નાસ્તામાં બટાકાની કમી પુરી કરે છે આ વસ્તુઓથી બનેલી સ્નેક્સ, જાણો તે કઈ વસ્તુ છે…

મિત્રો આ લેખમાં હું તમારું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં હું તમને એક નવી જ માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું. બટાકા ચરબી વધારવા વાળા અને શરીરને નુકસાનકારક ખોરાક માનવામાં આવે છે. જ્યારે કુદરતી રીતે આવું થતું નથી. કારણ કે બટાકનું ખૂબ પૌષ્ટિક હોય છે. પરંતુ આ પૌષ્ટિક તત્વો એને અંદર ફ્રાય હોવાથી તેનો નાશ થાય છે. ડીપ ફ્રાયિંગ એટલે કે તેલમાં તળ્યા પછી બટાકામાં માત્ર સ્ટાર્ચ અને ઘણી બધી ફેટ બચી જાય છે. અહીં શીખો તમે બટાકાના વિકલ્પમાં શું વાપરી શકો છો.

બટાકાનો દરેક ઘરમાં ઉપયોગ કરવામાં આવે છે અને લગભગ દરેકને બટાકા પસંદ પણ છે. પણ શુ તમે જાણો છો કે સ્વાદની સાથે સાથે બટાકા આપણા આરોગ્ય અને આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ લાભકારી છે. વિટામીન બી. સી આયરન, કેલ્શિયમ. મૈગનીઝ ફોસ્ફરસ જેવા પોષક તત્વોથી ભરપૂર હોવાની સાથે સાથે બટાકામાં અનેક એવા ચમત્કારી ગુણ પણ જોવા મળે છે જેના વિશે કદાચ જ તમે જાણતા હોય.

જો તમને બટાકા ખાવાનું ખૂબ ગમે છે, પરંતુ જો તમારે પણ તમારી ફિગર અને ફિટનેસની સંભાળ લેવી હોય તો તમારે શેકેલા બટાકાનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. બટાકાને અંદર ફ્રાય કર્યા પછી તેમાં હાજર ફાયટોકેમિકલ્સ નાશ પામે છે અને ખનિજો થોડો ઓછો રહે છે. જ્યારે ચરબી અને સ્ટાર્ચ તેમનું સ્થાન લે છે. તેથી બટાકા હાનિકારક નથી, પરંતુ બટાકાને ફ્રાય કરવાથી તે હાનિકારક બને છે.બટાકા આપણા વાળની અનેક સમસ્યાઓને દૂર કરી તેમને મજબૂત બનાવે છે. બટાકાને ઉકાળ્યા પછી બચેલા પાણીને ફેંકશો નહી આ પાણીમાં થોડો બટાકો મૈશ કરીને તેનાથી તમારા વાળ ધૂઓ. આ તમારા વાળને મુલાયમ અને જડોને મજબૂત બનાવે છે. આ ઉપરાંત ખોડો અને ખરતા વાળથી પણ મુક્તિ અપાવશે.

જો તમે કબજિયાથી પરેશાન છો તો સેકેલા બટાકા કબજિયાતની સમસ્યામાંથી રાહત અપાવશે. બટાકામાં રહેલા પોટેશિયમ સોલ્ટ, અમ્લતાની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવામાં મદદ કરે છે. બટાકાને છીણીને 10થી 15 મિનિટ માટે તમારા ચેહરાની માલિશ કરો. થોડા દિવસ સુધી આવુ કરવાથી તમારા ચેહરા પર ગ્લો આવી જશે.હળદર અને બીટનો રંગ નખ પરથી નીકળી ન રહ્યો હોય તો બટાકાના ટુકડા કે તેનો રસ લગાવો. બારીના ગ્લાસ સાફ કરવા માટે કાચા બટાકાની સ્લાઇસ યુઝ કરો. આ નોન ટોક્સિક સોલ્યુશન છે. સનબર્ન હોય તો બટાકાની સ્લાઇસ પાંચ મિનિટ સુધી ઘસો. ઠંડા પાણીથી તેને ધોઇ લો. રાહત મળશે.

બટાકાના રસમાં થોડા ટીપા લીંબૂના રસના મિક્સ કરો. ખીલથી છુટકારો મેળવવા માટે આ મિશ્ર્ણને તમારા ચહેરા પર લગાવો. જો તમે શરીરના કોઈપણ ભાગ પર સોજાથી પરેશાન છો તો તમે 3 થી 4 બટાકાને શેકીની છોલી લો. હવે આ સેકેલા બટાકા પર મીઠુ અને મરીનો પાવડર નાખીને ખાવ. મુલ્તાની માટીમાં થોડો બટાકાનો રસ નાખીને મિક્સ કરો. પછી આ મિશ્રણને કરચલીઓ ને સ્ટ્રેચ માર્ક્સ પર લગાવો. આ ઉપાય તમારી વધતી વયની અસર ગાયબ કરી દેશે. ટૈનિગથી છુટકારો મેળવવા માટે તમારી કોણી, ગરદન અને માથા પર કાચા બટાકાને રગડો. પાઈલ્સથી રાહત મેળવવા માટે બટાકા અને તેના પાનનો રસ પીવો.

