય છે, સાથે જ તમને ચક્કરથી રાહત મળે છે. તેના વપરાશની પદ્ધતિ પણ ખૂબ જ સરળ છે.

આ માટે, એક ચમચી ધાણા અને સુકા ગૂસબેરીને આખી રાત પાણીમાં પલાળી રાખો. સવારે આ પાણીને ગાળીને પીવો. બીજી એક રીત છે. જો શક્ય હોય તો, આમળ અને ધાણા સાથે ગોળ ચાવો અને ખાઓ. તે ફક્ત તમારા પેટને જ સાફ રાખે છે, પરંતુ તમારા શરીરને કુદરતી રીતે મજબૂત પણ બનાવે છે. આમળા અને ધાણા દ્વારા શરીરની અનેક વિકારો દૂર થાય છે.

આદુ ચા.જો તમને ચક્કર આવે છે, તો તમે મોંમાં આદુનો નાનો ટુકડો નાખો અને પછી તેને ટોફીની જેમ ચાવશો. જો તમે આ ન કરી શકો, તો પછી નિયમિત રીતે આદુની ચા પીવાનું શરૂ કરો. આદુ શરીરમાં લોહીનો પ્રવાહ વધારે છે અને તે જ સમયે તે તમારા મગજને હળવા પણ બનાવે છે. ઉબકા અને ગભરાટની સમસ્યા પણ દૂર થાય છે.

લવિંગના ઉપાય.માથું ઘુમવા લાગે તો અડધા ગ્લાસ પાણીમાં લવિંગ નાખીને તેને ઉકાળી લો અને પછી આ પાણીને પી લો. આ પાણી પીવાથી ફાયદો થાય છે. ૧૦ ગ્રામ આંબળા, ૩ ગ્રામ મરચું અને ૧૦ ગ્રામ પતાસા ને વાટી લો. ૧૫ દિવસ સુધી રોજ તેનું સેવન કરો ચક્કર આવવાના બંધ થઇ જશે.

જે લોકોને ચક્કર આવે છે તેમને બપોરે ભોજનના ૨ કલાક પહેલા અને સાંજે નાસ્તામાં ફળ કે જ્યુસ પીવું જોઈએ. રોજ જ્યુસ પીવાથી ચક્કર આવવાના બંધ થઇ જશે. પણ ધ્યાન રાખશો કે જ્યુસમાં કોઈ પ્રકારનું ગળ્યું કે મસાલા ન નાખેલ જ્યુસ પીવો. જ્યુસ ને બદલે તાજા ફળ પણ ખાઈ શકો છો. નારિયેળનું પાણી રોજ પીવાથી ચક્કર આવવાના બંધ થઇ જાય છે. ચા કે કોફી ઓછી પીવી જોઈએ. વધુ ચા કે કોફી પીવાથી પણ ચક્કર આવે છે.

સૂકી દ્રાક્ષના ઉપાય.૨૦ ગ્રામ સુકી દ્રાક્ષ ઘી માં શેકીને સિંધા મીઠું નાખીને ખાવાથી ચક્કર આવવાના બંધ થઇ જાય છે. ખરબુજે ના બીજ ને વાટીને ઘી માં શેકી લો. હવે તેને થોડા થોડા પ્રમાણમાં સવાર સાંજ લો, તેનાથી ચક્કર આવવાની તકલીફમાં ખુબ ફાયદો થાય છે. આ બધા ઘરગથ્થું ઉપાયો અપવાનીને તમે ચક્કર આવવાની તકલીફમાંથી છુટકારો મેળવી શકો છો પણ જો તકલીફ ગંભીર છે તો તરત ડોકટરનો સંપર્ક કરો

મરીના પાંદડાની ચા.જ્યારે માથું ફરે છે, ત્યારે તમારે ટંકશાળ પાંદડાની ચા પીવી જોઈએ. તેની ચા પીવાથી તમે ચક્કર અને અસ્વસ્થતાની સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવશો. ચા બનાવવા માટે, તમે સૂકા ટંકશાળ અથવા કેટલાક લીલા ફુદીનાના પાનને પાણીમાં ઉકાળી શકો છો. તેને ઓછામાં ઓછા 10 થી 15 મિનિટ સુધી થવા દો. આ પછી પાણીને ગાળી લો અને તેનું સેવન કરો. તેના નિયમિત સેવનથી તમને ફાયદો થવાનું શરૂ થશે.

હર્બલ ટી અને ઉકાળો.ચક્કરથી છુટકારો મેળવવા માટે તમે હર્બલ ટી અથવા ડેકોક્શનનો ઉપયોગ કરી શકો છો. આ માટે 1 લીલી ઈલાયચી, 1 લવિંગ, 1 કાળા મરી, 4 તુલસીના પાન અને બે ચપટી ચાના પાન લો. હવે તેને એક કપ પાણીમાં નાંખો અને લગભગ 10 મિનિટ સુધી ધીમી આંચ પર રાંધો. હવે તમારા સ્વાદ અનુસાર ખાંડ અને થોડા ટીપાં લીંબુનો રસ નાખો અને હર્બલ ટીનો આનંદ લો. દિવસમાં બે વાર લો, તમને લાભ મળવાનું શરૂ થશે.

ઉપર જણાવેલ ટીપ્સ સાથે, તમને ફક્ત 6 થી 7 દિવસમાં આરામ મળશે. જો તમે હજી પણ રાહત અનુભવતા નથી, તો તરત જ ડોક્ટરને મળો. કારણ કે કેટલીક વખત ગંભીર બીમારીને કારણે ચક્કર પણ આવે છે. જ્યારે શરીરમાં પોષક તત્ત્વોની અતિશય ઉણપ હોય ત્યારે પણ ચક્કર આવે છે.

જો તમને અમારો આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો આ લેખ ને લાઈક અને શેર જરૂર કરજો. તમારા માટે અમે આવા ઘણા રોજિંદા લેખ લાવીશું. જે તમારા જીવન માટે ખૂબ ઉપયોગી હશે, આ પેજ સાથે જોડાવા માટે આ પેજને લાઈક કરો, આ લેખ વાંચવા માટે તમારો આભાર.