અહીં હવનની અંદર નાખવામાં આવે છે લાલા મરચાં,જાણો આ મંદિરની અન્ય કેટલીક વાતો…..

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, ભારત માં એવા બહુ બધા મંદિર હાજર છે જે પોતાના ચમત્કારો માટે દુનિયા ભર માં પ્રસિદ્ધ છે આ ચમત્કારો ને દેખીને લોકોને ઘણું આશ્ચર્ય થાય છે પરંતુ આ મંદિરો ની તરફ લોકો નો અતુટ વિશ્વાસ દેખવા મળે છે એવું થઇ શકે છે કે તમે લોકો પણ કોઈ એવા જ ચમત્કારિક મંદિર માં દર્શન માટે ગયા હશો અને તમે તે મંદિર ના ચમત્કાર ને દેખીને ઘણા હેરાન પણ થયા હશો ત્યારે તમારા મન માં આ વિચાર આવી રહ્યો હશે કે આ અદ્ધુત ચમત્કાર ની વચ્ચે જરૂર દેવી દેવતા ની શક્તિ છુપાયેલી હશે. આજે અમે તમને એક એવા જ ચમત્કારીક મંદિર ના વિષય માં જાણકારી આપવાના છીએ જે મંદિર ની અંદર દેવી માતા નું હવન મરચા થી કરવામાં આવે છે.

હા તમે બિલ્કુલ સાચું સાંભળી રહ્યા છો માતા નું એક એવું મંદિર છે જ્યાં પર તેમનું હવન મરચા થી કરવામાં આવે છે. હિંદુ ધર્મ માં માતા દુર્ગા ના 51 શક્તિપીઠ છે પરંતુ અમે જે મંદિર ની વાત કરી રહ્યા છીએ તે માં બમલેશ્વરી મંદિર છે આ મંદિર છત્તીસગઢ રાજ્ય ના ડોંગરગઢ માં સ્થિત છે, માં બમલેશ્વરી મંદિર સુધી પહોંચવા માટે ભક્તો ને હજાર થી પણ વધારે સીડીઓ ચઢવી પડે છે. આમ તો દેખવામાં આવે તો આ મંદિર ની અંદર પુરા વર્ષ જ ભક્તો ની ભારી ભીડ દેખવા મળે છે પરંતુ નવરાત્ર ના દિવસો માં આ મંદિર ની ચમક-દમક દેખવા લાયક રહે છે.

આ મંદિર ની પાછળ પણ એક કહાની છે એવું જણાવાય છે કે અહીં ના રાજા કામસેન સંગીત અને કળા ના બહુ શોખીન હતા તેમના દરબાર માં કામકદલા નામ ની એક બહુ જ ખુબસુરત અને પોતાની કલા માં નિપુણ એક નર્તકી હતી તેની સાથે જુગત બેસવા વાળો એક સંગીતકાર માધવનલ હતો સાથે-સાથે રહેતા-રહેતા આ બન્ને ની વચ્ચે પ્રેમ નો સિલસિલો આરંભ થઇ ગયો હતો.

જ્યારે આ વાત ની ખબર રાજા ને પડી તો તેને માધવનલ ને રાજ્ય થી બહાર નીકાળી દીધો હતો ત્યારે માધવનલ એ ઉજ્જૈન ના રાજા વિક્રમાદિત્ય થી કહ્યું હતું કે કામકંદલા થી મિલાવવામાં તેમની સહાયતા કરો વિક્રમાદિત્ય એ રાજા કામસેન ને સંદેશ મોકલ્યો કે તે બન્ને પ્રેમી યુગલ ને મળવા દો પરંતુ કામસેન એ વિક્રમાદિત્ય ની વાત માનવાથી મનાઈ કરી દીધી જેના કારણે બન્ને રાજાઓ ની વચ્ચે યુદ્ધ છેડાઈ ગયું હતું.

બન્ને જ વીર યોદ્ધા હતા અને આ બન્નેમાંથી એક મહાકાલ નો ભક્ત હતો અને એક માં વિમલા નો ભક્ત હતો બન્ને ની વચ્ચે યુદ્ધ થતું દેખીને મહાકાલ અને માં વિમલા પોતાના ભક્તો ની સહાયતા કરવામાં લાગી ગયા હતા. આ બન્ને રાજાઓ ની વચ્ચે ભયંકર યુદ્ધ નું રૂપ લેતા દેખીને તેમના ઇષ્ટ દેવતાઓ એ કામકંદલા અને માધવાનલ નું મિલન કરાવી દીધું હતું તેના પછી વિક્રમાદિત્ય એ માં વિમલેશ્વરી થી પહાડી માં પ્રતિષ્ઠિત થવાની પ્રાર્થના કરી હતી ત્યારથી અહીં પર માં બમલેશ્વરી મંદિર સ્થિત છે.

