માથામાં દુઃખાવો થતો હોય તો આ ઘરેલું આયુર્વેદ ઉપાય છે સૌથી સારો જાણીલો ફટાફટ.

માથાનો દુખાવો માટે આયુર્વેદિક અને ઘરેલું ઉપચાર ચિકિત્સકોના જણાવ્યા મુજબ માથાનો દુખાવો એ કોઈ રોગ નથી પરંતુ બીજા રોગનું લક્ષણ છે માથાનો દુખાવો ફક્ત ચેતવણી આપે છે કે શરીરમાં કોઈ ખામી રહી છે આ ખામી શારીરિક અથવા માનસિક હોઈ શકે છે અને તે કોઈ ખાસ ભાગનો હોઈ શકે છે માર્ગ દ્વારા માથાનો દુખાવો મોટે ભાગે પેટની અસ્વસ્થતાને કારણે થાય છે.

Advertisement

શરદી વેસ્ક્યુલર રોગો હૃદયને દુખ પહોંચાડતી કોઈપણ વસ્તુ શરીરમાં દવાઓનો અભાવ શરીરમાં લોહીનો અભાવ મગજમાં ભીડ યકૃતની તકલીફ અતિશય મજૂરી નિંદ્રાપણું માસિક તકલીફ આંખો પર કોઈ કારણ વધારે તાણ અને બ્લડ પ્રેશર વગેરેને કારણે માથાનો દુખાવો પણ થાય છે.

સવારે અડધો ગ્લાસ તરબૂચનો પલ્પ અને થોડી ખાંડ કેન્ડી પીવાથી માથાનો દુખાવો મટે છે અને દિવસભર મગજ તાજું રહે છે જો ત્યાં ડુંગળીનો વધુ પ્રમાણ હોય તો તે પણ દૂર થાય છે મોર્ટારમાં તડબૂચનાં બીજ નાંખો અને તેને પાણીથી પીસી લો જ્યારે તેની જાડી પેસ્ટ તૈયાર થઈ જાય ત્યારે તેને માથા પર ઘસાવો થોડા દિવસો તેનો ઉપયોગ કરવાથી માથાનો દુખાવો દૂર થશે એક સફરજનની છાલ અને તેને કાપી લો અને તેના પર થોડું મીઠું મિક્સ કરો અને સવારે ખાલી પેટ ખાશો માથાનો દુખાવો પણ મટે છે.

માથાનો દુખાવો માટે આયુર્વેદિક અને ઘરેલું ઉપચાર ડુંગળીને પીસીને પગના તળિયા પર લગાવ્યા પછી માથાનો દુખાવો ફક્ત પેટમાં જ મટે છે માથાનો દુખાવો કરવા માટે આયુર્વેદિક અને ઘરેલું ઉપાય કોળુ સીતાફળ અથવા ભલીયા ને પાતળા કર્યા વિના પીસવાથી અને કપાળ પર લગાવવાથી માથાનો દુખાવો દૂર થાય છે.

જીભ સાથે એક ચપટી ગ્રાઉન્ડ મીઠું ચાટવું પછી દસ મિનિટ પછી એક ગ્લાસ તાજા પાણી પીવો તે માથાનો દુખાવો મટાડશ માથાનો દુખાવો કરવા માટે આયુર્વેદિક અને ઘરેલું ઉપાય જો તમને ગરમીને લીધે મગજમાં દુખાવો થાય છે તો પછી કોથમીરને પાણીમાં પીસીને પેસ્ટ બનાવો અને તેનો દુખાવો સમાપ્ત થાય છે.

આમલીને ગરમ પાણીમાં ધોઈ લો અને પાંચસો ગ્રામ તાજી ગાયનું દૂધ લો અને તેમાં આમલી નાખી એક કલાક રાખો પછી દૂધને ઉકળતા માટે રાખો દૂધ ઉકળતા પછી ફૂટે છે ત્યારે તેને કપડામાં ગાળી લો અને પનીરને અલગ કરો અને પાણીમાં સુગર કેન્ડી મિક્સ કરીને દર્દીને માથાનો દુખાવો આપો ફક્ત ત્રણથી ચાર દિવસમાં લાંબી માથાનો દુખાવો પણ સમાપ્ત થઈ જશે.

