આ જગ્યાએ થયાં હતાં ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીનાં લગ્ન, આજેજ પણ એ અગ્નિ સળગે જેને સાક્ષી માની ફેરફાર ફર્યા હતાં……

મહાશિવરાત્રી નિમિત્તે મોટી સંખ્યામાં શ્રદ્ધાળુઓ શિવ મંદિરોમાં શિવલિંગના દર્શન કરવા માટે જતા હોય છે. આ પર્વનું પૌરાણિક મહત્વ છે કે આ દિવસે શિવ-પાર્વતીના લગ્ન થયા હતા. માનવામાં આવે છે કે ભગવાન વિષ્ણુએ ઉત્તરાખંડના સોનપ્રયાગ પાસેના ત્રિયુગી નારાયણ મંદિરમાં શિવ-પાર્વતી સાથે લગ્ન કર્યા હતા. તેના પ્રવર્તમાન મહત્વને કારણે, આ મંદિર હવે દૂર-દૂર સુધી પ્રખ્યાત થઈ ગયું છે આ ઉપરાંત લગ્ન કરનારા નવા યુગલો માટે લગ્નનું સ્થળ બની રહ્યું છે. અહીં દરેક લગ્ન મુહ્રતે ઘણા લગ્નો થાય છે. દેશભરમાંથી લોકો અહીં લગ્ન માટે પહોંચે છે. અહીં આ વર્ષથી નવો ટ્રેન્ડ જોવા મળી રહ્યો છે. વિદેશથી પણ લોકો અહીં લગ્ન માટે આવતા હોય છે.માતા પાર્વતીને ભગવાન શિવને મેળવવા માટે 107 વાર જન્મ લેવો પડ્યો, ત્યારબાદ તેણે શિવ ભગવાન સાથે લગ્ન કર્યા. આજે અમે તમને એવા મંદિર વિશે જણાવીશું જ્યાં શિવે મા પાર્વતી સાથે લગ્ન કર્યા હતા.

Advertisement

ઉત્તરાખંડના રુદ્રપ્રયાગ જિલ્લાના ત્રિયુગી નારાયણ ગામના આ મંદિરની વિશેષ વિશેષતા એ છે કે તે ભગવાન વિષ્ણુ અને લક્ષ્મીનું મંદિર છે, પરંતુ તેને શિવ-પાર્વતી લગ્ન માટે વધુ માન્યતા છે. આ વિશેષતાને કારણે લોકો અહીં આવે છે. મંદિરમાં અખંડ ધુણી છે, જેને તે જ અગ્નિ કહેવાય છે જે શિવ-પાર્વતીએ વહન કર્યું હતું. આજે પણ તેના ઘોડાઓની અગ્નિ ધુનીની જેમ જાગૃત છે. એવું માનવામાં આવે છે કે અહીં પરણિત જીવન ખુશ છે. પતિ-પત્ની વચ્ચે જીવનભર પ્રેમ અને સમર્પણની ભાવના છે.પૌરાણિક માન્યતા અનુસાર ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીના લગ્ન ઉત્તરાખંડના ત્રિયુગિનારાયણ મંદિરમાં થયા હતા.આ મંદિર પવિત્ર અને પૌરાણિક છે. આ સ્થાન ઉપર જ ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીનાં લગ્ન થયાં હતાં.આ મંદિરની વિશેષતા એ છે કે અહીં સદીઓથી અગ્નિ સળગતી રહે છે, એવું કહેવામાં આવે છે કે આ અગ્નિને સાક્ષી ગણીને શિવ-પાર્વતીએ સાત ફેરા લીધા હતા.

આ સ્થાનને શિવ પાર્વતીના શુભ લગ્ન સ્થળ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. મંદિરનું નામ ત્રિયુગી કેમ પડ્યું તેની પાછળ એક મહત્વનું કારણ છે. મંદિરમાં સળગતી અગ્નિ ઘણા યુગથી સળગતી રહી છે, કહેવા નું એટલુજ કે આ મંદિરમાં અગ્નિ ત્રણ યુગથી સળગી રહી છે.આ મંદિરમાં સ્થિત અખંડ ધુની વિશે, એવું માનવામાં આવે છે કે અખંડ ધૂની ત્રણ યુગથી સળગી રહી છે.

