ભગવાન શંકર નું આ મંદિર છે ખાસ બહાર ભલે 51 ડ્રિગી તાપમાન હોય પરંતુ મંદિરની અંદર જતાં જ લાગવા માંડે છે ઠંડી…..

નમસ્કાર મિત્રો સ્વાગત છે તમારું અમારા આર્ટિકલ માં આજે અમે લાવ્યા છે તમારા માટે કઈ નવું જ અને તમને જાણી ને ખૂબ આનંદ થશે અને તમને કઈ નવું જાણવા મળશે તો ચાલો મિત્રો જાણીયે તેના વિશે ઓડિશામાં શિવ મંદિર: ભારત દેશ તેની વિવિધ સંસ્કૃતિઓ સાથેના રહસ્યો અને અજાયબીઓ માટે જાણીતો છે.

આજે પણ ભારતમાં આવા અનેક ચમત્કારો થાય છે, જેના કારણે લોકો વિજ્ઞાન પણ ઉંચકી શક્યા નથી. મંદિરો અને આવા રહસ્યોથી ભરેલા સ્થાનો વિશેના અમારા લેખોમાં અમે તમને આ પહેલા કહ્યું છે, જેનું રહસ્ય આજદિન સુધી જાહેર થયું નથી.અમે તમને પહેલા આવા મંદિર વિશે કહ્યું હતું

જ્યાં શિવલિંગની પવિત્રતા ગંગા મૈયા પોતે કરે છે. તે જ સમયે, એક નદી જે એક સાથે હજારો શિવલિંગો કરે છે, અને આજે આ એપિસોડમાં, અમે તમને ભગવાન શિવના આવા જ એક ચમત્કારિક મંદિર વિશે જણાવીશું, જેના ચમત્કાર પણ તમને આશ્ચર્યચકિત કરશે. હા, ભોલે બાબાનું આ મંદિર તેના ચમત્કારથી દેશભરમાં ખૂબ પ્રખ્યાત છે.

લોકો પહેલા આ ચમત્કારમાં વિશ્વાસ કરતા નથી, પરંતુ તે અહીંથી જાતે જોવા આવ્યા પછી, દરેક જણ તેને પોતાની આંખોથી જુએ છે અને માને છે.મહાદેવનું ચમત્કારિક મંદિર ઓડિશાના ટિટલાગઢમાં સ્થિત છે હા, આજે અમે તમને ભગવાન શિવના એક મંદિર વિશે જણાવીશું, જેનું અંદરનું તાપમાન ખૂબ ઓછું છે અને બહારનું તાપમાન ભલે ન હોય, મંદિરની ગર્ભાશય હંમેશાં ઠંડુ રહે છે.

આ મંદિરમાં પ્રકૃતિનો એક અનોખો ચમત્કાર જોવા મળે છે.જ્યાં મંદિરની બહારનું તાપમાન 50 ને વટાવી જાય છે, ત્યાં મંદિરની અંદર કડકડતી ઠંડી હોય છે. મતલબ કે મંદિરની બહાર અને અંદરનું તાપમાન એકબીજાથી સંપૂર્ણપણે વિરોધી છે. દરેક વ્યક્તિ મંદિરની અંદર આ ચમત્કાર જોઈને આશ્ચર્યચકિત થાય છે. આ મંદિરમાં આવું કેમ થાય છે તે વિજ્ઞાનીઓ શોધી શક્યા નથી.

ભગવાન શિવનું મંદિર કે જેના વિશે આપણે વાત કરી રહ્યા છીએ તે ઓડિશાના ટીટલાગઢ શહેરમાં સ્થિત છે. ઉનાળા દરમિયાન પણ મંદિરની અંદર ઠંડીનો અનુભવ થાય છે. આ અનોખું મંદિર બાલનગીર જિલ્લાના ટીટલાગઢ શહેરમાં કુમ્હારા ટેકરી પર આવેલું છે.કૃપા કરી કહો કે મે-જૂન મહિનામાં, જ્યારે આખા દેશમાં ગરમીનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે, ત્યારે આ ટેકરી પર આ ચમત્કારિક મંદિરનું તાપમાન ખૂબ ઓછું છે.

તાપમાન એટલું નીચું છે કે મંદિરમાં રહેતા પુજારીઓને ગરમ કપડાં અને ધાબળાની જરૂર પડે છે.ઉનાળાની ઋતુમાં મંદિરની અંદર તીવ્ર ઠંડી રહે છે સમજાવો કે આ મંદિર જે વિસ્તારમાં સ્થિત છે તે રાજ્યનો સૌથી ગરમ વિસ્તાર માનવામાં આવે છે, પરંતુ તેમ છતાં, આ મંદિરની અંદર તીવ્ર ઠંડી છે. ખરેખર, ટિટલાગ ના કુમ્હારા પર્વત પર આવેલ શિવ-પાર્વતીનું આ મંદિર ખડકો પર બંધાયેલું છે અને ખડકાળ પથ્થરો ખૂબ જ ઝડપથી ગરમ થઈ જાય છે,

પરંતુ મંદિરની અંદર ગરમીનો થોડો પ્રભાવ જોવા મળે છે, તેના કરતાં મંદિરની અંદર ખૂબ જ ઠંડી હોય છે.મૂર્તિઓની અંદરથી ઠંડી હવા બહાર આવે છે વૈજ્ઞાનિકોને જણાવો કે તેઓએ મંદિરનું રહસ્ય શોધવા અને આનું કારણ શોધવા માટે ખૂબ પ્રયાસ કર્યા, પરંતુ તેઓ તેમાં નિષ્ફળ ગયા. જેના કારણે આજ સુધી આ મંદિરનું આ રહસ્ય રહસ્ય જ રહ્યું. તે જ સમયે, તે મંદિરમાં રહેતા લોકો અને પુજારીઓની માન્યતા છે કે