એક ગ્લાસ બોટલમાં દસ ગ્રામ વરિયાળી નાખી તેમાં પાણી ભરો અને બોટલને એવી રીતે હલાવી દો કે માથાના દુખાવામાં દુistખાવો ચાલુ રહે તો સવારે અને સાંજે એક ચમચી પાણી લો દિવસો સુધી પીવાથી અથવા પીવાથી માથાનો દુખાવો દૂર થશે ચાર ગ્રામ કપૂર પંદર ગ્રામ નેવિગેટર બંને એક શીશીમાં બંધ રાખવું માથાનો દુખાવો સમયે બોટલનું મોં ખોલીને માથાનો દુખાવો સુગંધવાથી જ સંતોષ થાય છે.

માથાનો દુખાવો માટેના આયુર્વેદિક અને ઘરેલું ઉપાય એક કપ ચા અને પીણામાં ફાઉન્ડેશન સ્ક્વીઝ કરવાથી માથાનો દુખાવો થાય છે પચીસ ગ્રામ સુકા નાળિયેર પડે છે અને આટલી સાકર કેન્ડી ખાતા પહેલા માથાનો દુખાવો કાચા લસણ પીસવાથી અને મંદિર પર લગાડવાથી ભયંકર માથાનો દુખાવો મટે છે.

અડધા સીસી માથા નો દુખાવો જો માથાની બાજુમાં દુખાવો થાય છે તો સરસવના તેલના છ આઠ ટીપાં નાખવાથી અથવા તે બાજુ નસકોરામાં સૂંઘાવાથી પીડા તરત જ બંધ થઈ જાય છે આ કરવાથી અડધા સીસીની પીડા ચાર પાંચ દિવસમાં કાયમ માટે સમાપ્ત થાય છે.દેશી ઘીનાં બે ચાર ટીપાં નાકમાં કપાસ સાથે ટપકવું કે ગંધ આવે છે અડધો દુખાવો કાયમ માટે જાય છે ઓછામાં ઓછી એક અઠવાડિયા સુધી આ પ્રવૃત્તિ કરો લસણ પીસીને દુખદાયક ભાગ અડધા છેડા પર નાંખી દો કફરની જેમ દુખાવો ઉડી જાય છે આ પ્રક્રિયા ઘણી વખત કરવી પણ પડી શકે છે.

લાલ પથ્થરની પલંગ પર થોડું બંધ પાણી નાંખો તેના પર રીતની પૂંછડી સારી રીતે પીસી લો જ્યારે પેસ્ટ તૈયાર થાય છે ત્યારે અર્ધ-સીસીના દર્દીને માથાના ભાગમાં દુખાવો થાય છે આ પેસ્ટના થોડા ટીપાં નાકની નસકોરામાં બીજી બાજુ મૂકો માથાનો દુખાવો માટે આયુર્વેદિક અને ઘરેલું ઉપાય અડધો માથાનો દુખાવો ઘી અને કેસરની સુગંધથી દૂર થાય છે હુરહુરના દાણા તેના બીજ સાથે ભેગા કરી કપાળ પર જલ્દી લગાવો.

નસકોરામાં કાચા નાળિયેર પાણી નાંખીને પીવાથી તાત્કાલિક ફાયદો થાય છે ઘી અને ગોળનું મિશ્રણ પીવાથી અડધો માથાનો દુખાવો સમાપ્ત થાય છે બે ગ્રામ કેસર બદામની એક દાણા એક ગ્રામ ચંદન એક ગ્રામ કપૂર અને તે બધાને ગાયના ઘીમાં સૂંઠવાથી અડધો માથાનો દુખાવો સમાપ્ત થાય છે.તેમજ મિત્રો જો તમને આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો જરૂર થી તમારા પરિવાર અને મિત્રો સાથે શેર કરજો.

Advertisement