અહીં પરણીને આવેલી દુલ્હન રહે છે નગ્ન અવસ્થામાં,જાણો શું છે તેની પાછળનું કારણ.

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, આપણ દેશની અંદર ઘણા વિસ્તારો એવા છે જે તેમની પરંપરા અને રીતિ રિવાજો માટે જાણીતા છે. તેમની રહેણી કરણી અને રીતભાત સામાન્ય જીવનથી સાવ અલગ જ છે. ભલે આજે આધુનિકતા દેશના દરેક ખૂણે પહોંચી ગઈ હોય છે.

Advertisement

છતાં ઘણા લોકો પોતાની પરંપરાઓમાં સહેજ પણ બાંધછોડ નથી કરતા. અને વર્ષો જૂની પરંપરાઓને આજે પણ નિભાવતા આવ્યા છે. એવી જ એક પરંપરા નિભાવતું એક ગામ હિમાચલ પ્રદેશમાં આવેલું છે જ્યાં દુલ્હનને 5 દિવસ સુધી કપડાં વગર જ રાખવામાં આવે છે. આ પરંપરા પણ વર્ષોથી ચાલી આવે છે, અને તેની પાછળનું કારણ પણ આશ્ચર્યમાં મૂકી દેનારું છે. હિમાચલ પ્રદેશના પહાડી ક્ષેત્રમાં આવેલા આ ગામની અંદર દુલ્હનને લગ્ન થયાના 5 દિવસ સુધી કપડાં વગર રહેવું પડે છે.

અહીંયા દુલ્હન 5 દિવસ સુધી સાવ નિર્વસ્ત્ર જ રહે છે. હિમાચલ પ્રદેશમાં આ પરંપરા વર્ષોથી ચાલી આવે છે. આ ગામનું નામ છે વિશેષ. ખાસ વાત તો એ પણ છે કે આ 5 દિવસ જયારે દુલ્હન નિર્વસ્ત્ર હોય ત્યારે પતિ પત્ની એકબીજા સાથે હસી મજાક પણ નથી કરી શકતા.

દુલ્હન ભલે સંપૂર્ણ રીતે નગ્ન હોય, પરંતુ તે છતાં પણ પતિ પત્ની વચ્ચે કોઈ પણ પ્રકારના સંબંધો નથી બંધાતા. ઘણા વર્ષોથી આ પરંપરાનું ગામની અંદર કડક રીતે પાલન કરવામાં આવે છે.આ રિવાજ પતિ અને પત્નીના સંયમની પરીક્ષા માટે રાખવામાં આવ્યો છે. આ વચ્ચે જો પતિનો સંયમ તૂટી ગયો તો લગ્ન પણ તૂટી જાય છે.

એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે આ દરમિયાન પતિએ પત્નીને સ્પર્શ પણ કરી લીધો તો પણ તે આખા ગામના વિનાશનું કારણ બને છે.આ પરંપરા વર્ષો પહેલા શરૂ થઇ હતી. શ્રાવણ મહિનામાં પાંચ દિવસ દુલ્હન પોતના શરીર ઉપર કોઈપણ પ્રકારનું કોઈ જ કપડું નથી પહેરતી. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે આ 5 દિવસ સુધી દેવતાઓ પતિ બનીને તેની સાથે રહે છે. ખરેખર આપણા દેશની કેટલીક પ્રથાઓ વિચારમાં મૂકી દેવી હોય છે. આજના આધુનિક સમયમાં પણ આ પરંપરાઓનું સચવાઈ રહેવું પોતાની સંકૃતિની એક ઓળખ છે.

આવીજ એક બીજી અનોખી પરંપરા પાલનપુર વિસ્તારમાં એક અનોખું ગામ છે, જ્યાં પુરુષો ચણિયાચોળી પહેરી દિવસે ગરબે ઘૂમે છે અને શરીર પર કોરડા જીલે છે. પરંપરા મુજબ અહીં પુરુષો મહિલાઓ બની માતાજીને રીજવે છે. આ અનોખી પરંપરાને જોવા લોકોનો મેળાવડો ઉમટે છે. પાલનપુર તાલુકાના વાસણ(ધા) ગામે આઠમની સાંજના સુમારે મંદિરના પટાંગણમાં નોરતિયા અને માતાજીના શેળિયા બની ચણિયા પહેરેલા પુરુષો ગરબે ઘૂમ્યાતા નજરે પડે છે .વર્ષોથી ચાલી આવતી પરંપરા મુજબ વાસણ ગામના ઠાકોર સમાજના લોકો ખાસ કરીને ચણીયા પહેરી અને ગરબે ઘૂમે છે અને માતાજીની ભક્તિ કરી અને નવરાત્રિની આઠમની અનોખી ઉજવણી કરે છે.