આ કારણોસર, તેને ત્રિયુગી મંદિર કહેવામાં આવે છે. આ મુખ્યત્વે નારાયણ એટલે કે ભગવાન વિષ્ણુ અને લક્ષ્મીનું મંદિર છે, પરંતુ અહીં શિવ-પાર્વતીના લગ્ન થયા હતા, તેથી શિવ અને વિષ્ણુના ભક્તો દર્શન માટે મંદિરમાં પહોંચે છે.જૂની વાર્તાઓ અનુસાર, એવું કહેવામાં આવે છે કે શિવ-પાર્વતીના લગ્નમાં વિષ્ણુજી માતા પાર્વતીના ભાઈ બની ને ઘણી ધાર્મિક વિધિઓનું પણ પાલન કર્યું હતું, જ્યારે બ્રહ્માજી લગ્નમાં પુજારીની ભૂમિકા ભજવી હતી. મંદિરમાં ત્રણ કુંડ પણ બનાવવામાં આવ્યા છે. વિષ્ણુ કુંડ, બ્રહ્મા કુંડ અને રૂદ્ર કુંડ જ્યાં શિવ-પાર્વતી ના લગ્ન પહેલા દેવી-દેવતાઓ એ સ્નાન કર્યું હતું. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ ત્રણેય કુંડો નું નિર્માણ ભગવાન વિષ્ણુના નાક માંથી થયુ હતું.અહીં આવતા મુસાફરો આ હવનકુંડની રાખ તેમની સાથે લઇ જાય છે અને માને છે કે તેનાથી તેમના લગ્ન જીવનને સુખ રાખવામાં મદદ કરે છે.

મંદિરની સામેની બ્રહ્માશીલાને દૈવી લગ્નનું વાસ્તવિક સ્થાન માનવામાં આવે છે. મંદિરના પરિસરમાં સરસ્વતી ગંગા નામનો પ્રવાહ નીકળ્યો છે. આ તેની નજીકના બધા પવિત્ર તળાવો ભરે છે. તળાવનાં નામ રૂદ્રકુંડ, વિષ્ણુકુંડ, બ્રહ્મકુંડ અને સરસ્વતી કુંડ છે. રુદ્રકુંડમાં સ્નાન, વિષ્ણુકુંડમાં માર્જન, બ્રહ્મકુંડમાં અચમન અને સરસ્વતી કુંડમાં તરના કરવામાં આવે છે.મિત્રો આવો આપણે જાણીએ ભગવાન શિવ પાર્વતી લગ્ન કથા.પુરાણોમાં ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીના લગ્ન વિશે ઘણી વાર ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે મહાશિવરાત્રી પર શિવ અને પાર્વતીના લગ્ન થયા હતા.આજે મહાશિવરાત્રિ છે અને તમામ ભક્તોએ ભારે ધૂમધામથી તેની ઉજવણી પણ કરી રહ્યા છે.  મહાશિવરાત્રી વિશે ઘણી માન્યતાઓ છે. આજે તમને ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીના લગ્નની વાર્તા જણાવી દઈએ.  હા, પુરાણોમાં એવો દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીના લગ્ન મહાશીવરાત્રીના તહેવાર પર થયા હતા. તો ચાલો આજે તમને આ સુંદર વાર્તાનો પરિચય આપીએ-