બટાકના સ્વસ્થ અને સ્વાદિષ્ટ વિકલ્પો.જો તમે બટાકાને બદલે આવા કેટલાક વિકલ્પોની શોધ કરી રહ્યા છો, જેને તમે અંદર ફ્રાય કરીને ખાઈ શકો છો, પરંતુ જો તમને સ્વાદ મળે પરંતુ ચરબી વધે, તો તમને આવા વિકલ્પો આપવામાં આવી રહ્યા છે.તમે કાચા કેળાની વેફર ખાધી હશે કારણ કે તે દરેક દક્ષિણ ભારતીય ફૂડ શોપ પર ઉપલબ્ધ છે. પરંતુ તમે કાચા કેળાનો ઉપયોગ ફક્ત વેફરમાં જ નહીં પણ કચોરી અને પકોડા, પરાઠા અને વેજ કબાબ બનાવવામાં પણ કાચા કેળાનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

બટાકાને બદલે કાચા કેળાથી બનાવેલ નાસ્તાઆની મદદથી તમે બટાકાની જેમ સ્વાદિષ્ટ પરીક્ષણ મેળવશો અને તમને ભરપૂર ફાઇબર પણ મળશે. આ પાચનને પણ બરાબર રાખે છે અને વધારે ચરબી શરીરમાં નહીં જાય. તે સાથે બટાકાને ઠંડા શેકીને ખાવાથી તમારા શરીરને થતા નુકસાનથી બચાવે છે.સુરણ, યામ, કાંદુ અથવા જીમીકંદ.કંદુને સુરણ અને યામ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. તે મોટા અરબી જેવું છે. અરબી કાંદુ અને જીમીકંદ એક જ જૂથની શાકભાજી છે. તે બધા પોષક છે અને શરીરને મજબૂત બનાવે છે.કાંદુ, જીમીકંદ અથવા અરબીનો ઉપયોગ પણ બટાકાને બદલે નાસ્તા બનાવવા માટે કરી શકાય છે. તમારે ધ્યાનમાં રાખવું પડશે કે આ શાકભાજીમાંથી નાસ્તાની તૈયારી કરતી વખતે, થોડું અજવાઈન ઉમેરવાથી પરીક્ષણ ઉત્તમ બનશે અને તમને ગેસની સમસ્યા નહીં થાય.

આ વિકલ્પો ભવિષ્યમાં ઉપલબ્ધ થશે.શિયાળો આવવાનો છે તમે બટાકાના વિકલ્પ તરીકે કોબી અને શક્કરીયાનો પણ ઉપયોગ કરી શકશો. જો કે તમે હજી પણ કેટલીક શાકભાજીની દુકાનો પર આ શાકભાજી મેળવી શકો છો, પરંતુ એક સમયે તેમના ઇનામો ખૂબ ઊંચા થશે અને બીજું કે આ શાકભાજી ખાવાની યોગ્ય સીઝન નથી.આથી જ તમે કોબી અને શક્કરીયાથી તૈયાર નાસ્તા ખાવા માટે ફક્ત એક મહિનાની રાહ જુઓ છો. ત્યાં સુધી ઉપર જણાવેલ વિકલ્પોનો ઉપયોગ કરીને દરરોજ સ્વાદિષ્ટ અને તાજા નાસ્તાનો આનંદ માણો.

ખરાબ બટાકાને ફેંકો નહીં. તેને કૂંડા કે બગીચામાં ઝાડની આસપાસ માટી ખોદીને દબાવી દો. તેનો ગ્રોથ સારો થાય છે.
આંખોની આસપાસનો સોજો ઓછો કરવા માટે બટાકાની સ્લાઇસ આંખો પર રાખો અને થોડો સમય સૂઇ જાઓ. આંખો નોર્મલ થઇ જશે. મસલ્સ પેઇન થઇ રહ્યું છે તો તમે બટાકાથી હોટ કે કોલ્ડ ક્મ્પ્રેશન બનાવી શકો છો. બોઇલ કરેલા કે ફ્રિઝમાં રાખેલા બટાકાને કપડામાં રાખીને શેક કરો.

પાણીમાં બટાકા બાફો અને તે પાણીમાં ચાંદીના વાસણ થોડી વાર રહેવા દો. વાસણની કાળાશ દૂર થશે. લોખંડનો કાટ દૂર કરવા બટાકું ઘસો. તેના રસમાં રહેલો એસિડ કાટને સાફ કરી દેશે. સૂપમાં મીઠું વધારે પડી ગયું છે તો તેમાં બટાકાના નાના ટુકડા નાંખી ચઢવી લો મીઠું ન્યૂટ્રલાઇઝ થશે.જૂતાંની ખોવાયેલી ચમક પાછી લાવવામાં બટાકા ઉપયોગી છે. તેનો ટુકડો લઇને જૂતાં પર ઘસો અને પછી પોલિશ કરી લો.

બટાકામાં બ્લિચિંગ એજન્ટ હોય છે. કોણી અને આર્મપિટ્સની કાળાશ દૂર કરવા માટે બટાકાનો રસ લગાવો.
ડાર્ક સર્કલ્સ દૂર કરવામાં બટાકા ઉપયોગી છે. તે આંખોને રિલેક્સ કરવામાં મદદ કરે છે. બટાકાની છાલને પાણીમાં 10 મિનિટ બોઇલ કરો. આ પાણીથી વાળને શેમ્પૂ કરો અને ધૂઓ, નેચરલ શાઇન મળશે.જો તમને અમારો આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો આ લેખ ને લાઈક અને શેર જરૂર કરજો. તમારા માટે અમે આવા ઘણા રોજિંદા લેખ લાવીશું. જે તમારા જીવન માટે ખૂબ ઉપયોગી હશે, આ પેજ સાથે જોડાવા માટે આ પેજને લાઈક કરો, આ લેખ વાંચવા માટે તમારો આભાર.