પાલનપુર તાલુકાના વાસણ(ધા) ગામે પ્રતિવર્ષ નવરાત્રિના આઠમના દિવસને વિશિષ્ટ રીતે ઉજવવામાં આવે છે. જેમાં સાંજના સુમારે ગામના ઠાકોર ભાઇઓ નોરતિયા બની ધૂણતા-ધૂણતાં અંબાજી માતાના મંદિરે જઈ પુરુષો માતાજીના શેળિયા બની ચણિયા પહેરી ગરબે ઘૂમેં છે, જોકે આઠમ નો અહીં મેળો ભરાય છે અને ત્યારબાદ આ પળો માણવા માટે આજુબાજુના ગામડાઓમાંથી મોટી સંખ્યામાં પ્રજાજનો ઉમટી પડે છે.

ઉલ્લેખનીય છે કે, નોરતિયા બનેલા યુવકો માતાજીના ગરબે રમ્યા બાદ મંત્રેલુ લીંબુ ઉપાડવાની વિધિ સંપન્ન થયા બાદ કોરડાનો માર પણ ઝીલી અને માતાજીની ચાલી આવતી પરંપરા પ્રમાણે અહીં આઠમની ઉજવણી થાય છે. વાસણ ગામે જ્યાં પુરુષો મહિલાઓના વેશમાં ગરબે ઘૂમી અને માતાજીને રીઝવવા જોવા મળે છે. ત્યારે દર વર્ષે અહીં આઠમની અનોખી રીતે ઉજવણી થાય છે. વર્ષો જૂની આ પરંપરાની ખ્યાતિ સમગ્ર જિલ્લામાં પણ પ્રસરવા પામી છે.

આવીજ એક બીજી પરંપરા આપણે કંજરભાત સમુદાય વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ. અહીં લગ્ન પછી, આખું ગામ સુવાહ્ય પર ઓરડાની બહાર બેસે છે. આ સમુદાય છેલ્લા 20 વર્ષથી આ પરંપરાને અનુસરે છે. આ પરંપરાને વિસર્જન માટે એક કારણ આપવામાં આવ્યું છે, અહીં, ઉદ્દેશ્ય ફક્ત મહિલાઓના પાત્રને જાણવાનો છે. અહીં સુહાગરાત પર વરરાજાને ઓરડાની અંદર જતાં પહેલાં સફેદ ચાદર આપવામાં આવે છે અને નવદંપતીએ આ ચાદર પર સૂવું પડે છે. જે પછી સવારે ગામના વડીલ ચાદર ઉપર લોહીના ડાઘા છે કે કેમ તે જોવા આવે છે. જો ચાદર પર કોઈ ડાઘ હોય તો તે પવિત્ર માનવામાં આવે છે જો ડાઘ ન મળે તો વરને અશુદ્ધ માનવામાં આવે છે.

આવીજ એક બીજી આપણે બધા જાણીએ છીએ કે દરેક જગ્યાએ વિવિધ પરંપરાઓ છે. આજે આવો, અમે તમને લગ્નથી સંબંધિત એક અનોખી પરંપરા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. છત્તીસગઢના અબુઝમદમાં રહેતી મડિયા જાતિની આદિમ સંસ્કૃતિ હજી જીવંત છે. આ સંસ્કૃતિની ઘણી વિચિત્રતા છે. તેમાંથી એક લગ્નની પરંપરા છે. આ આદિજાતિમાં, કન્યા તેની સરઘસ કાઢીને વરરાજાના ઘરે જાય છે. આદિજાતિ પ્રભુત્વ ધરાવતા બસ્તર વિભાગમાં, ૪૪૦૦ ચોરસ કિલોમીટરમાં ફેલાયેલો અબુજમાદનું જંગલ આજે પણ બાકી છે.

માડિયા આદિજાતિ ઉચા પર્વતો, ગાઢ જંગલો, વહેતા ધોધ અને નદીઓથી ઘેરાયેલા અબુજમાદમાં રહે છે.માડિયા આદિજાતિ ને ખાસ કરીને ભારત સરકાર દ્વારા આશ્રય આપવામાં આવેલો છે, તે આજે પણ તેની પ્રાચીન સંસ્કૃતિ અને પરંપરાઓને જાળવી રાખે છે. આદિમ સંસ્કૃતિની આ અનોખી જાતિને બે પેટા જાતિઓમાં વહેંચવામાં આવી છે અબુઝમડિયા અને બિસન હોન માડિયા.અબુઝમડિયા આદિજાતિ ઉચા પર્વતીય વિસ્તારોમાં જોવા મળે છે જ્યારે બિસન હોન માદિયા ઇન્દ્રવતી નદીના કાંઠે આવેલા વિસ્તારોમાં જોવા મળે છે.

