જાણો કુદરતી આફત આવતા પહેલા ક્યાં પ્રાણીઓ કેવા સંકેતો આપે છે…….

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, કોરોના મહામારી વચ્ચે ભૂતકાળમાં ભૂકંપ અને ચક્રવાતનાં સમાચાર આવ્યા હતા. આવી સ્થિતિમાં મનમાં એક વિચાર આવતો હોય છે કે જો આપણને આવનારી કુદરતી આફતો વિશે અગાવ જાણ થઈ જાય તો અપને પગલાં લઇ શકીએ. ત્યારે તમે પ્રાણીઓની મદદ લઇ જે કુદરતી આફતો પહેલા સંકેત આપવાનું શરૂ કરે છે. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે કુદરતી આપત્તિની ભનક પ્રાણીઓને પહેલેથીજ મળી જાય છે. તેઓ જોખમને પહેલેથી જ જાણી શકે છે અને સંકેત આપે છે. ઘણા પ્રાણીઓમાં સંવેદનાત્મક અવયવો હોય છે જે ભવિષ્યની ઘટનાઓને ખ્યાલ આપે છે.

Advertisement

વૈજ્ઞાનિકોના કહેવા પ્રમાણે મોટાભાગના પ્રાણીઓ પૃથ્વી પરથી આવતી તરંગો અને ચળવળનો અવાજ સાંભળી અને તેના આધારે ભવિષ્ય માટે સાવધ રહેવાની ચેતવણી પણ આપે છે. નાગમાં ભૂકંપ અને સુનામી જેવા કોઈ વિનાશક તોફાન વિશે માહિતી આપી શકે છે. નાગ તેના નીચલા જડબાના ભાગને જમીન પર જોડે છે અને પૃથ્વી પરથી ઉદ્ભવતા તરંગો અને સૂક્ષ્મ ગતિ અનુભવે છે. ભૂકંપના આંચકાની અનુભૂતિ થતાં નાગ પોતાનું બિલ છોડી દે છે અને બહાર આવે છે કારણ કે તે જાણે છે કે બિલ તૂટી જશે.નાગની જેમ દેડકાને પણ ભૂકંપ આવતા પહેલા ખબર પડી જાય છે.

જો બધા દેડકા એક સાથે તળાવ છોડીને બહાર આવી જાય તો સમજવાનું કે ભૂકંપ આવવાનો છે. એક રિપોર્ટ મુજબ, ઇટાલીમાં 2009 ના ભૂકંપ પહેલા તળાવના દેડકા તળાવ બહાર નીકળી ગયા હતા આ અંગે ઇટાલીમાં સંશોધન પણ કરાયું હતું. એક સંશોધન મુજબ પૃથ્વીની અંદરના દબાણથી ખડકોમાંથી ચાર્જ થયેલા કણો બહાર નીકળ્યા હોવા જોઈએ અને પાણીની સાથે તેનું રીયેકશનહોવી જોઈએ. દેડકા જેવી જ અથવા સમાન, ભૂકંપ પહેલા આખા જૂથ સાથે ગાયબ થઈ હોવાનું જાણવા મળ્યું છે.

જ્યાં પણ ભૂકંપ આવ્યો ત્યાં, લગભગ 3 દિવસ પહેલા બધી તકોમાંનુ જાદુઈ રીતે ગાયબ ગાયબ થઇ ગયા હતા.ભૂકંપના અવતાના મિનિટ પહેલા, ફ્લેમિંગો એક સાથે એકઠા થતા જોવા મળ્યા છે, અને બતક ડરથી પાણીમાં નીચે ઉતર્યા હોવાનું જાણવા મળ્યું છે. એટલું જ નહીં, મોર જંગલી રીતે બૂમ પાડતા જોવા મળે છે. વિશ્વમાં જ્યાં પણ પ્રાણીઓમાં આવા પરિવર્તન જોવા મળે છે, ત્યાં તેના થોડા જ મિનિટ પછી તીવ્રતાનો ખૂબ જ તીવ્ર ભૂકંપ નોંધવામાં આવ્યો છે.

