ચાણક્ય અનુસાર ઘરમાં ક્યારેય કોઈ પણ સ્ત્રીને એકલામાં…..

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, આચાર્ય ચાણક્ય પ્રાચીન સમયના મહાન વિદ્વાનોમાં ગણાય છે. તેમના દ્વારા લખેલી ચાણક્ય નીતિ આજે પણ લોકોમાં ખૂબ પ્રખ્યાત છે. આ નીતિ દૈનિક જીવનને લગતી ઘણી બાબતોને પ્રકાશિત કરે છે. આ બાબતો આપણા જીવન વ્યવસ્થાપનમાં ખૂબ મદદરૂપ સાબિત થાય છે. આ ચાણક્ય નીતિમાં તમને મિત્રતાથી માંડીને દુશ્મનની ઓળખ સુધીની દરેક વસ્તુ મળશે. આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને ત્રણ બાબતો જણાવીશું જે આ ચાણક્ય નીતિથી સંબંધિત હંમેશાં નાશ પામે છે.

નદી કિનારે રહેલું ઝાડ.ચાણક્યના જણાવ્યા મુજબ નદીના કાંઠે ઉભેલું વૃક્ષ ગમે ત્યારે નાશ પામે છે. તેનું જીવન હંમેશા જોખમમાં રહે છે. આનું કારણ એ છે કે વહેતા પાણીને કારણે, જમીનનું ધોવાણ સતત થતું રહે છે. આવી સ્થિતિમાં, જ્યારે આ ધોવાણ ખૂબ હદ સુધી વધે છે, ત્યારે વિશાળ ઝાડ પણ પડી જાય છે. આ સિવાય જ્યારે પણ પૂર આવે છે ત્યારે પણ આ વૃક્ષો પડવાની સંભાવના છે.

આમાંથી આપણે શીખ મેળવી શકીએ છીએ કે વ્યક્તિ જીવનમાં કેટલું મોટું બને છે, ત્યાં હંમેશા નીચે પડવાનું જોખમ રહેલું છે. તેથી, આપણે ક્યારેય આપણી સફળતા કે ધનિક હોવાનો ઘમંડ ન કરવો જોઇએ. સમય અને ભાગ્યનો ભરોસો નથી. તે તમને ક્યારે કરોડપતિથી માંથી રોડપતિ બનાવે છે એ કાઈ કઈ શકાતું નથી.

પર-પુરુષના ઘરે જનાર મહિલા.ચાણક્ય નીતિ અનુસાર સ્ત્રી કે પત્નીને ક્યારેય પર-પુરુષ પર આધારીત અથવા આશ્રય છોડવી ન જોઈએ. આ કરવાથી, સ્ત્રીના પાત્રમાં ખામીની સંભાવના વધે છે. સંભવ છે કે ઘરમાં રહેતી મહિલાએ બળ અથવા પૈસા દ્વારા તેને નિયંત્રિત કરી લે છે. તેથી, ઘણા ધાર્મિક ગ્રંથોમાં પણ સલાહ આપવામાં આવે છે કે સ્ત્રીને બીજા કોઈ ના આધારે છોડવી ન જોઈએ.

આમાંથી આપણે શીખી શકીએ કે આપણે સ્ત્રીને શિક્ષિત અને મજબૂત બનાવવી જોઈએ. તેમને તેમના પગ પર ઉભા કરો અને પોતાને યોગ્ય બનાવો. આ રીતે, તેઓ ક્યારેય અન્ય કોઈ પણ પુરુષ પર નિર્ભર નહીં રહે અને સ્વતંત્ર રીતે તેમના જીવનના નિર્ણયો લેવામાં સમર્થ હશે. જ્યારે તે પોતાની જાતે કમાય છે, ત્યારે તેણે કોઈને પણ હાથ ફેલાવવાની જરૂર રહેશે નહીં.

મંત્રી વિના રાજા.એક પ્રધાન રાજા કરતાં લોકોની ખુશી અને દુખનો અનુભવ કરે છે. પ્રધાન પણ રાજાને તેના રાજ્યના તમામ નિર્ણયો લેવામાં યોગ્ય સલાહ આપે છે. તેથી રાજા પાસે લાયક પ્રધાન હોવું આવશ્યક છે. જો તે ત્યાં ન હોય તો, પછી રાજાની રાજાશાહીનો નાશ થાય છે. આમાંથી જાણવા મળ્યું છે કે મિત્ર કે ગુરુએ જીવનમાં યોગ્ય સલાહ આપવી જ જોઇએ.