આ મંદિરમાંથી નીકળતી ઠંડી અને ઠંડી હવા મંદિરમાં સ્થિત શિવ અને પાર્વતી માતાની મૂર્તિઓમાંથી નીકળે છે.મા પાર્વતી અને શિવ ભગવાનમાંથી નીકળતી આ ઠંડી હવા આ આખા મંદિરને જટિલ બનાવે છે. તે જ સમયે, મંદિરના પૂજારી કહે છે કે ઉનાળા દરમિયાન, મંદિરનું તાપમાન એટલું ઓછું થાય છે કે ધાબળા કાપવા પડે છે ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે આખા ભારતમાં આવા હજારો ચમત્કારિક અને રહસ્યમય મંદિરો છે,

જેના રહસ્યો આજદિન સુધી જાહેર થયા નથી. લોકોની ધાર્મિક માન્યતાને કારણે લોકો આ બધી જગ્યાઓથી દૂર-દૂરથી દર્શન કરવા આવે છે. લોકોની ધાર્મિક માન્યતાઓ અને ભગવાનમાં અવિરત શ્રદ્ધા આ રહસ્યોને ચમત્કાર તરીકે ગણીને ભગવાનની ભક્તિથી ભરેલી છે.દેશભરમાં આવા ચમત્કારિક અને રહસ્યમય મંદિરો લોકોના આકર્ષણનું કેન્દ્ર રહે છે.

આ મંદિરો, તેમના રહસ્યવાદી અને ચમત્કારો સાથે, તેમની ધાર્મિક માન્યતાઓ હોવા છતાં પણ લોકોના મનમાં ભગવાન પ્રત્યેની શ્રદ્ધા અને ભક્તિનું પ્રતીક છે.ભગવાન શિવ અને પાર્વતીનું રહસ્યમય પ્રાચીન મંદિર અહીં સ્થિત છે.જે તેની રહસ્યમય દૈવી ચેતના માટે પ્રખ્યાત છે. આ મંદિર વિજ્ઞાન માટેનું વણઉકેલાયેલ પઝલ પણ છે.

આ એક એવું મંદિર છે જ્યાં ઉનાળામાં પણ શિયાળો અનુભવાય છે. મંદિરની બહાર ખડકલો પર્વત છે. જ્યાં સતત ગરમી રહે છે. પરંતુ શિવ મંદિરની અંદરનું તાપમાન હંમેશાં ઠડું રહે છે.આ મંદિરમાં કોઈ કૂલર અથવા એર કન્ડીશનર પણ નથી. પરંતુ હજી પણ આ મંદિરનું તાપમાન હંમેશા ઓછું રહે છે. ખાસ વાત એ છે કે જેમ જેમ બહારનું તાપમાન વધતું જાય છે.

આ રીતે, મંદિરનું તાપમાન ઘટતું રહે છે.મે જૂન મહિનામાં, જ્યારે બહારનું તાપમાન ઘણી વખત 55 ડિગ્રી સુધી પહોંચવાનું શરૂ થાય છે. પરંતુ તે જ સ્થિતિમાં, ટિટલા ગઢ શિવ મંદિરની અંદરની ઠંડી પણ વધે છે. ઉનાળાની રૂતુમાં ઘણી વખત મંદિરની અંદર ધાબળાની પણ જરૂર રહે છે.આ મંદિર કુમ્હારા પર્વત પર આવેલું છે. જેના પથ્થરો ખૂબ ગરમ થાય છે. મંદિરની અંદર હંમેશાં ઠંડી રહે છે.

મંદિરની અંદર અને બહારના કેટલાક પગથિયાના અંતરે, વાતાવરણ સંપૂર્ણ રીતે બદલાઈ જાય છે. મંદિરમાં આવતા શ્રદ્ધાળુઓ આ ગરમીથી પરેશાન છે. પરંતુ તે મંદિરની અંદર પગ મૂકતાંની સાથે જ તે ઠંડીમાં ધ્રૂજવા લાગે છે. પરંતુ ઠંડીની આ અનુભૂતિ ફક્ત મંદિર પરિસરની અંદર જ રહે છે. એ જ ઉઝરડા ગરમી બહાર થાય છે.

અહીંના પુજારીઓ કહે છે કે આ મંદિરમાં ઠંડીનો સ્રોત ભગવાન શિવ અને દેવી પાર્વતીની મૂર્તિ છે. તે તેના દેવતામાંથી જ ઠંડી હવા આવે છે જે આખા મંદિરને ઠંડક આપે છે. આશ્ચર્યજનક ઉનાળાની રૂતુમાં મંદિરની અંદર ધાબળો ઓઢયા વગર જવાતું નથી.આ મંદિરને ખૂબ જ ચમત્કારિક માનવામાં આવે છે. જ્યાં ભક્તો દૂર-દૂરથી દર્શન કરવા આવે છે.

આ મંદિરમાં શિવ-પાર્વતીની દરરોજ પૂજા કરવામાં આવે છે, જલાભિષેક કરવામાં આવે છે. અહીં ભક્તો સંપૂર્ણ ભક્તિથી માથુ નમાવે છે અને શિવ-પાર્વતીનો આશીર્વાદ મેળવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ફક્ત આ ચમત્કારિક મંદિરની મુલાકાતથી ભક્તોની દરેક ઇચ્છા પૂર્ણ થાય છે.