કેટલાક પક્ષીઓની વર્તણૂક વિચિત્ર જોવા મળી છે. જેમ કે તેઓ ઝાડ પર ફરીથી અને ફરીથી જમીન પર બેસે છે. તેઓ સમજી શકતા નથી કે અમે ક્યાં સલામત રહીશું.પાલતુ પ્રાણીઓ તથા પ્રાણીઓ, પક્ષીઓ અને જીવ જંતુઓ ઘણા દિવસો અગાઉ ભૂસ્ખલન, ધરતીકંપ અથવા જ્વાળામુખીના નું સંદેહ થઇ જાય છે. તેથી તેઓ આવી જગ્યા છોડી ને બીજી જગ્યા એ નીકળી જાય છે જે તેમના માટે સુરક્ષિત હોય. માનવી તેમની આ વિચિત્ર વર્તન સમજી શકતો નથી. જો માણસ તેને સમજવા લાગે તો કુદરતી આપત્તિઓથી પણ બચી શકાય છે.

આ ઉપરાત ભારતીય જ્યોતિષશાસ્ત્રમાં ભૂકંપનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે અને શાસ્ત્રોમાં ભૂકંપના કેટલાક સંકેતોનો પણ ઉલ્લેખ છે. ભારતીય જ્યોતિષશાસ્ત્ર અનુસાર, બ્રહ્માંડ દ્વારા ભૂકંપ, તોફાન અને અન્ય કુદરતી આફતો આવે તે પહેલાં કેટલાક સંકેતો આપવામાં આવ્યા છે અને આ દાખલાઓને સમજીને કુદરતી આપત્તિઓ ટાળી શકાય છે. પ્રાચીન ગણિતશાસ્ત્રી વરાહ મિહિરના વૃત્તા સંહિતા અનુસાર ભૂકંપ પહેલા નીચે આપેલા સંકેતો આપવામાં આવ્યા છે.

આ સંકેતો ભૂકંપ પહેલા મળી આવ્યા છે.પ્રથમ સંકેત ગ્રહણ દરમિયાન ભૂકંપ.ભારતીય જ્યોતિષ અનુસાર સૂર્ય અથવા ચંદ્રગ્રહણ દરમિયાન ભૂકંપની સંભાવના અત્યંત વધારે છે. ગ્રહણના 40 દિવસ પહેલા અને 40 દિવસ પછી ગમે ત્યારે ભૂકંપ આવી શકે છે. તેથી આ 80 દિવસ ખૂબ કાળજી લેવી જોઈએ.

બીજું નિશાની – ગ્રહોની ગતિએ ભૂકંપ.કુદરતી આફતો પૃથ્વીની ફરતે આવેલા ગ્રહો પર પણ નિર્ભર છે. ભારતીય જ્યોતિષ મુજબ ગ્રહોની અસર પૃથ્વી પર પડે છે અથવા જ્યારે તે દૂર થઈ જાય છે, ત્યારે પૃથ્વીનું સંતુલન ખલેલ પહોંચે છે. આને કારણે પૂર, તોફાન, ભૂસ્ખલન, હિમવર્ષા, ભૂકંપ વગેરે અચાનક આવે છે. તે જ રીતે, જ્યારે મંગળ અને શનિ એકબીજાથી 180 ડિગ્રીના અંતરે છે અને ગુરુ વૃષભ અથવા વૃશ્ચિક રાશિ દ્વારા બુધમાં પ્રવેશ કરે છે, તો પછી ભૂકંપ થવાની શક્યતા વધુ હોય છે.