માતા પાર્વતી ભગવાન શિવ સાથે લગ્ન કરવા માટે ઉત્સુક હતી. બધા દેવતાઓનો મત પણ હતો કે પાર્વતી, પર્વત રાજકન્યા, શિવ સાથે લગ્ન કરવા જોઈએ. દેવતાઓએ પાર્વતીની મદદ માટે કંદર્પ મોકલ્યો. પરંતુ શિવએ તેની ત્રીજી આંખથી તેણે ભષ્મ કર્યો. હવે પાર્વતીએ ભોલેનાથ સાથે જ લગ્ન કરવાનું નક્કી કર્યું હતું. માતા પાર્વતીએ શિવની નવવધૂ બનાવવા માટે ખૂબ જ કઠોર તપશ્ચર્યા શરૂ કરી હતી.તેની કઠોરતાને લીધે સર્વત્ર અરાજકતા ફેલાઈ હતી. મોટા પર્વતોનો ડગમગવા લાગ્યા.આ જોઈને ભોલે બાબાએ આંખો ખોલી અને પાર્વતીને સુંદર રાજકુમાર સાથે લગ્ન કરવાની વિનંતી કરી. શિવજી એ ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે સંન્યાસીની સાથે રહેવું સરળ નથી.પરંતુ માતા પાર્વતી મક્કમ હતી, તેમણે સ્પષ્ટ કહી દીધું હતું કે તે ફક્ત ભગવાન શિવ સાથે જ લગ્ન કરશે. પાર્વતીનો આ આગ્રહ જોઈને ભોલેનાથ ઓગળી ગયો અને તેની સાથે લગ્ન કરવા તૈયાર થઈ ગયો. શિવને લાગ્યું કે પાર્વતી તેમના જેવા અંતરાય છે, તેથી આ જોડી સારી રહેશે.

હવે લગ્નની તૈયારીઓ જોરશોરથી શરૂ થઈ ગઈ હતી. પરંતુ સમસ્યા એ હતી કે ભગવાન શિવ તપસ્વી હતા અને તેમના પરિવારમાં કોઈ સભ્ય નહોતો. પરંતુ માન્યતા એવી હતી કે વરરાજાએ તેના પરિવાર સાથે જઇને કન્યાનો હાથ માંગવાનો રહેશે. હવે આવી સ્થિતિમાં ભગવાન શિવએ ચુડેલ, ભૂત અને ડાકણોને સાથે રાખવાનો નિર્ણય કર્યો. સંન્યાસી હોવાને કારણે શિવને લગ્નની તૈયારી કેવી રીતે કરવી તેની ખબર નહોતી. તેથી તેમની ચુડેલ અને ડાકણોએ તેમને રાખથી શણગાર કર્યો  અને તેમના પર હાડકાની માળા લગાવી.જ્યારે આ અનોખી શોભાયાત્રા પાર્વતીના દરવાજે પહોંચી ત્યારે તમામ દેવતાઓ ચોંકી ઉઠ્યા. ત્યાં ઉભેલી મહિલાઓ પણ ડરથી ભાગી ગઈ હતી. પાર્વતીની માતા આ વિચિત્ર સ્વરૂપમાં ભગવાન શિવને સ્વીકારી શક્યા નહીં અને તેણે પુત્રીનો હાથ આપવાની ના પાડી.

પરિસ્થિતિ વધુ વણસતી જોઈ પાર્વતીએ શિવને પ્રાર્થના કરી અને તે તેમની રિવાજો પ્રમાણે તૈયાર થઈ ગયા.શિવએ તેમની પ્રાર્થના સ્વીકારી અને બધા દેવતાઓને આદેશ આપ્યો કે તેમણે તેઓને સુંદર પોશાક પહેરવો. આ સાંભળીને બધા દેવો ક્રિયામાં આવી ગયા અને તેમને તૈયાર કરવાનું શરૂ કરી દીધું. ભગવાન શિવને દિવ્ય જળમાં સ્નાન કરી રેશમી ફૂલોથી શણગારવામાં આવ્યાં હતાં. ટૂંક સમયમાં, ભોલેનાથ કંદર્પ કરતાં વધુ સુંદર દેખાવા લાગ્યા અને તેમની સુંદરતા સામે ચન્દ્રના કિરણો પણ પાણી ભરતા હતા.ભગવાન શિવ આ દૈવી સ્વરૂપમાં પહોંચ્યા ત્યારે પાર્વતીની માતાએ તરત જ તેમને સ્વીકારી લીધી અને બ્રહ્માની હાજરીમાં લગ્ન સમારોહ શરૂ થયો. માતા પાર્વતી અને ભોલેબાબાએ એક બીજાને માળા પહેરાવી અને આ લગ્ન થયાં.

Advertisement