તેનું નામ બાઇસન હોર્ન પડ્યું કારણ કે તેઓ પરંપરાગત નૃત્ય દરમિયાન બિસનના શિંગડા સાથે નૃત્ય કરે છે પરંપરામાં બંને પેટા પ્રજાતિઓ વચ્ચે કોઈ ખાસ તફાવત નથી અબુઝમડિયા આદિજાતિ હંમેશાં વૈવાહિક શિક્ષણ અને પરંપરાઓ માટે ચર્ચામાં રહે છે. સદીઓથી આના પર વિશિષ્ટ અધ્યયનનો પ્રયાસ કરવામાં આવી રહ્યો છે.

આવીજ એક બીજી પરંપરા હિમાચલ પ્રદેશ ફક્ત તેની કુદરતી સૌંદર્યને કારણે જ નહીં, પણ તેના અનન્ય રિવાજોને કારણે પણ જાણીતું છે. અમે તમને હિમાચલ પ્રદેશના કિન્નૌર ક્ષેત્રની આવી અનોખી મલ્ટિ પતિ પત્ની લગ્ન પરંપરા વિશે કહ્યું છે. આજે અમે તમને હિમાચલના આદિવાસી વિસ્તાર લાહૌલ-સ્પીતિની આવી અનોખી પરંપરા વિશે જણાવી રહ્યા છીએ, જેમાં બહેન તેના ભાઈ માટે વરરાજા બનીને લગ્ન કરે છે.

આ વાંચ્યા પછી, તમે ચોક્કસપણે તપાસ કરશે, પરંતુ તે સાચું છે. અહીં, તેના ભાઈના લગ્ન માટે, બહેન લગ્ન માટે સરઘસ સાથે કન્યાના ઘરે જાય છે. અને તેણી બધી વિધિઓ કરે છે જે વરરાજા દ્વારા કરવામાં આવે છે. આટલું જ નહીં, જે પરિવારોમાં કોઈ બહેન નથી ત્યાં ઘરના મોટા કે નાના ભાઈ માટે, ઘરમાં હાજર ભાઈ તેમની જગ્યાએ વરરાજાની જેમ લગ્નની શોભાયાત્રા કાઢીને લગ્ન કરે છે. આ સ્થાનની જૂની પરંપરા આજે પણ અકબંધ છે.

આપણા દેશમાં લગ્નની વિવિધ પરંપરાઓ છે. જો કે, લાહૌલ-સ્પીતી લગ્નની આ પરંપરા સંપૂર્ણપણે અલગ છે. લાહૌલ-સ્પીતીમાં, જ્યારે કોઈ કારણોસર વરરાજા તેના લગ્નમાં ભાગ લેવા અસમર્થ હોય છે, ત્યારે અહીં ફક્ત બહેનો કન્યાને પરણી લાવે છે. સદીઓ જૂની આ પરંપરા લાહોલ ખીણમાં આજે પણ ચાલુ છે. ખીણમાં લગ્ન દરમિયાન મહિલાઓ માવજત કરતી જોઈ શકાય છે. કોઈ ભાઈની ગેરહાજરીમાં, બહેનો વરરાજાનું રૂપ લે છે અને કન્યાને બેન્ડુથી તેમના ઘરે લાવે છે. આ કારણ છે કે લગ્ન પ્રસંગે જ્યારે ભાઈ ઘરમાં ન હોય ત્યારે પરંપરા મુજબ બહેનો પરંપરાગત રીતે વહુથી વિદાય લઇને આવે છે.

ઘણી વાર વરરાજાનો નાનો ભાઈ પણ તેની ભાભી સાથે લગ્ન કરવા વરરાજા પાસે જાય છે. ઇતિહાસકારો કહે છે કે આ સદીઓ જૂની પરંપરા છે. આ પરંપરા લાહૌલની મોટી લગ્ન, શાનદાર લગ્ન અને નાના લગ્નની પરંપરા સાથે ચાલુ છે. વરરાજાનો ભાઈ અને બહેન પણ કન્યાને વર તરીકે લાવે છે.

Advertisement