ત્રીજી નિશાની – આ સ્થળોએ ભૂકંપ આવે છે.જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર, શનિ, મંગળ અને ગુરુ સ્થિત છે તેવા વિસ્તારમાં ભૂકંપ થવાની સંભાવના ખૂબ ઊચી માનવામાં આવે છે. તેથી, હિમાલય અને સમુદ્ર નજીકના વિસ્તારોમાં ભૂકંપ વધુ આવે છે.ચોથુ ચિહ્ન – કયા સમયે ભૂકંપ આવે છે.મોટાભાગના પ્રસંગોએ, દિવસ દરમિયાન ભૂકંપનું જોખમ રહેલું છે. જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર, દિવસના 12 વાગ્યાથી સૂર્યાસ્ત અને મધ્યરાત્રિથી સૂર્યોદય સુધી ભૂકંપનું જોખમ વધારે છે. તેથી, આ સમય દરમિયાન વ્યક્તિએ ખૂબ કાળજી લેવી જોઈએ.

પાંચમો સંકેત – ઉલ્કા ભુકંપ.આપણા બ્રહ્માંડમાં લાખો ઉલ્કાઓ ફરતા હોય છે અને જ્યારે આ ઉલ્કાઓ પૃથ્વી અથવા સૂર્યની ખૂબ નજીક આવે છે. પછી ભૂકંપ વધુ શક્યતા બને છે. ધરતીકંપ સિવાય આ ઉલ્કાઓ પૃથ્વી પર પણ આવે છે.છઠ્ઠી સંકેત – કૂતરો કરડવું.એવું માનવામાં આવે છે કે ભૂકંપ અથવા કોઈપણ કુદરતી આપત્તિ થાય તે પહેલાં કૂતરાઓ આનો અનુભવ કરે છે. એવા ઘણા કિસ્સા બન્યા છે કે ભૂકંપ પહેલા કૂતરા ભસવા લાગે છે અને તેમના માલિકને ઘરની બહાર જવા દબાણ કરે છે.

ભૂકંપ આવે ત્યારે આ સાવચેતી રાખો.ઘણી વખત ભૂકંપને કારણે લોકો પોતાનું ઘર કે ઓફિસ છોડતા નથી જે ખોટું છે. જ્યારે ભૂકંપનો અનુભવ થાય છે, ત્યારે તરત જ ખુલ્લી સ્થિતિમાં આવવું જોઈએ.જો કોઈ કારણોસર તમે ઘર અથવા ઓફિસની બહાર નીકળી શકતા નથી, તો પછી કંઈક મજબૂત હેઠળ છુપાવો.

ભલે આપણે આજે 21 મી સદીમાં છીએ, પણ હજી આપણી આસપાસ ઘણા લોકો છે જે શુભ અને અશુભમાં વિશ્વાસ કરે છે. આપણી આસપાસ બનેલી દરેક ઘટના આપણને અમુક પ્રકારનો સંકેત આપે છે, જેને સમજવા પર, આપણે એ વાત નો ખ્યાલ આવે છે કે આ ઘટના શુભ સંકેત આપી રહી છે અથવા તો કોઈ પ્રકારનો અશુભ સંકેત આપી રહી છે, આપણે બધા જાણીએ છીએ કે ભગવાને આપણને બનાવ્યા છે તો પણ ઘણા લોકો એવું માને છે કે કેટલાક પક્ષીઓ, પ્રાણીઓ અને કેટલીક વસ્તુઓ શુભ અને અશુભ હોય છે,આજે આપણે આ લેખમાં એવા જ શુભ અને અશુભ પ્રાણીઓ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

હાથી.હાથીને આપણા ગણેશ ભગવાનનો અવતાર માનવામાં આવે છે,અને આપણે એનાથી જ અંદાજ લગાવી શકીએ છીએ કે હાથી આપણા માટે કેટલા શુભ છે.તમને જણાવી દઈએ કે કોઈ મહત્વપૂર્ણ કાર્ય માટે તમે ઘર થી બહાર નીકળો છો,અને તમને રસ્તા માં કોઈ હાથી જોવા માં મળે છે તો સમજવાનું કે એ કાર્ય માં તમને સફળ થવા માં કોઇ રોકી નહીં શકે,ભગવાન ગણેશ તરીકે ગણાતા હાથીઓ હંમેશાં આપણા માટે શુભ ચિહ્નો રાખે છે.

