2,000 રૂપિયે કિલો વેહચાઈ છે આ શાકભાજી,માત્ર ચોમાશામાં જ જોવા મળે છે,જુઓ તસવીરો…..

બોડા જંગલોમાં જોવા મળતી એક એવી શાકભાજી છે, જેના માટે લોકોને ચોમાસાની રાહ જોવી પડે છે. તે ચોમાસાના શરૂઆતના દિવસોમાં જ જોવા મળે છે. આ દિવસોમાં, આ બજારનું આગમન શરૂ થયું છે, પરંતુ ભાવ આકાશ પર છે.હાલમાં તે પ્રતિ કિલો 1500 થી 2000 રૂપિયા સુધી વેચાઇ રહી છે. આ જ કારણ છે કે તે સામાન્ય લોકોની પહોંચથી દૂર છે. જો કે, અંદરની આવક વધવાને કારણે તેની કિંમત પ્રતિ કિલો 400 થી 500 રૂપિયા સુધી આવે છે.

Advertisement

બોડા એક પ્રકારનું મશરૂમ છે, જે સાલ જંગલોમાં જમીનમાંથી ગાંઠ તરીકે ઉગે છે. જ્યારે તે બહાર આવે છે, ત્યાં જમીનમાં તિરાડો પડી જાય છે. ગામલોકો માટી કાઢીને બોડિયા ભેગા કરે છે.કોંડાગાંવ જિલ્લાના બોડાની ધામક રાજધાની રાયપુરથી ઓડિશા, તેલંગાણા અને અન્ય પ્રાંત સુધી છે.જો કે બસ્તરના જંગલોમાં બોડા બહાર આવે છે, પરંતુ કોંડાગાંવના જંગલોમાં ઉગે તે બોડા મોટા અને કદમાં વધુ સ્વાદિષ્ટ હોય છે.બોડાના સ્વાદથી તમામ માંસાહારી અને શાકાહારી લોકો દિવાના થઈ ગયા છે. આથી જ તેની ઘણી માંગ છે. જો કે, તે સામાન્ય લોકોની પહોંચની બહાર જ રહે છે.

નિવૃત્ત રેન્જર આર.એસ.વેદ વ્યાસ કહે છે કે વર્ષના જંગલમાં પડેલા પાંદડા પર આગ વધુ પાકનું કારણ બને છે, કારણ કે તે જમીનને સાફ કરે છે. તે બોડાને બહાર કાઢવામાં મદદગાર છે.પાઇલી અને સોલીથી વજન.પાયલી અને સોલી અનાજના વજન માટે આદિવાસીઓ દ્વારા બનાવવામાં આવતું પાત્ર છે. એક કિલો 800 ગ્રામ ચોખા અને એક કિલો 500 ગ્રામ ડાંગર પાયલીમાં મળી આવે છે.તેવી જ રીતે, સોલી 350 ગ્રામ ચોખા અને લગભગ 300 ગ્રામ ડાંગર લાવે છે. આ જ પાત્ર એ બોડાનું પણ વજન કર્યું હતું. પાયાલીમાં આશરે એક કિલો અને સોલીમાં 250 ગ્રામ આવે છે.

પ્રોટીન વધારે હોઈ છે.બોડામાં પ્રોટીન, વિટામિન અને ફાઈબર ભરપુર માત્રામાં છે. કેલરી ઓછી જોવા મળે છે.તેથી જે લોકો આરોગ્ય પ્રત્યે સભાન છે તે પણ આરામથી ખાય છે.તેમાં ઓષધીય ગુણ પણ છે.બસ્તરના આદિવાસીઓ પણ આ જાણે છે.અહીં એવું માનવામાં આવે છે કે કુપોષિત બાળકોને ઉકાળીને ખવડાવવાથી, તેઓ ટૂંક સમયમાં સારી રીતે પોષાય છે.આ રીતે શાકભાજી બનાવવામાં આવે છે.બોડાને થોડા સમય માટે પાણીમાં રાખવામાં આવે છે

જેથી તેની માટી દૂર થઈ જાય. તે પછી તેને બે ભાગમાં કાપવામાં આવે છે. લસણ અને બોડાને સોનેરી થાય ત્યાં સુધી સામાન્ય શાકભાજી કરતા થોડું વધુ તેલમાં શેકવામાં આવે છે.આ પછી આદુ, ડુંગળી અને લસણની પેસ્ટ નાખો અને બધાને થોડા સમય માટે ફ્રાય કરો. તે પછી, પાણી ઉમેરવા જ્યાં સુધી તે થોડું ઉકળે નહીં ત્યાં સુધી ગરમ થાય છે. અંતે ધાણા ઉમેરીને તેનો સ્વાદ મળે છે. આ શાકભાજી રોટલી અને ચોખા સાથે ઉત્સાહથી ખાવામાં આવે છે.

Advertisement