આચાર્ય ચાણક્ય પાટલીપુત્ર જેને હવે પટના ના નામથી જાણવામાં આવે છે ના મહાન વિધવાન હતા. ચાણક્ય ને એમના ન્યાયપ્રિય ના આચરણ માટે જાણવામાં આવતા હતા.એટલા મોટા સામ્રાજ્ય ના મંત્રી હોવા છતાં તે એક સાધારણ ઝૂંપડી માં રહેતા હતા. એમનું જીવન ખૂબ સાદું હતું. ચાણક્ય એ પોતાના જીવનમાં મળેલા અનુભવ ને ચાણક્ય નીતિ માં જગ્યા આપી છે. ચાણક્ય નીતિ માં ઘણી એવી વાતો બતાવામાં આવી છે.

જેના પર વ્યક્તિ અમલ કરે તો એને સફળ થવાથી કોઈ નહીં રોકી શકે. સફળતા નિશ્ચય એના કદમ ચુમશે. જો વ્યક્તિ એ વાતનો પ્રયોગ પોતાના નીજી જીવનમાં કરે તો તો એને ક્યારે પણ હારનો સામનો નહીં કરવો પડે.આ નીતિઓ માં સુખી જીવન નો રાજ છુપાયેલો છે. નીતિઓ માં બતાવેલી વાતો તમને કડવી લાગી શકે છે પણ એ બિલકુલ સાચું છે.

આજ અમે તમને ચાણક્યની બુક ચાણક્ય નીતિ માં લખેલી ઘણી એવી વાતો બતાવીશું જે આપણા જીવન ને એક સાર્થક રસ્તો બતાવશે. એ વાતો આપણે જીવનમાં સાચો રસ્તો બતાવશે અને બતાવાની સાથે જીવન મેં શુ કરવું જોઈએ અને શું નહીં.કહેવામાં આવે છે કે સ્ત્રીઓનો સ્વભાવ ને માણસ શુ અત્યાર સુધી ભગવાન પણ નહીં સમજી શકતા. પરંતુ સ્ત્રીઓના આચરણમાં ઘણી હદ સુધી સમાનતાઓ જોવા મળે છે.એ વાતને ધ્યાન રાખતા ચાણક્ય એ સ્ત્રીના સંબંધી માં ઘણી મહતપૂર્ણ વાત બતાવી છે આવો જાણીએ છે સ્ત્રીઓ પ્રતિ ચાણક્યના વિચાર.

આચાર્ય ચાણક્યએ સ્ત્રીઓ માટે આ વાતો બતાવી છે.ચાણક્ય ના અનુસાર મૂર્ખ શિષ્ય ને ઉપદેશ આપવા પર ચરિત્રહીન સ્ત્રીઓનું પાલન પોષણ કરવાથી પણ અને બીજી કોઈ દુઃખી વ્યક્તિ સાથે રહેવા પર વ્યક્તિ ને હંમેશા દુઃખ જ પ્રાપ્ત થાય છે. એ લોકોને સાથે રહેવા પર તે ક્યારે સુખી નહીં રહી શકતા.

ખરાબ સ્વભાવ,કટુ વચનઅને ચરિત્રહીન સ્ત્રી ને છોડી દેવામાં જ ભલાઈ છે. ઠીક એજ પ્રકારે કોઈ નીચ વ્યક્તિ થી પણ કોઈ પ્રકારના સંબંધ નહીં રાખવું જોઈએ. ચાણક્ય અનુસાર એવા લોકોથી સબંધ રાખવા પર તમને નુકશાન પોહચાડે છે.એક વ્યક્તિને હંમેશા પોતાની જરૂરત માટે ધન બચાવીને રાખવું જોઈએ અને ધન થી પણ જરૂર પોતાની સ્ત્રીની રક્ષા કરવી જોઈએ. સ્ત્રી પણ વધારે જરૂર પોતાની રક્ષા કરવી જોઈએ. જો પુરુષ સુરક્ષિત હશે ત્યારે જ તે પોતાના પરિવારની રક્ષા કરી શકશે.