બિલાડી.આપણે નાનપણથી જ જુદા જુદા લોકો પાસે થી સાંભળ્યું છે કે બિલાડીઓ ભૂત છે ,પરંતુ તમે કોઈ વાર બિલાડીઓ ના ઝગડા વિસે સાંભળ્યું છે.તમને જણાવી દઈએ કે જે ઘર માં હંમેશા બિલાડીઓ લડે છે એ ઘર માં મોટી મુશ્કેલીઓ આવવાની સંભવના છે,કહેવાય છે કે ઘર માં બિલાડીઓ જગડે છે એ ઘર માં હંમેશા ઝગડા થતા રહે છે.

ગાય.ગાય વિશેની સારી બાબતો આપણા શાસ્ત્રોમાં કહેવામાં આવી છે. શાસ્ત્રોમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જે ઘર ના દ્વાર પર ગાય જઇ ને રંભાય એ ઘર માં સુખ નું આગમન જલ્દી થાય છે. ગાયને બધા પ્રાણીઓમાં ખૂબ જ સુધારણા માનવામાં આવે છે તેમજ ગાય ના દૂધ થી લઈ ને ગાય ના ગોબર નો ઉપયોગ પણ આપના આસ પાસ ની ઘણી પૂજા માં કરવામાં આવે છે.કૂતરું.શાસ્ત્રો નું માનો તો જે ઘર ની સામે કૂતરું રડે છે એ ઘર માં ખૂબ મોટી સમસ્યા આવવાની શક્યતા છે,કૂતરું માણસો નું ખાસ મિત્ર માનવામાં આવે છે,પણ શાસ્ત્રો ના અનુસાર કુતરા નું રડવું અશુભ માનવામાં આવે છે.

ગાય ની વાછડી.શાસ્ત્રો ના અનુસાર તો ગાય આપણા માટે તો હંમેશા શુભ સંકેત આપે છે,પણ વાત કરીએ ગાય ના વાછડી ની તો શાસ્ત્રો માં જણાવ્યું છે કે જ્યારે દૂધ દો થી વખતે ગાય નું વાછડું બેસી જાય છે અથવા ઉંચા અવાજ માં બોલે છે તો એને અશુભ માનવામાં આવે છે.કબૂતર.એવું માનવામાં આવે છે કે કબૂતર મનુષ્ય માટે ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. તમને જણાવી દઇએ કે જે ઘરમાં કબૂતર રહે છે,તે ઘરમાં શાંતિ ખૂબ જ હોય ​​છે. કબૂતરના રહેઠાણથી વાતાવરણમાં પણ સુધારો થાય છે.

ઘુવડ.ઘુવડ જે એક પક્ષી છે જે ફક્ત રાત્રે જ જાગે છે આપણે બધાએ નાનપણથી જ સાંભળ્યું છે કે ઘુવડમાં વિવિધ પ્રકારની દૈવી શક્તિ હોય છે. જો શાસ્ત્રનું માનીએ તો, ઘુવડ જે ઘરની ડાબી બાજુ બેસે છે અને તે ઘરમાં શાંતિ ઓછી થઈ જાય કરે છે.ભેંસ.જો કોઈ કાળી ભેંસ અથવા આપણી આસપાસ રહેતો કાળો રંગનો કૂતરો મરી જાય તો સમજી લો કે આ શનિદેવનો ક્રોધ છે.શાસ્ત્રોમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે શનિદેવના ક્રોધને કારણે ભવિષ્યમાં કંઈક ખરાબ થઈ શકે છે.

