જો તમે કોઈ પરણિત સ્ત્રીને ભગાડી જાવ તો તમારાં પર લાગે છે આ કલમ,જાણો શું થાય છે સજા…..

લોકોમાં આજે પ્રેમ સંબંધો ઘણાં છે. પ્રેમના આ મામલામાં ઘણી વખત છોકરા છોકરીને તેના ઘરથી દૂર લઈ જાય છે અને લઈ જાય છે. હવે જો છોકરાને તેના પિતા અથવા પાલકની પરવાનગી વિના સગીર છોકરી દ્વારા ભગાડવામાં આવે છે, તો તે અપહરણ માનવામાં આવે છે. પરંતુ શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે જો કોઈ પુરુષ પરિણીત સ્ત્રીને તેની સાથે લઇ જાય છે, તો શું તે ગુનો ગણાશે? જો હા, તો તેની સજા શું છે? ચાલો આજે આ વિશે વિગતવાર જણાવીએ.

આ પ્રવાહ એક પરિણીત મહિલાના બચાવ પર થાય છે,જો તમે કોઈ પરિણીત સ્ત્રીને તેના પતિ અથવા વાલીની સંમતિ વિના તમારી સાથે લઈ જાઓ છો, તો તે ગુનો માનવામાં આવશે. આ કિસ્સામાં, તમારી સામે ભારતીય દંડ સંહિતા 1860 ની કલમ 498 હેઠળ એફઆઈઆર નોંધાવી શકાય છે. સમજાવો કે આ વિભાગ ફક્ત ત્યારે જ લાદવામાં આવશે જ્યારે તમે તે પરિણીત સ્ત્રીને લલચાવશો અથવા લાલચ દ્વારા અને તેના પતિ અથવા અન્ય વ્યક્તિની સુરક્ષા વિના તેની પરવાનગી લો.

આ સ્થિતિમાં ગુનાખોરીને ધ્યાનમાં લેવામાં આવશે નહીં,જો કોઈ પરિણીત સ્ત્રી તમારી સાથે સ્વતંત્ર ઇચ્છાશક્તિ અને કોઈપણ દબાણ વિના તમારી સાથે ભાગી જાય તો તેને ગુનો માનવામાં આવશે નહીં. આ સિવાય, જો પતિ કે સંરક્ષણના કોઈ સભ્યએ સ્ત્રીને તમારી સાથે આવવાની મંજૂરી આપી હોય, તો પણ કોઈપણ કલમ હેઠળ તમારી સામે ગુનો નોંધવામાં આવશે નહીં.

શું સજા થશે.ભારતીય દંડ સંહિતા 1860 ની કલમ 498 હેઠળની સજા વિશે વાત કરતા, તમને 2 વર્ષની જેલ અથવા દંડ અથવા બંને થઈ શકે છે. આ વિભાગમાં, ગુનો બિન-ઓળખી શકાય તેવું અને જામીનપાત્ર છે. કોઈપણ મેજિસ્ટ્રેટ પણ આ સાંભળી શકે છે. આ સિવાય મહિલાનો પતિ અને સ્ત્રીને ચલાવનાર વ્યક્તિ પણ પોતાની વચ્ચે સમાધાન કરી શકે છે. જો પરસ્પર કરાર થાય તો તમને શિક્ષા કરવામાં આવશે નહીં.

આશા છે કે તમને આ માહિતી ગમશે. જો તમે પણ કોઈની પત્નીને ભગાડવાનું વિચારી રહ્યા છો, તો પહેલા આ વિભાગ અને તેના દ્વારા આપવામાં આવેલી સજાને સંપૂર્ણ રીતે વાંચો. તે તમને મોંઘવારીથી ખર્ચ ન કરે. કારણ કે આ પરિસ્થિતિમાં ઘણા યુવાનો છે જે ફક્ત પરણિત સ્ત્રી સાથે સમય પસાર કરે છે. જો કે, કેટલાકને સાચો પ્રેમ પણ મળે છે. જો તમને માહિતી ગમતી હોય તો શેર કરો.

લગ્નનો સંબંધ,જીવનમાં દરેક સંબંધોનું એક આગવું મહત્વ હોય છે. કહેવાય છે કે મા અને બાળકનો સંબંધ સૌથી અનમોલ હોય છે. આ સંબંધની સામે બીજા સંબંધો ફીકા લાગે છે. પરંતુ પતિ-પત્નીના સંબંધને બાંધીને તેનું મૂલ્ય ન કરી શકાય. આ સંબંધનું એક અલગ જ મહત્વ છે.પતિ-પત્નીનો સંબંધ,લગ્ન પછી પતિ-પત્ની ધીરે-ધીરે પોતાના સંબંધોને આગળ વધારે છે. આગળ જઈને તેઓ માતા-પિતા બને છે, પછી દાદા-દાદી કે નાના-નાની પણ બને છે. પણ અંતમાં તે બાળકોની પણ એક દુનિયા વસી જતી હોય છે પછી તેઓ માત્ર પતિ-પત્નીવાળી દુનિયામાં જ આવી જાય છે. તે દુનિયામાં એક બીજાની ઢાલ બને છે.