આ મંદિર ની અંદર હવન ની વિધિ બહુ જ અનોખી છે અહીં પર હવન સામગ્રી માં લાલ મરચા નો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે એવું માનવામાં આવે છે કે લાલ મરચું શત્રુઓ ને નષ્ટ કરે છે તેથી હવન સામગ્રી માં લાલ મરચા નો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે જેથી જે વ્યક્તિ હવન કરાવે છે તેના બધા શત્રુઓ નો નટ થઇ જાય જો તમારે પોતાની મનોકામના પૂરી કરવી છે તો માતા ના આ મંદિર માં જરૂર જાઓ, એવું કહેવામાં આવે છે કે માતા રાની આ મંદિર માં આવવા વાળા બધા ભક્તો ની મનોકામનાઓ પૂરી કરે છે અને બધા ભક્તો ના કષ્ટ પણ દુર થઇ જાય છે.

આવુજ એક બીજું મંદિર દંતેશ્વરી માતા મંદિર ને 52 મુ શક્તિપીઠ માનવામાં આવે છે હકીકતમાં પુરાણોમાં ફક્ત 51 શક્તિપત્રોનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે. પરંતુ દાંતેશ્વરી માતા ના મંદિર ને 52 મુ શક્તિપીઠ ગણવામાં આવે છે. આ મંદિર છત્તીસગઢમાં આવેલું છે અને એવું માનવામાં આવે છે કે માતા સતીના દાંત આ સ્થળે પડ્યાં છે.આ કારણે,આ મંદિરનું નામ દાંતેશ્વરી માતા મંદિર પડ્યું હતું.

ચાલુક્ય રાજાઓ દ્વારા મંદિર બનાવવામાં આવ્યું હતું.એવું કહેવાય છે કે 14 મી સદી દરમિયાન દાંતેશ્વરી માતા મંદિરનું નિર્માણ થયું હતું અને આ મંદિર ચાલુક્ય રાજાઓ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું.આ મંદિરો ખૂબ સુંદર અને ભવ્ય છે.આ મંદિરમાં રાખેલી માતાની મૂર્તિ પાસે છ હાથ છે અને માતાએ દરેક બાજુમાં એક અલગ અલગ વસ્તુ રાખી છે. દેવીના જમણા હાથમાં શંખ ​​શેલ,કચરો,ત્રિશૂળ છે જ્યારે ડાબા હાથ હાથમાં છે,પગ અને રાક્ષસ વાળ છે.

થાય છે બધી માનતા પુરી.આ મંદિરમાં એક ગરુડ સ્તંભ છે.અને એવું કહેવામાં આવે છે કે આ ગરુડ સ્તભં ને અડવાથી અને બાહોમાં ભરવાથી બધી મનોકામના પૂર્ણ થાય છે.આ સ્તંભો મંદિરના પ્રવેશદ્વાર સામે બાંધવામાં આવ્યા છે. અને જે લોકો પણ આ મંદિર માં આવે છે તે પહેલાં માતા ના દર્શન કરે છે.અને પછી આ સ્થભ ને અડે છે જેથી એમની મનોકામના પૂર્ણ થાય દાંતેશ્વરી માતા મંદિરે જોડેલી કથા પણ છે અને આ કથા નીચે મુજબ છે.

મંદિર થી જોડાયેલી કથા.એક દંતકથા અનુસાર,આ મંદિર રાજા અનમ દેવ અને બસ્તર રાજ પરિવાર ની કુળ દેવીનું દેવી મંદિર હતું. એકવાર કાકતીય વંશ ના રાજા અન્નમ દેવ ને દેવી દાંતેશ્વરીએ દર્શન આપ્યાં હતાં.દર્શન આપતા સમયે દેવીમાં એ રાજા અન્નમ દેવ ને એક વરદાન આપ્યું હતું.આ વરદાન હેઠળ,મધ દાંતેશ્વરીએ રાજાને વચન આપ્યું કે એ તેમની સાથે ત્યાં સુધી ચાલશે.

જ્યાં સુધી રાજા પાછું વળીને ન જોવે રાજા એ આ શર્ત ને માની લીધી આ સમય દરમિયાન,રાજા ઘણા દિવસો સુધી ચાલતા રહ્યો અને માં પણ એમની સાથે ચાલતા રહ્યા .એક દિવસ અચાનક,રાજાને ખબર પડી કે માતા તેની પાછળ નથી ચાલતી અને માતા ને જોવા રાજા પાછું વળીને જોવે છે.તેમની પાછળ ફરતા,માતા ત્યાં જ રોકાઈ ગયાં અને પછી રાજાએ આ સ્થળે મંદિર બનાવ્યું.

દર વર્ષે આવે છે લાખો ની સખ્યાં માં લોકો.દંતેશ્વરી માતા મંદિરમાં લાખો લોકો આસ્થા જોડાયેલી છે. અને દૂર દૂર થી લોકો આ મંદિરમાં માતા ના દર્શન કરવા માટે આવે છે એટલું જ નહીં,આ મંદિરમાં એક ભવ્ય કાર્યક્રમ નું આયોજન પણ કરવામાં આવે છે.આ મંદિરમાં પ્રવેશતા પહેલા માણસને ધોતી પહેરવી પડે છે. ધોતી પહેર્યા પછી તેને મંદિરમાં જવાની છૂટ આપે છે.કેવી રીતે જવાય આ મંદિર.દંતેશ્વરી માતા નું મંદિર છત્તીસગઢ રાજ્ય માં દંતેવાડા માં આવેલું છે અને દંતેવાડા જિલ્લો રેલ્વે અને સડક માર્ગ થી જોડાયેલો છે.