ભૂંડ.આપણે સૌને ભૂંડ થી ઘીન આવે છે જેનું ખાસ કારણ છે કે ભૂંડ હંમેશા ગંદગી માં રહે છે.જેમ કે કીચડ,પરંતુ તમને જણાવી દઈએ કે શાસ્ત્રો ના અનુસાર ગંદી જગ્યા પર રહેનારા આ ભૂંડ ખૂબ શુભ માનવામાં આવે છે,જો તમે કોઈ કામ થી બહાર જઈ રહ્યાં છો અને તમારા રસ્તામાં ગંદી જગ્યા પર ભૂંડ જોવા માં આવે તો સમજવાનું કે એ તમારા માટે શુભ છે.ઉંદર.ભાગ્યે જ કોઈ ઘર એવું હશે જ્યાં ઉંદરો ન હોય.મોટેભાગે આપણે ઘરમાં ઉંદર જોતા હોઈએ છીએ. એવું માનવામાં આવે છે કે ઘરમાં ઉંદરની હાજરી આપણી આજુબાજુના રોગોને વધારે છે સાથે સાથે આપણી બુદ્ધિ ઓછી કરે છે.

ગધેડો.આપણને ઘોડાઓ તો ખૂબ ગમે છે,પરંતુ જો આપણે ક્યાંક ગધેડો જોયે તો આપણે તેનો દ્વેષ કરવાનું શરૂ કરીએ છીએ. પરંતુ ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે અમારા શકુન શાસ્ત્રો અનુસાર જો તમે કોઈ કામથી બહાર જતા હોવ અને તમને રસ્તામાં એક ગધેડો દેખાય, તો તે તમારા માટે ખૂબ જ શુભ સંકેત માનવામાં આવે છે.

કાળી કીડી.આપણે ઘણી વાર કાળી કીડી જોઇ હોય છે પરંતુ આપણે એમના બતાવેલા સંકેતો પર ક્યારેય ધ્યાન આપતા નથી. શાસ્ત્રો અનુસાર કાળી કીડીઓ આપણને એક સાથે બંને શુભ અને અશુભ સંકેતો પણ આપે છે.જ્યારે પણ કીડીઓ ઘરમાં એક સાથે કતારમાં ચાલે છે ત્યારે ગૌરવમાં ઘણો વધારો થાય છે, પરંતુ તે જ સમયે ઘરમાં ઘણું લડવાની શક્યતા પણ વધી જાય છે.

પાળેલી માછલીઓ.ઘણી વાર આપણે આપણા જ ઘરોમાં માછલીઓનો પાળવા નો ખૂબ શોખ રાખીએ છીએ.પરંતુ આપણે બધા ક્યારેય ઉછરેલી માછલીઓને આપેલા સંકેતો ને સમજી શકતા નથી. શાસ્ત્રો અનુસાર જો કોઈ કાળી માછલી માછલીઓમાં મરી જાય છે, તો સમજો કે તમારી પર કોઇ મોટી આફત આવી ગઈ છે.

ગરોળી.આપના શાસ્ત્રો માં છીપકલી ના અલગ અલગ રીતે પડવા પર થનારા શુભ સંકેતો નું વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે. જો ગરોળી તમારા કપાળ પર પડે છે, તો તમને તેમાંથી પૈસા મળશે અને જો ગરોળી ડાબા કાન પર પડે છે,તો વય વધશે.જમણા કાન પર ગરોળીનો પતન ઝવેરાતની વૃદ્ધિ તરફ દોરી જાય છે.છછૂંદર.તમને જણાવી દઈએ કે એવું પણ માનવામાં આવે છે કે જે ઘર માં હંમેશા આવે છે એ ઘર માં ધન આવવાની શક્યતા વધી જાય છે આ ખાલી માનવામાં જ નથી આવતું પણ આ વાત ની પુષ્ટિ શાસ્ત્રો માં પણ કરવામાં આવે છે.

Advertisement