લગ્નની સફળતાનું રહસ્ય,સબંધો જો સારા હોય તો આ સંબંધ સુખદ લાગે છે, પણ જો પતિ-પત્નીનું અંદરો-અંદર ટ્યુનિંગ ન બેસે તો સાથે રહેવું મુશ્કેલ બની જતું હોય છે.કઈ રીતે તૂટી જાય છે સંબંધો,કહેવાય છે કે સંબંધો જોડાયેલા રહે કે પછી તૂટી જાય તેની પાછળ કેટલાક કારણો જવાબદાર હોય છે, પણ આચાર્ય ચાણક્ય મુજબ ઘણી વખત પતિ પોતાના પતિની અથવા તો પતિ પોતાની પત્નીનો દુશ્મન બની જતો હોય છે. તેની પાછળ આ કારણો છે જવાબદાર.

ચાણક્યએ બનાવ્યા છે કારણો,પતિ કે પત્ની જ્યારે પોતાના સાથી સાથે વિશ્વાસઘાત કરવા લાગે તો લગ્ન તૂટવાથી કોઈ રોકી શકતું નથી. પતિ હોય કે પત્ની, બન્ને જો લગ્ન બહાર જઈને લગ્નેત્તર સંબંધો બાંધે તો સંબંધોમાં તિરાડ પડી જ જતી હોય છે.ખાનગી જીવનમાં દખલઅંદાજી,આ પછી આચાર્ય ચાણક્ય કહે છે કે એવી પત્ની જે પોતાની દખલઅંદાજી સહન ન કરી શકે, જે એવું કહે કે અલગ પોતાનું જીનવ જીવે જેમાં પતિનો હસ્તક્ષેપ ન હોય તો આવી સ્થિતિમાં લગ્ન તૂટવાનું તે કારણ બની શકે છે.

આપણે ઘણીવાર સાંભળતા હોઈએ છીએ કે, કોઈ બે વ્યક્તિ ભગવાનને હાજર રાખી અને મંદિરમાં કે ભગવાનના ફોટા સમક્ષ એકબીજાને હાજર પહેરાવી લગ્ન કરી લે પછી પાછળથી ખબર પડે કે બેમાંથી એક વ્યક્તિ તો પહેલેથી પરણેલી હતી અને હાર પહેરાવીને જ્યારે લગ્ન કર્યા ત્યારે આ વાતની જાણ કરી નહોતી. જેથી તે વ્યક્તિને તેવું લાગે કે સામેની વ્યક્તિએ તેની સાથે છેતરપિંડી કરી છે.

ભારતીય ફોજદારી ધારાની કલમ ૪૯૩ની જોગવાઈ મુજબ જે કોઈ પુરૂષ જે સ્ત્રીની સાથે વિધિસર એટલે કે કાયદેસર લગ્ન થયું ન હોય, તેની સાથે છેતરપિંડી કરીને પોતે તેની સાથે કાયદેસરનું લગ્ન કરે છે તેમ તેણીને માનવા પ્ર્રેરે તે સ્ત્રી તેવી માન્યતા હેઠળ પોતાની સાથે પત્ની તરીકે રહેવા અથવા સેક્સકરવા પ્રેરે તે પુરૂષને દસ વર્ષ સુધી સાદી અથવા સખ્ત કેદની શિક્ષા તથા દંડ થઈ શકે છે.

ભારતીય ફોજદારી ધારાની કલમ ૪૯૪ મુજબ જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ કે જેનો પતિ કે પત્ની હયાત હોય અને આવી પત્ની કે પતિ પોતાના પતિ કે પત્નીની હયાતીમાં ફરીવાર લગ્ન કરે તો તે દ્વિપતિત્વ કે દ્વિપત્નીત્વતા ગુના માટે સાત વર્ષ સુધીની સાદી અથવા સખ્ત કેદની શિક્ષાને પાત્ર બને છે. આ કલમ નીચે પુરૂષ તેમજ સ્ત્રી બંને સજા થઈ શકે છે પણ શિક્ષા ત્યારે જ થાય જયારે પ્રથમ લગ્ન કાયદેસરના હોય. પ્રથમ લગ્ન કાયદેસરના હોય, છૂટાછેડા ન થયા હોય તેવા સમયે વ્યક્તિ બીજા લગ્ન કરે તો આ લગ્નને તિરસ્કૃત ગણવામાં આવે છે.

કાયદો બીજા લગ્નને સજાપાત્ર ગણે છે. આ કલમ હેઠળ ગુનો ક્યારે બને? એક તો જ્યારે કોઈ પુરૂષે કોઈ સ્ત્રી કે જેની સાથે તેનું કાયદેસરનું લગ્ન થયું ન હોવા છતાં, છેતરપિંડી કરી તેણીને એવું માનવા પ્રેરી હોવી જોઈએ કે તે પુરૂષ તેણીનો કાયદેસરનો પતિ છે અને બીજું જ્યારે એ માન્યતા નીચે એ સ્ત્રીને તેની સાથે પત્ની તરીકે રહેવા કે સેક્સ કરવા પ્રેરાઈ હોવી જોઈએ. સરળ ભાષામાં જો કહીએ તો પુરૂષ જાણતો જ હોય કે તેનું તે સ્ત્રી સાથે કાયદેસરનું લગ્ન થયું નથી, છતાં તે એવી ખોટી રજૂઆત કરીને સ્ત્રીને વિશ્વાસ અપાવે કે તેનું લગ્ન તો કાયદેસરનું જ છે અને એ માન્યતા નીચે તે પત્ની તરીકે રહેવા કે સેક્સ કરવા સંમત થાય. કાયદા નીચે આ જે સંમતિ સ્ત્રીએ પુરૂષને આપી હોય તે મુક્ત સ્વૈચ્છિક કહેવાય નહીં ઠગાઈ કહેવાય.