આચાર્ય અનુસાર જો કોઈ પુરુષ નો પુત્ર આજ્ઞાકારી હોય અને પત્ની ના વશમાં અને એની પાસે ધન ની કમી ના હોય તો એ વ્યક્તિ નું જીવન ખૂબ સુખી રીતે વીતે છે,એ વ્યક્તિ નું જીવન કોઈ સ્વર્ગ થી ઓછું નહીં,એવા વ્યક્તિને ધરતી પર સ્વર્ગ નસીબમાં હોય છે.આચાર્ય એ કહ્યું કે મહિલાઓની ભૂખ પુરોષો થી બે ઘણી હોય છે એના સિવાય મહિલાઓમાં પુરષ તુલનામાં શરમ અને લજ્જા ચાર ઘણી હોય છે સાહસની વાત કરવામાં આવે તો મહિલા માં પુરુષોથી છહ ઘણું સાહસ હોય છે એટલા માટે મહિલાઓને દેવી નું રૂપ માનવામાં આવે છે.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, આચાર્ય ચાણક્ય અનુસાર, સ્ત્રીઓ પુરુષની તુલનામાં બે વાર ભૂખ, શરમ ચાર વખત અને હિંમત કરે છે અને આઠ વખત કામ કરવાની ક્ષમતા ધરાવે છે. કદાચ આ જ કારણ છે કે સ્ત્રીઓ એક જ સમયે ઘણી વસ્તુઓ કરવામાં સક્ષમ છે. આ સિવાય જૂઠ્ઠાણા, કઠોરતા, છેતરપિંડી, મૂર્ખતા, લોભ, અધર્મ અને ક્રૂરતા એ સ્ત્રીઓના કેટલાક ગુણો છે. જો કે આનો અર્થ એ નથી કે બધી સ્ત્રીઓ સમાન છે, પરંતુ કેટલીક સ્ત્રીઓમાં આ ખામી ચોક્કસપણે મળી આવે છે.

સ્ત્રીની વાસ્તવિક સુંદરતા સ્પષ્ટ મન છે.આ સાથે, આચાર્ય ચાણક્યનું માનવું છે કે કોઈ સુંદર સ્ત્રી તેના પતિની દુશ્મન બનાવવામાં સમય લેતી નથી. આનો અર્થ એ છે કે સુંદર સ્ત્રીઓ જેમને તેમના દેખાવ પર ગર્વ છે. તેઓ ક્યારેય પણ તેમના પતિને પોતાને જેટલી સમકક્ષ માનતા નથી અને તેમને પોતાની નીચે માનતા નથી. જ્યારે સ્ત્રીની સાચી સુંદરતા તેના પરિવાર પ્રત્યેની તેની ભક્તિમાં પ્રતિબિંબિત થાય છે. જો આપણે સ્પષ્ટ શબ્દોમાં કહીએ તો, સ્ત્રીને તેના શરીરની નહીં, મનની સુંદરતા પર ગર્વ હોવો જોઈએ.

આને કારણે, સ્ત્રીઓના મનમાં ઇર્ષ્યાની લાગણી આવે છે.જો કે, ચાણક્ય નીતિ અનુસાર, એવું માનવામાં આવે છે કે ખોટી માર્ગે ચાલતી સ્ત્રી હંમેશા પવિત્ર સ્ત્રીની ઈર્ષ્યા કરે છે. પ્રશ્નની બીજી બાજુએ, જો સ્ત્રી દેખાવમાં સુંદર ન હોય, તો તેણી સુંદર સ્ત્રી સાથે ચોક્કસપણે ઈર્ષ્યા કરે છે. આનો અર્થ એ છે કે જ્યારે કોઈ સ્ત્રી કોઈ સ્ત્રીને પોતાના કરતાં વધુ સારી રીતે જુએ છે, ત્યારે તેના મનમાં ઇર્ષ્યા પ્રગટ થાય છે અને આ અભિવ્યક્તિ દરેક સ્ત્રીમાં ચોક્કસપણે હોય છે.